เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 13:39:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ค่าแรงขั้นต่ำเชียงรายปัจจุบันเท่าไรกันแน่
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ค่าแรงขั้นต่ำเชียงรายปัจจุบันเท่าไรกันแน่  (อ่าน 3504 ครั้ง)
artsuwat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2015, 17:40:05 »

เดือนหนึ่งหยุดกี่วันครับ
หยุดเฉพาะวันอาทิตย์คับ ส่วนนักขัติไม่ต้องพูดถึงหรอกคับ ไม่หยุด แถมไม่มีสองแรงอีกล่ะคับ งานที่ทำก็มิใช่ย่อยๆ ช่างซ่อมรถนะคับ มิใช่พนักงานบัญชีในห้องแอร์ (อันนี้เขาจ้างเป็นเดือนนะคับ) 7500 ถ้วน โกรธ โกรธ โกรธ
automan3
ระดับ ป.ตรี

สุขใจไปวันๆ

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2015, 18:24:11 »

ตกใจ ผมค้าขายอุปกรณ์ ซ่อมรถให้ศูนย์บริการและอู่กลาง ผ่านการอบรมให้ช่างและบุคลากรของอู่ ยิ่งทำงานอู่ด้วยแล้ว ช่างผสมสีวันละ800-1000 ครับ โป้ว 400-700 ครับ ที่ราคาแตกต่างเพราะตามฝีมือ บางที่ช่างเก่งไม่จริงทดลองงานวันเดียวเขาก็ไม่เอา ช่างที่เก่งๆออกมาเป็นเถ้าแก่หมด ช่างผสมสีเก่ง รับจ้างร้านสีผสมไม่เอาเงินเดือนกินค่าผสมเป็นกระป๋อง อิสระ ทุกวันนี้ช่างซ่อมรถหายากขาดตลาดจะตาย แต่ถ้าแรงงานไร้ฝีมือ ตามอู่เพียบ ล้างรถพม่า-ลาว เดี๋ยวนี้กทม พม่าเริ่มโป้วได้พ่นสีรองพื้นได้แล้ว แต่ช่างระดับฝีมือโดนศูนย์บริการที่เปิดใหม่แย่งดึงตัวไปจนขาดตลาด จขกท.ครับ ช่าง...ค่าแรงอยู่ที่ฝีมือ ไม่ได้อยู่ที่อายุงานครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มีนาคม 2015, 18:43:41 โดย automan3 » IP : บันทึกการเข้า

การเมืองไม่ยุ่ง การมุ้งไม่เกี่ยว เฮฮาลูกเดียวสบายใจ
artsuwat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2015, 18:48:14 »

ตกใจ ผมค้าขายอุปกรณ์ ซ่อมรถให้ศูนย์บริการและอู่กลาง ผ่านการอบรมให้ช่างและบุคลากรของอู่ ยิ่งทำงานอู่ด้วยแล้ว ช่างผสมสีวันละ800-1000 ครับ โป้ว 400-700 ครับ ที่ราคาแตกต่างเพราะตามฝีมือ บางที่ช่างเก่งไม่จริงทดลองงานวันเดียวเขาก็ไม่เอา ช่างที่เก่งๆออกมาเป็นเถ้าแก่หมด ช่างผสมสีเก่ง รับจ้างร้านสีผสมไม่เอาเงินเดือนกินค่าผสมเป็นกระป๋อง อิสระ ทุกวันนี้ช่างซ่อมรถหาากขาดตลาดจะตาย แต่ถ้าแรงงานไร้ฝีมือ ตามอู่เพียบ ล้างรถพม่า-ลาว เดี๋ยวนี้กทม พม่าเริ่มโป้วได้พ่นสีรองพื้นได้แล้ว แต่ช่างระดันโดนศูนย์บริการที่เปิดใหม่แย่งดึงตัวไปจนขาดตลาด จขกท.ครับ ช่างเก่งค่าแรงอยู่ที่ฝีมือ ไม่ได้อยู่ที่อายุงานครับ ยิงฟันยิ้ม
แต่ถ้าผมทำได้ทุกอย่างล่ะ งานจบ ไม่มีปัญหา แล้วจะคิดอย่างไรล่ะคับ ผมคิดว่าถ้าหมดจากผมไปเขาคงไม่มี คนงานแล้วล่ะคับ กดค่าแรงเกินคับ แย่จิงๆ แต่ที่ผมอยู่เพราะเห็นใจเขาหรอกคับ ผมจะลองคุยกับเขาอีกครั้งถ้าไม่ได้ดั่งที่ตั้งใจ ผมคงต้องลาออกล่ะ
automan3
ระดับ ป.ตรี

สุขใจไปวันๆ

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2015, 18:53:45 »

ยิงฟันยิ้ม ช่างเก่ง ออกมาเป็นเถ้าแก่หมดแล้ว ช่าง ฝึกงาน3ปี 5ปีพอทำได้10ปีใช้ได้ อันนี้เหล่าเจ้าของอู่เขาว่า ถ้าบอกไม่มีทุน (ขอให้มีฝีมือจริงๆ) เคยได้ยินว่า ช่างเหมาไหมครับ ทำเร็วได้เร็วทำมากได้มาก ทำเสร็จรับเงินกลับบ้าน พวกนี้ชั่วโมงบินสูง ทำงานเร็ว เหมือนทหารรับจ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มีนาคม 2015, 18:56:28 โดย automan3 » IP : บันทึกการเข้า

การเมืองไม่ยุ่ง การมุ้งไม่เกี่ยว เฮฮาลูกเดียวสบายใจ
automan3
ระดับ ป.ตรี

สุขใจไปวันๆ

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2015, 19:08:18 »

ตกใจ อ้อ เคยเห็นรถที่พ่นสีออกมาไม่เหมือนกัน กับ รถที่เข้าร้านตั้งศูนย์ แล้วยังไม่หาย
  เจ้าของรถต้องไปหาอู่ใหม่ ทำใหม่ แสดงว่าฝีมือช่างแต่ละที่ไม่เท่ากัน แล้วคำว่าจบงานในความหมายของช่างแต่ละท่านผลงานไม่เท่ากันครับ

artsuwat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2015, 20:07:27 »

ก็แล้วแต่จะคิดคับ ถ้าไม่เห็นด้วยอย่ามากวน จบป่ะ ผมก็มิใช่นักเลง แต่อยากมีคนที่เห็นด้วยก็เท่านั้น
automan3
ระดับ ป.ตรี

สุขใจไปวันๆ

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2015, 20:50:07 »

ยิงฟันยิ้ม ขออภัยที่ ออกความเห็น ผมไม่ได้กวน เพียงแต่ในความจริงเป็นเช่นนั้น จบ

kongkeat_99
ระดับ ป.ตรี

เหนือยก็พัก

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2015, 21:24:19 »

แมวทะเลาะกัน 
ขำๆครับ แก้เครียด

ก้าวต่อไป
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2015, 21:57:52 »

7500 ต่อเดือน หยุดกี่วันครับ ต้องดูวันหยุดด้วย เค้าจ้างเป็นวัน หรือเป็นเดือน

ถ้าทำงาน 30 วันวันละ 300 จะตกเดือนละ 9000

ถ้าทำงาน 1 อาทิตย์ได้หยุด 1 วัน 1 เดือนจะได้หยุดอย่างน้อย 4 วัน คิดเป็นเงิน 1200 บาท

ถ้าเดือนนั้นมี 30 วัน หักวันหยุด 4 วัน ก็จะเหลือ 26 วัน คูณ 300 บาท ก็จะได้ 7800 บาท

แต่ถ้าเดือนนั้นมีวันหยุด 5 วัน ก็จะได้ทำงาน 25 วัน คูณ 300 บาท ก็จะได้ 7500 บาท

ผมว่าน่าจะเป็นแบบนี้มากกว่านะครับ ที่ท่าน จขกท. ได้ 7500 เพราะทำงานได้ 25 วัน

ยิ่งเป็นเดือน ก.พ. ท่านได้แน่นอน 7500 ครับ เพราะเขาคิดให้รายวัน ไม่ใช่รายเดือน

ตามนี้เลยครับ ลูกจ้างรายวันไม่นับวันหยุด

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
edja1023
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 07:01:16 »

ถ้าคิดว่าตัวเองมีฝีมือลองหา ที่ใหม่นะครับ คนเก่งและขยันใครๆก็รับ
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 07:07:29 »

ถ้าคิดว่าตัวเองมีฝีมือลองหา ที่ใหม่นะครับ คนเก่งและขยันใครๆก็รับ
ใช่ถ้าเก่งมีผีมือจิงที่ใหนเข้าก็อยากรับครับ แต่ต้องใช้เวลาในการปรับตัวหน่อย

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
คนหนองหม้อ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 07:30:32 »

ไม่ต้องคิดอะไรมากหรอกครับ ท่านเจ้าของกระทู้ ผมทำงานเดือนละ ห้าพันกว่าบาทเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 10:44:39 โดย คนหนองหม้อ » IP : บันทึกการเข้า
artsuwat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 09:35:54 »

ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นคับ  และผมก็ได้ตัดสินใจแล้วว่าจะหาเงินสักก้อนแล้วไปเปิดเองเลยดีกว่า (คนเราถ้าทำงานแล้วอยากได้เงินเยอะตามที่ต้องการ ก็ควรเป็นเจ้าของกิจการเอง) แต่ก็ไม่ควรไม่ไปกดขี่แรงงาน ที่เป็นคนไทยด้วยกัน
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 09:49:10 »

ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นคับ  และผมก็ได้ตัดสินใจแล้วว่าจะหาเงินสักก้อนแล้วไปเปิดเองเลยดีกว่า (คนเราถ้าทำงานแล้วอยากได้เงินเยอะตามที่ต้องการ ก็ควรเป็นเจ้าของกิจการเอง) แต่ก็ไม่ควรไม่ไปกดขี่แรงงาน ที่เป็นคนไทยด้วยกัน
ถ้าคุณเป็นเจ้าของกิจการ ต่อไปคุณรับลูกน้องเข้ามา คุณก็จะรู้จิตใจของความเป็นเจ้านายกับลูกน้องเองครับ

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
faraway
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 10:49:54 »

ดูจากเวลาเข้าเล่นบอร์ดแล้ว ผมอุปมาว่า จขกท คงทำงาน 5วัน ต่อ อาทิตย์  

1. ถ้า  จขกท  ขยันทำงาน  รับผิดชอบงานได้เสร็จ ถูกต้อง ฉับไว แล้วซื่อตรง ไม่ขาดงานบ่อย  เกือบ 3ปี ได้ขี้นเงินเดือน 500 บาท สมควรหางานใหม่ โดยด่วน  

2. ถ้า จขกท เช้าชามเย็นชาม มีนอกมีใน เจ็บป่วยบ่อย ขาดงานไม่มีสาเหตุ  3ปี ขึ้น 500 บาท ถือว่ามากเกินไปด้วย

ตัดสินใจเอาครับ ก่อนเข้ามาทำงานไม่มีใครบังคับ มาด้วยความสมัครใจ เพราะปากท้อง เข้ามาทำงานแล้ว ไม่ได้ดังหวัง ก็ไม่ต้องโทษใครครับ เอาตัวเองเป็นที่ตั้ง แล้วเลือกทางเดินชีวิตใหม่ไปข้างหน้า แต่ถ้ายังเลือกไม่ได้ก็ต้องสะกดคำว่า อดทน ไปครับ  

เหรียญมี2ด้าน อันนี้มุมลูกจ้าง   ส่วนมุมนายจ้างเค้าก็มีทางออกของเค้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 14:19:10 โดย faraway » IP : บันทึกการเข้า
artsuwat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 13:05:16 »

ใครทนได้ก็ทนคับ ใครทนไม่ได้ ก็หางานใหม่ จบ ไม่ต้องเอามาคิดให้ปวดหัว เพราะชีวิตต้องเดินต่อไป
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 17:00:12 »

ตกใจ ผมค้าขายอุปกรณ์ ซ่อมรถให้ศูนย์บริการและอู่กลาง ผ่านการอบรมให้ช่างและบุคลากรของอู่ ยิ่งทำงานอู่ด้วยแล้ว ช่างผสมสีวันละ800-1000 ครับ โป้ว 400-700 ครับ ที่ราคาแตกต่างเพราะตามฝีมือ บางที่ช่างเก่งไม่จริงทดลองงานวันเดียวเขาก็ไม่เอา ช่างที่เก่งๆออกมาเป็นเถ้าแก่หมด ช่างผสมสีเก่ง รับจ้างร้านสีผสมไม่เอาเงินเดือนกินค่าผสมเป็นกระป๋อง อิสระ ทุกวันนี้ช่างซ่อมรถหาากขาดตลาดจะตาย แต่ถ้าแรงงานไร้ฝีมือ ตามอู่เพียบ ล้างรถพม่า-ลาว เดี๋ยวนี้กทม พม่าเริ่มโป้วได้พ่นสีรองพื้นได้แล้ว แต่ช่างระดันโดนศูนย์บริการที่เปิดใหม่แย่งดึงตัวไปจนขาดตลาด จขกท.ครับ ช่างเก่งค่าแรงอยู่ที่ฝีมือ ไม่ได้อยู่ที่อายุงานครับ ยิงฟันยิ้ม
แต่ถ้าผมทำได้ทุกอย่างล่ะ งานจบ ไม่มีปัญหา แล้วจะคิดอย่างไรล่ะคับ ผมคิดว่าถ้าหมดจากผมไปเขาคงไม่มี คนงานแล้วล่ะคับ กดค่าแรงเกินคับ แย่จิงๆ แต่ที่ผมอยู่เพราะเห็นใจเขาหรอกคับ ผมจะลองคุยกับเขาอีกครั้งถ้าไม่ได้ดั่งที่ตั้งใจ ผมคงต้องลาออกล่ะ
อยากเตือนให้อดทน และอย่าคิดว่าไม่มีคุณแล้วเขาจะอยู่ไม่ได้ คนต้องการงานมีเยอะค่ะ แต่ถ้าคิดว่าออกมาแล้วรอด มีงานใหม่รอ ก็ออกเถอะ เพราะดูแล้ว จขกท น่าจะอึดอัดใจมาก แต่อยู่ที่ใหม่ คุณก็จะเจอกับปัญหาเดิมๆแบบนี้อีก เพราะใจคุณคิดว่าทำงานเกินเงิน จริงๆ แล้วคนที่เป็นหัวหน้าส่วนใหญ่ก็ทำงานเกินเงินมาก่อนทั้งนั้น ยิ่งต่อไปเปิดประเทศแล้ว แรงงานจากพม่า ลาว ทะลักเข้ามาอีก นายจ้างส่วนใหญ่แทบไม่ต้องง้อคนไทยแล้ว เพราะลูกจ้างต่างประเทศเขายึดตามอัตราจ้าง วันละ 300.+ ทำ 8 ชั่วโมง เขาก็ทำจริงๆ ไม่หลบอู้ เหมือนคนไทย อันนี้เตือนใจในฐานะที่เคยเป็นทั้งลูกจ้างทั้งนายจ้างมาแล้ว
artsuwat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 18:40:52 »

ที่ทำทุกวันนี้มันเกินกว่างานไม่มีใครรู้กับผมหรอก แต่ถ้ารู้แล้วก็จะเข้าใจในตัวผม แต่ก็ไม่ต้องคิดหรอกว่าผมออกไปแล้วจะไปหางานทำไหม่หรอกนะ ถ้าออกไปคงไม่ไปเป็นลูกจ้างใครหรอก ทำเองเลยดีกว่า(อยากรู้มากว่ามันเป็นไงก็ pm มาคุยกัน รับรองตอบโจทย์ทุกท่านได้ทุกเรื่องแน่นอน) จบน่ะ...!!!
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 18:53:41 »

มีวิชาอยู่แล้ว ออกมาเปิดอู่เองเลย

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
poj poj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 23:11:40 »

ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
ผมคิดว่า.....ค่าแรง/วัน(ฝีมือ+ประสปการณ์และ สถานที่)........คงงงจะะประมาณค่าจ้าง(ตาม ก.ม)ได้ขอ ขอรับ
...ผมเห็นใจ จขก. ครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์