เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 14:13:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ชาวบ้านเดือดร้อน ขอความช่วยเหลือจาก ตำรวจท้องที่ ด่วนนน!!!
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ชาวบ้านเดือดร้อน ขอความช่วยเหลือจาก ตำรวจท้องที่ ด่วนนน!!!  (อ่าน 1453 ครั้ง)
akkhi
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2015, 19:31:01 »

ขอเล่าให้ฟังเลยนะครับ!

เหตุเกิดที่ หมู่บ้าน. ห้วยไร่ ตำบล. แม่ไร่ อำเภอ. แม่จัน จังหวัด.เชียงราย

ช่วงระยะเวลาสองสามเดือนท่ผ่านมาครับ คือมีโจรไปปืนป่ายขโมยของชาวบ้านบ่อยมากครับ งัดบ้านเลยนะครับ ไม่เกรงใจอะไรเลยครับ กลางวันแสกๆครับ คนร้ายมีพฤติกรรมเข้าไปงัดในห้องครัว ไปกินข้าวของในห้องครัวครับ แล้วก็ ขโมยทรัพสินของมีค่าในบ้าน คือขโมยทุกอย่างครับ ที่สามารถนำไปขายได้ แล้วคนร้ายกลุ่มนี้มีพฤติกรรมคล้ายๆ โรคจิตครับ พอเมื่องัดห้องครัวกินข้าวเสร็จแล้ว ก็จะทำการเผาอุปกรณ์ ข้าวของเครื่องใช้ครับ ซึ่งถ้ามีคนเห็นควันไหม้ ไม่ทัน ก็จะลามไปทั้งบ้านเลยครับ เป็นอย่างงี้มาสองสามเดือนแล้วครับ คือจริงๆก็ ไม่ใช่แค่นั้นหรอกครับ มันมีเป็นระยะๆเลยแหละครับ โจรขึ้นบ้านบ่อยมากครับ ล่าสุดวันนี้เลยครับ  26/02/2558 บ้านผมเองครับ ตอนสายๆ สักบ่ายสามโมงได้ครับ คนข้างบ้านเล่าให้ฟังว่าเห็นกลุ่มวัยรุ่นติดยามามั่วสุมแถวๆบ้าน คือแถวบ้านติดกับป่าช้าครับ ป่าช้าสุสาน บ้านห้วยไร่ครับ ที่ตรงนี้ รกมาก หญ้าสูงครับ เป็นแหล่งมั่วสุมของพวกขี้ยาครับ ตอนดึกๆ ยิ่งแล้วใหญ่ครับ ไม่กล้าออกจากบ้านเลยครับ ขี้ยาชุมเลยครับ เล่าต่อนะครับ คนข้างบ้านไม่ได้เอะใจอะไร คิดว่า เราอยู่บ้านไกล้กันแค่นี้ คงไม่กล้าเข้ามาทำอะไรหรอก แต่แล้วครับเหตุการไม่คาดคิดก้อเกิดขึ้น คนร้ายได้พยายามงัดบ้านเอาทรัพสิน แต่งัดไม่ได้ เลยมุ่งหน้าไปที่ห้องครัว งัดห้องครัว กินข้าวเป็นที่เรียบร้อย แล้วทำการเผาข้าวของเครื่องใช้ ตามสูตรมันเลยครับ พ่อผมกลับมาบ้าน ประมาณห้าโฒงเย็นได้กลิ่นตุๆ ที่ไหนได้ครับ ไฟเกือบไหม้ห้องครัว ดีนะครับ ที่ยังเห็นทัน ถ้าเห็นช้ากว่านี้ ไฟคงไหม้ ลามไปถึงบ้าน หมดบ้านเลยครับ ขอวอนเจ้าหน้าที่ตำรวจ ตู้ยาม.สันกอง ช่วยหามาตราการจัดการโจรขโมยครับ ชาวบ้านเดือดร้อนจริงๆ สงสารชาวบ้านตาดำๆ หาเช้ากินค่ำอย่างพวกผมเถอะครับ ตอนนี้ หวาดระแวงมาก ไม่กล้าทิ้งบ้านไปไหนเลยครับ จะทำอะไรไปไหนก็ระแวงไปหมด ขอความช่วยเหลือจากทางตำรวจหน่อยครับ!!! ขอบคุณครับ

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2015, 19:43:59 »

...ขอทางทหารเอาขี้ยาไปล่องน้ำโขงเลยครับ. ทำลายความสุขประชาชน เป็นภัยต่อสังคม.
akkhi
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2015, 19:46:11 »

คสช. ช่วยด้วยค้าบบบบบบ ชาวบ้านเดือดร้อนครับท่าน
Micky
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 14:17:33 »

ไปแจ้งที่ผู้ใหญ่บ้านหรือกำนัน เพื่อเค้าจะจัดคนมาดูราดราวอะคะ

เวลาเลี้ยงหมา อยากให้หมารู้สึกว่า "กูโชคดีจัง ที่มีมึงเป็นเจ้าของ" ❤️
akkhi
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 15:46:50 »

บ้านผมนะ ผู้ใหญ่บ้านหรือกำนัน เอาไม่อยู่หรอกครับ ต้องใช้ทหาร คิดว่านะครับ^^
cnr2009
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 16:36:54 »

ฝากผู้มีอำนาจดูแลด้วยครับ  สงสารชาวบ้าน
akkhi
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 19:53:19 »

ครับ ใช่ๆๆๆ แล้วขอเล่าสู่กันฟังอีกนิดนะครับ ชาวบ้านไม่แจ้งความครับ เพราะแจ้งไปก็จับโจรไม่ได้อยู่ดีครับ
 (((ผมก็ไม่เข้าใจนะครับ ว่าทำไมชาวบ้านไม่แจ้งความ อาจเป็นเพราะความเชื่อผิดๆของชาวบ้านครับ หรือ คิดว่าแจ้งไปก็เท่านั้นจับโจรไม่ได้อยู่ดี แจ้งไปก็ไม่มีข่าวคราวคืบหน้า ผมคิดว่าอย่างงี้นะครับ)))
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 20:57:50 »

ครับ ใช่ๆๆๆ แล้วขอเล่าสู่กันฟังอีกนิดนะครับ ชาวบ้านไม่แจ้งความครับ เพราะแจ้งไปก็จับโจรไม่ได้อยู่ดีครับ
 (((ผมก็ไม่เข้าใจนะครับ ว่าทำไมชาวบ้านไม่แจ้งความ อาจเป็นเพราะความเชื่อผิดๆของชาวบ้านครับ หรือ คิดว่าแจ้งไปก็เท่านั้นจับโจรไม่ได้อยู่ดี แจ้งไปก็ไม่มีข่าวคราวคืบหน้า ผมคิดว่าอย่างงี้นะครับ)))

คงต้องทำตามขั้นตอนก่อนดีไหม แจ้งกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และตำรวจ ถ้าไม่ได้เรื่องก็ศูนย์ดำรงธรรม หรือไม่ก็ค่ายทหาร
หน้า: [1] พิมพ์