เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 09:32:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  สุนัขที่บ้านโดนยิงทำงัยดีครับพี่น้อง
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน สุนัขที่บ้านโดนยิงทำงัยดีครับพี่น้อง  (อ่าน 1585 ครั้ง)
squallaw
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2015, 22:04:19 »

ผมไม่ได้เกิดที่เชียงราย แต่รักเชียงรายเหมือนบ้านเกิด

การยิงปืนขู่หมานี้ก็ไม่ใช่เรื่องที่ปกตินะครับ ยิงเข้ามาในบ้านด้วย ถ้าเกิดโดนลูกหลงก็ตายไป

กับพวกยิงขึ้นฟ้าก็ไม่ใช่เรื่องเล็ก ลงมาโดนหัวตายไป

สังคมเดี๋ยวนี้อยู่กันโดยชินกับกำลังเป็นหลัก และ ชินกับการเอาชนะ อยู่ยาก
ส่วนมากก็เป็นเด็ก ทำผิดไปก็บอกคึกคะนอง รู้เท่าไม่ถึงการ โทษก็เบา ออกมาก็ภูมิใจว่าเก๋าอีก

เจอมากับคนที่รู้จักเลยยังเด็กอยู่ โดนจับแทนที่จะสำนึกว่าผิด เอาไปลง line และ FB  โชว์เพือนอีกว่าตัวเองนี่แน่โดนตำรวจจับ พอออกมาเพื่อนๆเลยยกให้เป็นพี่ใหญ่ในกลุ่มเลย วันไหนอารมณ์ดีก็พาเพื่อนไปไล่ตีกัน หรือไม่ก็จับกลุ่มกินเหล้า แล้วก็พ่วงอีกสักเล็กน้อย ( ยังเด็กอยู่ อย่างที่รู้ๆ กันอยู่ว่าทำไมออกมาเร็ว )

ผมไม่ใช่พวกโลกสวยนะครับ ตอนวัยรุ่นพวกเราก็ผ่านกันมาทุกคน ประสบการณ์อาจจะแตกต่างกัน

วัยช่วงนี้ เขาจะรู้สึกดีมากครับ เวลาเพื่อนๆ ยกย่อง หรือ ดูเป็นแบบ แบดบอย จะรู้สึกเท่มาก สาวบางกลุ่มชอบ

เชียงรายยังดีที่ไม่เล่นกันแรงมากเท่าไหร่ อยู่กันแบบเงียบๆแบบนี้ บ้านเมืองน่าอยู่มาก สงบดี

แต่ถ้าวันใด ได้ยิงคนแล้วไม่มีใครจับได้ จะยิ่งคึกและกล้ามากยิ่งขึ้น พวกเราๆท่านๆจะอยู่กันยากละทีนี้ ดีไม่ดีไปคุยต่อด้วยว่า กูเคยยิงไอ่นั้น ไอ่นี้มากแล้ว เพื่อนก็บอกว่าเก๋าว่ะ พอมีเรื่องกับใครก็ขู่ยิง ไม่พอใจมากๆก็ยิงอีก เพราะเคยชิน ใจหึกเหิม

จริงๆกระทู้อาจเป็นเรื่องเล็กนะครับ แต่ผมเพียงแค่ชี้ให้เห็นประเด็น เพราะสงสารหลายๆคนที่เป็นเหยื่อแล้วจับคนทำไม่ได้ หรือบางที่รู้ว่าใครทำแต่หลักฐานไม่แน่นพอ หลุด

ไม่ได้ต่อรองเล่นๆ ถ้าได้ราคาที่ต่อไว้ก็ซื้อครับ
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015, 08:19:30 »

สังคมเชียงราย  ร้อนขนาดนี้เลยหรือ หมาเห่ามายิงขู่หมา เจ้าของหมาจะเอาปืนยิงสวน การลดโทษะ โมหะ ขอให้ใช้สติ คิดหน้าหลัง หลีกเลี่ยงเหตุร้าย อาจจะกลายเป็นผิดซะยังงั้น    สังคมนี้จะอยู่ด้วยการล้างผลาญชีวิตซึ่งกันและกัน บนการยุยง ให้ท้าย เห็นคนอื่นเป็นศัตรูของตนไปหมดไปอีกนานเท่าไหร่?

ไปแจ้งความเถอะครับ  เป็นหลักฐานประจำวันให้เจ้าหน้าที่ทำงานต่อไป ..เป็นการเพิ่มความปลอดภัยให้กับบ้านเมืองเพิ่มขึ้นด้วย  เผื่อวันหน้าจะไปเกิดกับคนอื่นอีก 

ผมย้ำครับ การป้องตัวที่ไม่เกินกว่าเหตุ ในเหตุการณ์จริงถ้าเป็นคุณ jesa จะทำอย่างไรครับ ปล่อยให้หมาโดนยิงแล้วรอดูว่าคนยิงจะเข้ามาในเขตบ้านไหม?

ไม่ใช่การล้างผลาญแบบไปเรื่อยครับ กฏหมายมีอยู่ เกิดเหตุนั้นนี้ เราป้องกันสิทธิ์ ป้องกันทรัพย์ ที่ไม่เกินกว่าเหตุได้อย่างไร

เกิดอะไรไปแล้ว ไม่คุ้มหรอกครับ เอาคืนกลับมาไม่ไดเ ได้แต่มานั่งเสียดาย/เสียใจว่า "ถ้าตอนนั้น...ได้ทำลงไป คงจะดีกว่านี้"
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015, 13:51:04 »

ก่อนอื่นขอบอกว่า ผมสัญญากับครอบครัวว่าจะไม่จับปืนอีกตลอดชีวิต ของก็ยกให้น้องชายใช้ในอาชีพไปแล้ว  ดังนั้นถ้าเป็นผม..ผมจึงไม่สามารถไปสวนกับใครเขาหรอกครับ คงหลบและหาวิธีอื่นแทนการไปสู้ในที่มืดๆ    คุณเคยเห็นคนถูกยิงสดๆตรงหน้าคุณจะรู้ว่ามันไม่ได้มีอะไรที่น่ามองเลย  แถมหลังจากสติมา..บาบกรรมมันติดตาชั่วชีวิตครับ
ไปเห็นกระทู้นี้ก็มีคนวิจารณ์หลายแบบ  ลองอ่านดูก็ได้ครับ ว่านานาจิตตัง http://pantip.com/topic/31661151   มีคนคิดแบบคุณเยอะ

มีท่าน UFOว่า กฎหมายเมืองไทยไม่ใช่เมืองนอก...ใช่แล้วครับ เมืองนอกป้องกันแล้ว กม.คุ้มครองคนยิงเต็มร้อย บ้านเรามันมีการล้างแค้นหลายต่ออีก  วันนี้เห็นข่าวฆาตกรฆ่ายกครัว พ้นออกจากคุกถูกยิงตายจึงไม่แปลกใจ   หา " สัก ปากรอ"ดูข่าวเล่นๆก็ได้

เอาเป็นว่า สิ่งที่ผมแนะนำให้เจ้าของหมาทำ คงไม่ถูกใจ  ก็เอาตามคุณบอกแล้วกัน ยิงก็ยิงไปเลยครับ! ตามนั้นก็ได้   เหตุเกิดในเมือง  มีคนสัญจร ไม่ใช่ป่าเขา เอาให้แม่นๆหน่อยก็แล้วกัน

อย่าไปให้เหมือนคนยิงหมา..คนอื่นให้ราคาไว้ตั้งเยอะ ... สงสัยศูนย์ปืนไม่ดี

crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015, 14:42:41 »

เอาท่านว่าครับ แต่ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่จะไม่ยอมให้เกิดเหตุการณ์อะไรมากกว่านั้นแน่นอน

กฏหมายคุ้มครองทุกคนครับ ไม่ใช่คุ้มครองคนยิงหมาของคนอื่น ไม่ใช่คุ้มครองคนยิงคนแบบไปเรื่อย และอื่น ๆ ลองศึกษาตัวบทกฏหมายดี ๆ แล้วจะรู้ ว่าหลาย ๆ ไม่ได้เป็นอย่างที่คิด

ฎีกาแนวนี้ที่จำหน่ายเป็นคดีแดงก็มีเยอะแยะ ลองหาอ่านดูครับ
jojoe09
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015, 15:44:03 »

อย่ายิงสวนเลยครับ มันอันตรายมากๆครับ ไปแจ้งความ ดีที่สุดแล้ว
timetime
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015, 23:29:26 »

ผมไปแจ้งความไว้เเล้วครับผม ผมคงไม่ไปยิงใครหรอกครับ ถึงจะยิงก็ยิงขู่ครับ ผมมีปืนไว้เพื่อปกป้องทรัพย์สินและลูกเมียคนที่ผมรักเท่านั้น แต่พวกถือปืนเถื่อนแล้วพกไปตามที่ต่างๆพร้อมที่จะมีเรื่องนี่ซิ. น่ากลัวกว่าเยอะครับ. ถ้าเป็นความคึกคะนองแล้วทำให้คนอื่นสูญเสีย คงไม่มีใครรับได้ ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 08:05:41 »

ขอบคุณ จขกท. ที่สุภาพและเข้าใจสถานการณ์   40 กว่าบาทที่ออกจากปากกระบอก มันจะพลิกชีวิตทันที.ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง  ขอบพระคุณที่ใช้ปืนเป็นครับ  แนะนำหากล้องวงจรปิดไม่กี่ร้อยบาทติดที่หน้าบ้านด้วยนะครับ อุดช่องโหว่ไว้ก่อน

หน้า: 1 [2] พิมพ์