เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 14:01:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ทำไงดีค่ะ เพื่อนบ้านเลี้ยงหมาแต่มันกัดกันเป็นเวลา 2 เดือนแล้วขอคำแนะนำด้วยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ทำไงดีค่ะ เพื่อนบ้านเลี้ยงหมาแต่มันกัดกันเป็นเวลา 2 เดือนแล้วขอคำแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 684 ครั้ง)
aoungklow
ให้เช่าชุดไทยล้านนา ชุดไทยประยุกต์ จัดงานแต่งงานแบบล้านนา พานบายศรี
ชั้นประถม
*

รับถ่ายพรีวิดดิ้งราคากันเอง ให้เช่าชุดไทย สากล ล้านนา

« เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 10:46:48 »

คือ เบื่อมากๆเลยค่ะเพื่อนบ้านเค้าเลี้ยงหมา 4 ตัวไว้บริเวณที่เรานอนพอดี เราทำออฟฟิศเกี่ยวกับชุดเช่านะค่ะอยู่ซอยราษฎร์เจริญ ถนนหนองบัว แล้วพักที่ทำงานเลย แต่ทุกวันต้องเจอสิ่งสิ่งที่รำคราญใจ
1. ไม่ยอมปล่อยหมาออกจากที่กุมขัง
2. หมาหิว หมาหอน หมาเห่า และกัดกัน 3 เวลาเลยค่ะ เฉพาะช่วงเวลา 6.00-9.00 น. / 13.00-15.00 น. / 20.00-22.00 น.
3. เคยแจ้งเทศบาลนครเชียงรายไปแล้วค่ะแต่ไม่มีความคืบหน้า
เคยทะเลาะกันไป 1 ครั้งค่ะแบบโมโหสุดๆเค้าก็ย้ายไปอีกด้านของบ้านเค้านะค่ะ ตอนนี้ก็กลับมาไว้ที่เดิมอีกแล้วค่ะ เป็นอย่างนี้อีกแล้ว
ทำไงดีค่ะตอนนี้เหมือนเป็นโรคจิตเลยค่ะ มันหงุดหงิดมากๆ ทำอะไรไม่ได้เลย ทำไมเค้าไม่มีความเกรงใจเลย
คือ ที่อยู่ของเราก็อยู่ติดหอพักตอนนี้คนในหอพักก็เริ่มย้ายออกบ้างแล้วค่ะ
เบื่อที่สุด เบื่อมากๆ เบื่อๆๆๆๆๆๆ ที่ต้องมาเจอเหตุการณ์นี้
เราควรทำยังไงดีค่ะ

ร้านเอื้องแก้วบริการให้เช่าชุดไทยล้านนา ชุดแต่งงาน จัดงานแต่งงาน จัดขบวนแห่ ให้เช่าอุปกรณ์ จัดการแสดงล้านนา ซอยราษฎร์เจริญ(ซอยคุณตู่)ถนนหนองบัว ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 053-718388
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 11:18:50 »

ความผิดเจ้าของสัตว์ล้วนๆเลยครับ คิดในแง่ดีไม่ไหวยังย้ายไปอยู่ที่อื่นได้ แต่คนที่เขาไปไหนไม่ได้คงทุกข์กว่าคุณหลายเท่าครับ
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 12:18:30 »

ที่จริงต้องผูกมิตรกัน ปรับทุกข์ ช่วยหาทางออกให้กับเจ้าของสุนัขด้วยนะ  ถามกลับกัน... แล้วถ้าเราเป็นเจ้าของ ถูกเพื่อนบ้านแจ้ง  ย้ายหมาก็แล้ว  บ้านก็มีเท่าเดิม จะทำยังไง?
เอางี้...
1. หมาเห่า บางทีสิ่งเลื่อนไหว นก งู หนู คน เงาไฟ มันเห่าหมด... แนะนำให้เจ้าของหาผ้ามาปิดมุมที่ข้างกรงด้านที่สงสัยที่สุด ลองให้ครบ กลางคืนให้ปิดทุกด้านเลย
2. เห่า  แนะนำให้เค้ารู้จักอุปกรณ์นี้ http://www.gopetmall.com/%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%82%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B9%88%E0%B8%B2  ส่วนตัวไม่เคยใช้
3. กัดกัน  สังเกตตัวที่แสดงเป็นจ่าฝูง ให้แยกสองตัวนั้นออกสลับกัน ดูว่าตัวไหนอยู่แล้วเงียบที่สุด เลือกตัวนั้นอยู่กับสองตัวที่เหลือ
4 ดูว่าตัวไหนปากเปราะที่สุดแล้วแยกออกก่อน มันไม่น่าจะปากเปราะทั้ง 4ตัว พวกนี้พวกมากลากไป
5 อาหารไม่อิ่ม /ขาดน้ำ  บางทีมันร้องตลอด

6. ถ้าเค้าแก้ยังไม่ได้ ช่วยตัวเองโดย ทำห้องกระจก / ห้องซับเสียง โดยเฉพาะห้องนอนเรา

ค่อยๆทำนะ ปรับทีละน้อย ช่วงนี้มีสุนัขหารักข้ามเขตเยอะ เวลาวิ่งมาใกล้สุนัขจะได้กลิ่น จึงมีปฏิกริยา
ทุกบ้านแหล่ะ เจ้าของสุนัขเองก็ต้องปรับตัว... ดูแลตามมาตรฐานให้ดี  เลี้ยง 4 ตัวแถวนี้น่าจะมากไป
รำคาญเพื่อนบ้าน  ลองติดต่อเทศบาลมาช่วยแบ่งสุนัขอีกทาง

ประโยชน์ของมันก็เยอะนะครับ สุนัข ..เนี่ย แต่ข้อเสียก็ไม่ใช่น้อย.....  เห็นใจครับ

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 16:02:17 »

...บันทีกเสียงเห่าลงในมือถือ แล้วพ่วงลำโพงคอมพิวเตอร์ 4500 watt ยี่ห้อ GXL (..เสียงดี) หันลำโพงไปบ้านนั้น เปิดดังๆ เปิดแข่งกับเสียงสุนัขที่มันเห่า..(บันทีกเสียงสุนัขทุกว้น เปลี่ยนเสียงทุกวัน)
...สุนัข ได้ยินเสียงตัวเอง จะเงียบเสียงครับ.(...เพราะมัน งง..)
...ซักอาทิตย์หนึ่ง จะได้ผล
...ได้ความสนุกด้วย อารมณ์เครียด ก็จะไม่เครียด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 16:06:24 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 16:21:06 »

พรบ สัตว์ ช่วยอะไรได้บ้างครับ ก่อความรำคาญน่าจะได้นะครับลองไปแจ้งความดู

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
tinnawat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 17:04:24 »

เคยเจอเหมือนกันครับ เจ้าของเสียงดังกว่าหมาอีก เพื่อนบ้านรอบข้างก็บ่นกับ ตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับ ขอเอาใจช่วยให้ผ่านไปได้นะครับ เห็นใจและเข้าใจที่สุดครับ
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2015, 08:44:27 »

ถ้าแจ้งเทศบาล ถ่ายวิดีโอ+บันทึกเสียงไว้ด้วยครับ แล้วเขียนลง CD/DVD เอาไว้เป็นหลักฐาน พูดใส่ตอนถ่ายว่า วันที่เท่าไร/กี่โมง เอาหลาย ๆ ช่วงเวลา แล้วส่งเป็นหลักฐาน

ดู พรบ.สาธารณะสุขประกอบนะครับ
http://www.moph.go.th/ops/minister_06/Office2/public%20health%20law.pdf

ขั้นตอนการทำงานกรณีนี้ เพราะเคยเจอมาเหมือนกันครับ
1. ผู้เดือดร้อนไปแจ้งที่ฝ่ายสาธารณสุขของเทศบาล/อบต. พร้อมหลักฐานว่าเกิดความรำคาญตาม พรบ.สาธารณะสุข หมวด 5 ข้อ 2 และ ข้อ 5 มาตรา 28
"ใหเจาพนักงานทองถิ่นมีอํานาจออกคําสั่งเปนหนังสือใหเจาของหรือผูครอบครองสถานที่นั้นระงับเหตุรําคาญภายในเวลาอันสมควรตามที่ระบุไวในคําสั่ง
และถาเห็นวาสมควรจะใหกระทําโดยวิธีใดเพื่อระงับเหตุรําคาญนั้น หรือสมควรกาหนดวิธีการเพื่อปองกันมิใหมีเหตุรําคาญเกิดขึ้นในอนาคตใหระบุไวในคําสั่งได"

และถามทางเจ้าหน้าเทศบาล/อบต.ที่ว่าจะมาภายในกี่วัน ให้ลงลายลักษณ์อักษรไว้ ถ้าเทศบาลไม่มา แจ้งความ/ลงบันทึกประจำวันกับตำรวจได้ครับ ว่าเจ้าหน้าที่ละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ แล้วเอาไปยื่นเพิ่ม

2. เจ้าหน้าที่มาสำรวจบ้านที่ก่อเหตุ
3. เจ้าหน้าที่เรียกเจ้าของสัตว์เลี้ยง/ผู้เดือดร้อนไปไกล่เกลี่ย ให้เจ้าของสัตว์เลี้ยงจัดการให้ดีขึ้น
ถ้าดีขึ้นและไม่เดือดร้อนอีกก็จบ ถ้ายังไม่ดีขึ้นหรือไม่ยอมทำ
4. ไปแจ้งซ้ำ
5. วน ข้อ 2-3 และถ้าวนแล้ว ต้องมีการตกลงกันแล้วครับ ถ้าเจ้าของสัตว์เลี้ยงควบคุมไม่ได้ เจ้าหน้าที่มีสิทธิ์ในการจัดการสัตว์เลี้ยง ตาม พรบ.สาธารณะสุข พ.ศ. 2535 ข้อ 5 มาตรา 28 วรรค 2

"ในกรณีที่ไมมีการปฏิบัติตามคําสั่งของเจาพนักงานทองถิ่นตามวรรคหนึ่งใหเจา พนักงานทองถิ่นมีอํานาจระงับเหตุรําคาญนั้นและอาจจัดการตามความจําเปนเพื่อปองกันมิใหมีเหตุ รําคาญเกิดขึ้นอีก และถาเหตุรําคาญเกิดขึ้นจากการกระทํา การละเลย หรือการยินยอมของเจาของ หรือผูครอบครองสถานที่นั้น เจาของหรือผูครอบครองสถานที่ดังกลาวตองเปนผูเสียคาใชจายสําหรับการนั้น"

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
ถ้าบ้านหลังอื่น/บุคคลอื่นได้รับความเดือดร้อนเหมือนกัน รวมตัวกันไปแจ้งเลยครับ หรือลงชื่อไว้พร้อมสำเนาบัตรประชาชนเซ็นรับรองสำเนาให้ถูกต้อง แต่แนะนำว่ารวมกันไปแจ้งแล้วเขียนใบคำร้องแยกครับ จะมีน้ำหนักมากกว่า ใบคำร้องเดียวแต่ผู้แจ้งหลายคน

กรณีนี้สัตว์เลี้ยงสร้างความรำคาญให้กับเพื่อนบ้าน เจ้าของต้องรับผิดชอบครับ ถ้าให้มาแก้ไขที่ตัวเราเองก็คงไม่ไหวไหนจะกั้นห้องเก็บเสียง เสียเงินเราอีก ไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ถูกครับ
หน้า: [1] พิมพ์