เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 11:11:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ค่าแรงขั้นต่ำเชียงรายปัจจุบันเท่าไรกันแน่
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน ค่าแรงขั้นต่ำเชียงรายปัจจุบันเท่าไรกันแน่  (อ่าน 3506 ครั้ง)
©®*
cr-nettech ltd.,part.
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2015, 08:58:08 »

ขอตอบในฐานะนายจ้างบ้างนะครับ

ลูกน้องผม 16 คน น้อยสุดผมจ่าย 7,800 ตามกฏหมาย มากสุดผมจ่าย 19,000

ผมจ่ายตามศักยภาพของคนครับ ทำดีย่อมได้ดี ลอยหน้าลอยตาตามน้ำไปวันๆก็กิน 7,800 ไป

นี่ถ้าไม่ติดข้อกฏหมาย บางคนแทบอยากจะจ่ายสัก 6 พัน ..

ส่วนเรื่องจะออกมาเปิดกิจการเอง ลองถามตัวเองดูก่อนครับว่า แกร่งแค่ไหน ยอมรับกับสภาวะขาดทุนได้นานเท่าไหร่

ทนเจ็บได้นานเท่าไหร่ บางครั้งทำงานไม่ได้ค่าจ้างแต่ลูกน้องต้องจ่าย บางทีไม่มีงานเข้า แต่ต้องกินต้องใช้ รถต้องผ่อน (อย่างผมทำงานวางบิลกันข้ามปี)

เรื่องบัญชี ภาษี ต้องทำยังไง ใครจะเป็นคนจัดการ  สามารถหาลูกค้าได้เองมั้ย คอนเน็คชั่นถึงหรือปล่าว

ตอนเป็นลูกน้อง เหนื่อยทำงานทั้งวันหาเงินให้เจ้านาย ถึงเวลาเลิกงานก็ได้พักวันอาทิตย์หยุดทั้งวัน เจ็บป่วยลาได้อีก แต่พอมาเป็นเจ้านายแล้วแทบจะไม่ได้สัมผัสกับคำว่าพักผ่อนเลย

ถ้าคิดว่าพร้อม ทำได้ตามที่ผมบอก ออกมาเลยครับอย่ารอ เส้นชัยมีไว้ให้คนที่ไปถึงก่อนเท่านั้น ยิ้มเท่ห์

ปล.ผมก็เคยเป็นลูกจ้าง เดือน 4,800 ก็รับมาแล้ว  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 มีนาคม 2015, 14:33:26 โดย ©®* » IP : บันทึกการเข้า

Bhon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2015, 09:20:09 »

ผมเคยเป็นลูกจ้างของ ผู้รับเหมาระบบรายหนึ่งในเชียงรายเนี่ยแหละครับ....สัญญาปากเปล่าบอกจะให้เดือนละหมื่น เดือนแรกก็ได้จริงครับแต่กว่าจะได้ ย่างเข้าเดือนที่สองตั้งครึ่งเดือน ส่วนเดือนที่สองไม่ได้ครับเพราะใกล้จะสิ้นเดือนที่สามเขายังไม่จ่ายผมเลย ผมเลยตัดสินใจออกเลยครับ ตอนออกยังจะให้ลูกน้องไปเบิกเงินมาเพื่อให้ผมอยู่ต่อ  ผมไม่เอาครับ หางานใหม่ที่ใหม่ดีกว่า ทำงานเหมือนขอทานไม่ทำดีกว่าครับ ถ้ามีความรู้ความสามารถอย่าไปกลัวครับ
pongramon
มัธยม
**

ก็แค่ดินโคลน

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2015, 20:39:10 »

้ออกมาเถอะครับ เป็นกรรมกรยังได้วัน 300 เลย
โดยส่วนตัวผมทำไร่ทำสวนรายได้ไม่แน่นอนเอาสบายใจเป็นหลัก มีน้อยใช้น้อย เขามีก็อยากมีเห็นเขาได้ก็อยากได้ ไม่มีความสุขหรอก
เมื่อก่อนกินเหล้าแดง วันนี้มาจัดเหล้าเถื่อนแล้วไง มันอยู่ที่ตัวเรา
poj poj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2015, 22:25:38 »

ลูกน้องผม 16 คน น้อยสุดผมจ่าย 7,800 ตามกฏหมาย มากสุดผมจ่าย 19,000

ผมจ่ายตามศักยภาพของคนครับ ทำดีย่อมได้ดี ลอยหน้าลอยตาตามน้ำไปวันๆก็กิน 7,800 ไป

นี่ถ้าไม่ติดข้อกฏหมาย บางคนแทบอยากจะจ่ายสัก 6 พัน ..

ส่วนเรื่องจะออกมาเปิดกิจการเอง ลองถามตัวเองดูก่อนครับว่า แกร่งแค่ไหน ยอมรับกับสภาวะขาดทุนได้นานเท่าไหร่

ทนเจ็บได้นานเท่าไหร่ บางครั้งทำงานไม่ได้ค่าจ้างแต่ลูกน้องต้องจ่าย บางทีไม่มีงานเข้า แต่ต้องกินต้องใช้ รถต้องผ่อน (อย่างผมทำงานวางบิลกันข้ามปี)

เรื่องบัญชี ภาษี ต้องทำยังไง ใครจะเป็นคนจัดการ  สามารถหาลูกค้าได้เองมั้ย คอนเน็คชั่นถึงหรือปล่าว

ตอนเป็นลูกน้อง เหนื่อยทำงานทั้งวันหาเงินให้เจ้านาย ถึงเวลาเลิกงานก็ได้พักวันอาทิตย์หยุดทั้งวัน เจ็บป่วยลาได้อีก แต่พอมาเป็นเจ้านายแล้วแทบจะไม่ได้สัมผัสกับคำว่าพักผ่อนเลย

ถ้าคิดว่าพร้อม ทำได้ตามที่ผมบอก ออกมาเลยครับอย่ารอ เส้นชัยมีไว้ให้คนที่ไปถึงก่อนเท่านั้น ยิ้มเท่ห์

ปล.ผมก็เคยเป็นลูกจ้าง เดือน 4,800 ก็รับมาแล้ว  ยิ้ม
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ผมเห็นค้วยขอรับ...จริงๆๆๆ
...เรื่องความสมดุล ระหว่าง นายจ้างvsลูกจ้าง.....ล้วนน่าเห็นใจทั้งสองฝ่าย
...คือเหตุผลของทั้งสองฝ่าย ต่างกรรม-ต่างวาระ
ขี้เหล้าอาวุโส

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2015, 09:37:51 »

้ออกมาเถอะครับ เป็นกรรมกรยังได้วัน 300 เลย
โดยส่วนตัวผมทำไร่ทำสวนรายได้ไม่แน่นอนเอาสบายใจเป็นหลัก มีน้อยใช้น้อย เขามีก็อยากมีเห็นเขาได้ก็อยากได้ ไม่มีความสุขหรอก
เมื่อก่อนกินเหล้าแดง วันนี้มาจัดเหล้าเถื่อนแล้วไง มันอยู่ที่ตัวเรา
แม่นครับ ถูกใจ๋ตี่ว่าจ้ดเหล้าเถื่อนแล้วใง มันอยู่ที่ตั๋วเฮาเนาะครับ ยิงฟันยิ้ม

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2015, 10:06:05 »

ยิ้มเท่ห์

* 11041755_938369376173761_6672783760353778177_n.jpg (87.64 KB, 720x720 - ดู 508 ครั้ง.)

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
~ ช่างโหน่ง ~
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2015, 13:42:25 »

เรื่องบัญชี ภาษี ต้องทำยังไง ใครจะเป็นคนจัดการ  สามารถหาลูกค้าได้เองมั้ย คอนเน็คชั่นถึงหรือปล่าว

ปล.ผมก็เคยเป็นลูกจ้าง เดือน 4,800 ก็รับมาแล้ว  ยิ้ม
เห็นด้วยครับ ~ นายจ้างเหนื่อยสุด ๆ ต้องหางานเพื่อจะได้มีเงินมาจ่ายให้ลูกจ้าง บางงานไม่เหลือติดกระเป๋าเลย ครับ
ปล. เคยเป็นลูกจ้างมาก่อนด้วยครับ

ดูตัวอย่าง ภาพงานได้ที่  http://www.facebook.com/siam.thiwangkarn?fref=ts
bird6446
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2015, 22:46:07 »

เห็นด้วยกับแง่มุมนายจ้างและลูกจ้างต้องยอมรับและถ้อยทีถ้อยอาศัยกันครับ
ถ้าตัวเองมั่นใจว่าเก่ง และพร้อมพอที่จะลงสนาม ก็ก้าวออกมาเลยครับ (เรื่องเงินน้อย กดขี่แรงงาน เอาเปรียบคนไทยกันเอง ให้เท่าๆต่างด้าว อะไรพวกนี้ ขออนุญาตบอกว่ามันเป็น "ข้ออ้าง"ครับ)

องค์กรที่จะก้าวหน้าได้ ต้องมีพนักงานเป็นฟันเฟืองและมีจิตใจที่มุ่งสู่เป้าหมายเดียวกันครับ ถ้าพนักงานไม่มีเป้าหมายเดียวกันแล้ว ก็ถือว่าคุณเป็นฟันเฟืองที่ไม่เหมาะกับองค์กรนั้นแล้วครับ  ถ้าคุณทำงานดี เป็นฟันเฟืองที่ดี มีประสิทธิภาพและมีประสิทธิผล องค์กรเค้าไม่นิ่งดูดายที่จะให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่ากับสิ่งที่คุณให้องค์กรได้แน่นอนครับ

สภาพเดียวกัน
เมื่อถือว่า นี่เป็นก้าวย่างที่สำคัญในการลงแข่ง คุณต้องพร้อมมาก ที่จะรับกับแรงเสียดทานทางธุรกิจที่คุณไม่เคยเจอมาก่อน(เพราะองค์กรเดิมคอยรับแรงเสียดทานพวกนี้แทนคุณ) เมื่อถึงจุดนึง ก็จะเข้าที่เข้าทางเอง แต่ถ้าล้มขึ้นมาและคิดจะกลับไปเป็นฟันเฟืองเหมือนเดิม โอกาสน้อยลงนะครับ บอกตรงๆ เมื่อเทียบกับเด็กรุ่นใหม่

ส่วนตัวผมคิดว่า งานช่าง เป็นงานที่ลูกค้าต้องการความไว้วางใจระดับนึง ซึ่งแบรนด์และชื่อเสียงของร้าน เป็นเครื่องการันตีนะครับ

เมื่อตลาดแรงงานกลายเป็นตลาดเปิด แรงงานไทยจะเจอคู่แข่งมากขึ้นหลายเท่า ตอนนี้วิศวกรคนไทยของบริษัทด้านพลังงานกลุ่มนึง ตอนนี้กำลังจะถูกจ้างให้ออก เพราะค่าจ้างของเค้า 1 คน สามารถจ้างวิศวกรจากประเทศอินโดนีเซียได้ถึง 2 คน ให้คิดเล่นๆครับ ว่าต่อไปจะเกิดอะไรขึ้นในอนาคต

Blog ฺฺ สำหรับพูดคุย เรื่องของกระเป๋าถือ https://lookatyourbag.blogspot.com
และฺฺรวมรีวิว
>> A.P.COMPUTER <<
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2015, 11:39:14 »

นายจ้างนะครับ หากวันนี้รับเงินหักค่าใช้จ่ายมา 1000 เข้าร้าน หักค่าลูกน้อง 300 ค่ากินในครอบครัวอีก ไม่พอนะครับ

ออกมาเป็นนายจ้างทำกิจการเอง ต้องเจอกับคำว่า บางวันไม่มีลูกค้าก็ต้องจำใจเปิดร้านนะครับ จ้างลูกน้องฟรีๆ ก็มี

เอาเถอะครับ ผมว่าถ้า จขกท. ว่าโดนเอาเปรียบ ลองลาออกครับ รับรองว่ารุ่งแน่ๆ สู้ๆ ครับ

ปล. ตอนนี้ผมอยากกลับไปอยู่โรงงานแล้วกลับไปญี่ปุ่นเหมือนเดิมจัง... 5555+

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
>> A.P.COMPUTER <<
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2015, 21:05:45 »

ผมรู้ละว่าทำไม จขกท. ได้เงินน้อย

คือไม่ยอมรับฟังความคิดเห็นจากคนอื่น แบบนี้แหละครับ คงยากที่เงินเดือนจะสูง......

ทนรับฟังความคิดเห็นคนอื่นไม่ได้ ก็เป็นนายคนลำบากครับ

ฝากเป็นข้อคิดให้ จขกท. ด้วยนะครับ

ไม่ต้อง PM มาบอกผมก็ได้ เพราะผมไม่ได้เสือกเรื่องของใครหรอก เพียงแค่มีอะไรปรึกษา ก็บอกๆ กันไป

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2015, 21:13:42 »

คำตอบที่ จขกท อยากได้ ...

จขกท ตอบไปเองแล้วที่หน้าสองครับ  ยิ้มเท่ห์

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
©®*
cr-nettech ltd.,part.

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2015, 21:41:58 »

ทัศนคติแบบนี้ ....เค้ายังจ้างอยู่ก็ดีแล้วครับ จุมพิต

Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2015, 21:57:13 »

แม่บ้านผมทำงานเดือน 9000 หยุด 4 วัน สนใจไหม 5555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม    ผมเริ่มทำงานปีแรก ที่ 4000 บาทครัช ^_^

ปอลิง  แม่บ้านผม คนอีสาน คนอุดรแท้ ผิวนี่ ขาว กริ๊ป  เข้างาน 07.30 ออก 17.00 เป๊ะ...  แต่เวลางาน หรือเวลาถาม พูดตามคำถาม นอกนั้น ก้มหน้าก้มตาทำงานต่อไป  จะกลับบ้านไปทำนา ผมยังต้องอ้อนวอนขอเลยครับ  เคยไหมครับ ให้นายจ้างขอให้อยู่ ถ้าเคย  ไปหางานใหม่ทำได้เลยเพราะที่ไหนเขาก็รับครับ คนแบบนี้ คนที่เจ้านายอ้อนวอนให้อยู่ ฝากไว้คิดครับ   คนแบบนี้ทำที่ไหนก็ได้ในโลก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มีนาคม 2015, 22:02:09 โดย Art_it » IP : บันทึกการเข้า

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
autoshot27
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2015, 09:45:16 »

งานนี้ STAFF ลงมาเพียบ หึๆ ผมก็ทำงานมาหลายที่นะเงินเดือน 6,500 ล่าสุดรับ 12,700(งานประจำ) ผ่อนรถ 8,600 ค่านมลูก ค่าเช่าร้าน(เปิดร้านขายพลาสติก) ค่าโน้น นี่ นั่น ใช้เงินเก่งต้องหาเงินเก่ง นอกเหนือจากงานประจำแล้วรวมๆผมต้องหาเงินให้ได้ไม่ต่ำกว่า 20,000 ไม่งั้นแย่ จขกท.ลองคิดดูดีๆนะครับ งานที่มีก็ทำไปก่อนค่อยๆสร้างทีละนิดๆ
ผมว่าถ้าเราอดทน อดกลั้น มันก็ไม่อดตายนะ สู้ๆ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์