เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 17:56:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  จานดาวเทียม-กล้องวงจรปิด-เคเบิ้ลทีวี (ผู้ดูแล: bm farm, Art_it, >> A.P.COMPUTER <<)
| | |-+  [สาระ]ร้านป้านิดอาหารตามสั้ง (ร้านลาบลุงไหวกระทู้เก่า) นักเล่นจานมือสมัครเล่น
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์
ผู้เขียน [สาระ]ร้านป้านิดอาหารตามสั้ง (ร้านลาบลุงไหวกระทู้เก่า) นักเล่นจานมือสมัครเล่น  (อ่าน 11253 ครั้ง)
yamal
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2015, 05:06:54 »

***รบกวนหน่อยครับ เชียงใหม่ตั้้งจานรับ asiasat5 ใช้หน้าจาน 1.5 ไหวป่าวครับ
ผมมีหน้าจาน 1.5 กับ 1.8 ครับ...ส่วนหัว lnb ของ GMMZ*1 ครับ
รบกวนขอวิธีตั้งหน่อยครับ...

ขอบคุณครับ

ผมเคยตั้งที่่เชียงรายครับ จาน 1.5  ก็รับได้อยู่ครับ 

AsiaSat 5 มุมส่าย = 175 .402    มุมเงย = 67.645  ประมาณที่เชียงใหม่นะครับ
ความถี่ล่อ 3760 v 27500    หาจากในเน็ต
หัว f-type  หันไปที่  9.00 น. 

ลองดูครับหาง่ายไม่ยากเท่าไร ช่อง feed เยอะ  ยิงฟันยิ้ม

คณะศรัทธาเชียงใหม่เริ่มเยอะล่ะ
ผมใช้ 1.5 ก็เหลือเฟือแล้ว ปรับความถี่ช่อง Edge sport ได้เยอะๆเป็นดี

**ผมอยู่ อ.แม่แตง...ขอถามหน่อยช่อง Edge sport ความถี่เท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

http://www.lyngsat.com/AsiaSat-5.html   ลองดูที่นี่ครับ

ช่วงนี้ไม่ได้เล่น Feed ตั้งแต่ไปเที่ยวพม่าได้ ลืมช่อง feed ไปเลย   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ท่านทั้งหลายจงมีธรรมเป็นที่พึ่งเถิด อย่ามีอย่างอื่นเป็นที่พึ่ง
ตถาคตเองเป็นที่พึ่งแก่ท่านทั้งหลายไม่ได้ ตถาคตเป็นเพียงผู้ชี้บอกทางเท่านั้น
takcap57
ชั้นประถม
*

เด็กดอยจอมซ่าส์...

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2015, 11:00:18 »

***รบกวนหน่อยครับ เชียงใหม่ตั้้งจานรับ asiasat5 ใช้หน้าจาน 1.5 ไหวป่าวครับ
ผมมีหน้าจาน 1.5 กับ 1.8 ครับ...ส่วนหัว lnb ของ GMMZ*1 ครับ
รบกวนขอวิธีตั้งหน่อยครับ...

ขอบคุณครับ

ผมเคยตั้งที่่เชียงรายครับ จาน 1.5  ก็รับได้อยู่ครับ 

AsiaSat 5 มุมส่าย = 175 .402    มุมเงย = 67.645  ประมาณที่เชียงใหม่นะครับ
ความถี่ล่อ 3760 v 27500    หาจากในเน็ต
หัว f-type  หันไปที่  9.00 น. 

ลองดูครับหาง่ายไม่ยากเท่าไร ช่อง feed เยอะ  ยิงฟันยิ้ม

คณะศรัทธาเชียงใหม่เริ่มเยอะล่ะ
ผมใช้ 1.5 ก็เหลือเฟือแล้ว ปรับความถี่ช่อง Edge sport ได้เยอะๆเป็นดี

**ผมอยู่ อ.แม่แตง...ขอถามหน่อยช่อง Edge sport ความถี่เท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

http://www.lyngsat.com/AsiaSat-5.html   ลองดูที่นี่ครับ

ช่วงนี้ไม่ได้เล่น Feed ตั้งแต่ไปเที่ยวพม่าได้ ลืมช่อง feed ไปเลย   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากครับ
yamal
*

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2015, 19:55:43 »

การเตรียมของก่อนไปทำงานบ้านลูกค้า

จำดีกว่าจด จำไม่หมดจดดีกว่าจำ   วันนี้ไปเปลี่ยนหัว 11300 เป็นหัว universal ติดตั้ง

skynet  เทคนิคการทำก็อย่างที่เคยบอก ผมใช้เครื่องวัดสัญญาณดาวเทียม 904+ เช็ค

แนว H ของทรู และแนว V ของ dtv  ก่อนจากนั้นลากสายไฟไปที่จาน ใช้ openbox s10

ต่อสาย av ใช้เครื่องวัดสัญญาณจานดาวเทียมเป็นจอ อาจจะเล็กไปหน่อย พอทำได้ เน้น

ให้ช่อง skynet มีสัญญาณภาพเกิน 70 %  ส่วนทรูกับ dtv  เกือบๆ 70% ก็ ok. แล้ว

วันนี้ใช้เวลาตั้ง skynet ประมาณ 5 นาทีเสร็จแล้ว สงสัยทำบ่อย อ้อ หัว universal ใช้

หัวส้ม สัญญาณแรงดี  ไปช้าที่สาย lan เก่าสัญญาณมาบ้างไม่มาบ้าง เลยให้ลูกค้าซื้อ

สาย lan ใหม่ 50 เมตรต่อหัว RJ45 ผ่านสบายๆ ปิดงาน เดินสายแบบมือใหม่หัดเดิน

อ้อ ระวังสำหรับการลืมของ วันนี้ผมลืม รีโมต s10 ต้องย้อนกลับมาเอา 2  รอบ เพราะฉะนั้น
มือใหม่ ต้องระวังให้มากๆครับ  จะได้ไม่เสียเวลาแบบผม ของใช้ของสำรอง พร้อมไว้ที่สุด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ท่านทั้งหลายจงมีธรรมเป็นที่พึ่งเถิด อย่ามีอย่างอื่นเป็นที่พึ่ง
ตถาคตเองเป็นที่พึ่งแก่ท่านทั้งหลายไม่ได้ ตถาคตเป็นเพียงผู้ชี้บอกทางเท่านั้น
yamal
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2015, 06:40:39 »

วันนี้มาคุยกันเรื่องการตัด C เพื่อรับ sr45000 สำหรับช่างนะครับ รูปเก่าในกระทู้เก่าโดนลบไปแล้ว
วันนี้เจอข้อมูลรูปเก่าๆ เอามาลงไว้เพื่อได้ใช้ อ้างอิง กันลืม  ยิงฟันยิ้ม

สำหรับช่างนะครับ

ปรับแต่ง Openbox S10 ให้รับ SR 45000

ปรับแต่ง Openbox S9 ให้รับ SR 45000

ปรับแต่ง Skybox s12 ให้รับ SR 45000

ปรับแต่ง Skybox F3 ให้รับ SR 45000

ข้อควรระวัง อย่าตัดผิดจุดนะครับ สำหรับผมทำมาหลายเครื่องแล้วยังไม่พบปัญหา
ขออภัยเจ้าของรูปด้วยนะครับ ผมจำไม่ได้ว่าของใคร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2015, 06:43:20 โดย yamal » IP : บันทึกการเข้า

Thanasaed
*

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2015, 11:13:55 »

รบกวน ค่า R9  R10  power supply F3 ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
yamal
*

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2015, 05:39:09 »

รบกวน ค่า R9  R10  power supply F3 ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ผมไม่ทราบค่าเหมือนกันครับ   ขออภัย  ยิงฟันยิ้ม

mr.m@n
*

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2015, 21:16:26 »

ขอบคุณครับ
บอร์ด power supply มีหลายรุ่น หลายแบบ รบกวนถ่ายรูปส่งมาให้ดูด้วยครับ หรือถ้าอยากได้แผ่นวงจรส่งเมล์มาที่
economicman027@gmail.com / line9man
ผมมีไฟล์อยู่ครับ
Thanasaed
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2015, 16:31:31 »

ขอบคุณครับ
บอร์ด power supply มีหลายรุ่น หลายแบบ รบกวนถ่ายรูปส่งมาให้ดูด้วยครับ หรือถ้าอยากได้แผ่นวงจรส่งเมล์มาที่
economicman027@gmail.com / line9man
ผมมีไฟล์อยู่ครับ

พอดีมือถือเสีย ส่งซ่อมอยู่ เลยหารูปในเนต ลายวงจรแบบในรูปครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
mr.m@n
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 22:37:38 »

เอาไปดูเป็นแนวทาง ลองไล่ดูครับ
ภาพที่ส่งมาดูไม่รู้ว่าเป็นภาคจ่ายไฟบอร์ดรุ่นอะไร

น้ำปู๋
มัธยม
**

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 06:56:12 »

ขอบคุณครับ
R9 ค่า 10K  ส่วน R10 มองไม่เห็นโค๊ด ถ้า R10 ขาด  IC 6 ขา จะเสียไปด้วย..
ผมยังหา IC ไม่ได้เหมือนกัน

ตื่นเช้าได้งานหลาย  ตื่นสายได้งานน้อย
Thanasaed
*

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 12:22:38 »

ขอบคุณท่าน mr.m@n กับ ท่าน AOY2507  ด้วยนะครับ
บอร์ดผม R9 10K เหมือน ท่าน AOY2507 บอก เอาแว่นขยายส่อง ยังพอเดาเลขบนตัวRได้
R10 ไม่มีรอยไหม้ แต่ตัวเลขไม่ชัด ไม่แน่ใจว่าขาดหรือไม่ ว่างๆจะลองเปลี่ยน R9 ดูก่อน
น้ำปู๋
มัธยม
**

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2015, 02:42:31 »

ขอบคุณท่าน mr.m@n กับ ท่าน AOY2507  ด้วยนะครับ
บอร์ดผม R9 10K เหมือน ท่าน AOY2507 บอก เอาแว่นขยายส่อง ยังพอเดาเลขบนตัวRได้
R10 ไม่มีรอยไหม้ แต่ตัวเลขไม่ชัด ไม่แน่ใจว่าขาดหรือไม่ ว่างๆจะลองเปลี่ยน R9 ดูก่อน
เท่าที่ดูจากเลขบนตัว R10 น่าจะ 52 Ohm จากการเดาเอานะ รอท่านอื่นที่มองเห็นตัวเลขชัดเจน มาบอกอีกทีครับ

ตื่นเช้าได้งานหลาย  ตื่นสายได้งานน้อย
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์