เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 19:59:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  อยากจับธระกิจสักตัวหนึ่ง ช่วยแนะนำด้วยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากจับธระกิจสักตัวหนึ่ง ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1171 ครั้ง)
anuson_599
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2015, 09:51:02 »

เรื่องของเรื่องคือว่า ตอนนี้ผมทำงานประจำอยู่ แล้วมีเงินก้อนนึ่ง เลยอยากออกมาทำธุระกิจที่เป็นของตัวเอง  แต่ไม่รู้จะทำอะไรดี ใครมีอาชีพอะไรแนะนำด้วยครับ  รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ
bankcnx
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2015, 10:12:08 »

มีเงินอย่างเดียวไม่สามารถทำธุรกิจได้หรอกครับ....

ต้องมีความเชี่ยวชาญในธุรกิจที่คิดว่าจะทำด้วย

เห็นเขาขายดีเลยทำตามเขา...จบไม่สวยซักราย...

ชอบอะไร เก่งด้านใหน ดูแนวโน้มว่าธุรกิจนั้นๆสามารถเติบโตไปได้มากน้อยแค่ใหน...

ลงมือทำ และทำอย่างจริงจัง แรกๆ ลง 100 อาจจะได้แค่ 20 ...นานวันจะกลับกัน

Weerasak1986
ความสุข คือการได้ทำในสิ่งที่รัก
ชั้นประถม
*

ดนตรี กวี นารี กีฬา

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2015, 10:29:38 »

เรื่องของเรื่องคือว่า ตอนนี้ผมทำงานประจำอยู่ แล้วมีเงินก้อนนึ่ง เลยอยากออกมาทำธุระกิจที่เป็นของตัวเอง  แต่ไม่รู้จะทำอะไรดี ใครมีอาชีพอะไรแนะนำด้วยครับ  รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ
มาโพสต์ลงห้องเกษตร คงสนใจธุระกิจทางนี้(มั้งนะ เดาเอา) ผมก็ทำงานประจำอยู่ โดยส่วนตัวก็ชอบการเกษตร แรกๆก็ศึกษาไปเรื่อยๆก่อน พอคิดว่าพร้อม(ที่จริงพร้อมไม่พร้อมก็ไม่รู้นะ) ก็ "ลอง" ทำดู เริ่มจากเล็กๆครับ ถึงจะขาดทุนแต่ผมว่าไม่ทั้งหมดนะ อย่างน้อยก็ได้ประสบการณ์แหละ ตอนนี้ก็ยังคลำๆไปครับ มาแชร์เฉยๆนะครับ ลองทำจากสิ่งที่อยากทำ ถนัดด้วยก็ดีครับ สู้ๆครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เป็นกำลังใจ +1 ครับ

สิ่งที่ชอบในวัยเด็ก ที่ลืมเลือน กลับมาย้ำเตือนให้คิดถึง เมื่อเติบโต "เกษตรกร"
anuson_599
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2015, 13:54:59 »

ขอบคุณข้อมูลดีๆ ครับผม
1 Singha
คิดบวกเอาไว้ คือการเข้าใจโลก
มัธยม
**

เรื่องของความจริง มันมีกระบวนการ บอกรายละเอียด และ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2015, 14:24:20 »

;DBreed ไก่ชนก็น่าสนนะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์

Say the truth even it lead to death.
chai inca
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2015, 14:59:44 »

แค่อยากเสนอความคิดครับ แต่ไม่มีเงินลงทุน

ตอนนี้สนใจพืชหลายตัวเช่น
1.อโวคาโด้ ต่างประเทศต้องการสูง พันธุ์แฮก 3-4 ปีได้ขาย มั่นคงเพราะเป็นพืชยืนต้น ราคากล้าพันธุ์แพงไปนิด
2.แก้วมังกร(สีขาว) คนกินเยอะ เก็บได้นาน ขายง่าย
3.กล้วย. ปลูกง่าย ขายง่ายกำไรไม่มากแต่ลงทุนน้อย
4ดาวอินคา ตลาดชัวส์มีเท่าไรไม่พอขายรับรองได้ ปลูกง่าย ใช้พื้นที่น้อย แต่ดูแลยากนิดหนึ่งหากเข้าใจการดูแลก็มีรายได้เสริมและเป็นอาหารกับยา ปลูกไว้ไม่ผิดหวัง
5ฝรั่ง พันธุ์กิมจู ต้องคัดต้นที่ดีจริงๆมาทำพันธุ์ขายง่าย คนนิยมมากกว่าแอปเปิล ประโยชน์ก็เยอะกว่า
พืชทุกอย่างทำเป็นอินทรีย์หรือปลอดภัยได้ให้ขอใบรับรองกับกรมวิชาการ
          แล้วเราจะพบกับ......รับรอง
Tu Phuchifa
เกษตรเชิงเดี่ยว น่าจะไม่ใช่ คำตอบที่ถูกต้อง ของเกษตรกรไทย
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2015, 20:12:39 »

ทำธุรกิจเกษตร เงินไม่หนาเหมือน ซีพี รวยยากครับ แต่ถ้าทำเพราะใจรักและอยากมีความสุขกับสิ่งที่ตัวเองทำและอยากจะทำ เกษตรทฤษฎีใหม่นี่แหละครับ คือคำตอบสุดท้าย

ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขาเทิง(เชียงราย) ออมทรัพย์
ชื่อบัญชี เพิ่มศักดิ์ บุญคำตัน 405-281801-3 ที่อยู่ แม่สาย รีเจนด์ฟาร์ม 129 ม.5 ต.เกาะช้าง อ.แม่สาย เชียงราย 57130 (บ้านป่าแดง ม.5 ใกล้วัดร้องพระเจ้า)
edja1023
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2015, 13:39:04 »

บะต๋ากบ อบแห้งส่งออสเตเลีย (เอาฮา)
เสก หินทราย
**(ผมเอง)เลือกเกิดไม่ได้..แต่(ผมเอง)สามารถเลือกที่จะทำได้**
ระดับ ป.ตรี

""ถึงแม้(คนอื่น)จะดูถูกเรา..แต่เราอย่าดูถูก(ตัวเอง)""

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2015, 13:57:49 »

ที่ผมทำตอนนี้นะครับ....คือการเพาะพันธ์...***กระต่ายฮอลแลนด์ลอป***
ขั้นตอน...มีดังนี้
1.หา พ่อ-แม่ พันธ์กระต่าย....อายุ 7เดือนขึ้นไป...สักสองคู่ ทุนเฉลี่ยตัวละ 700x4=2800
2.กรงเพาะพันธ์ ขนาด 100x100 ราคาประมาณ 800
3.ใช้เวลาผสมพร้อมคลอด 30วัน แม่พันธ์ 2ตัว คลอดเฉลี่ย 6ตัว
4.ระยะเวลาเลี้ยงดู 1เดือนแล้วเราก็ขาย เฉลี่ยตัวละ 900x6=5400
5.ค่าอาหาร 4ตัว ต่อสองเดือน เฉลี่ย..350(ให้ผักร่วมด้วย)

สรุปทุน...ต่อ..2เดือน
ค่ากระต่าย 2800+ ค่ากรง 800+ ค่าอาหาร 350 === 3950

รายได้...ต่อ...2เดือน
ขายกระต่าย 6ตัวตัวละ 900 ===5400

***กำไรลบ(ทุนครั้งแรก)***
5400-3950===1450

2เดือนต่อไป หักทุนแค่. ค่าอาหาร...นอกนั้นกำไรล้วนๆๆๆครับ
ขายกระต่าย 5400-ค่าอาหาร350===เฉลี่ย 5050 ต่อ 2เดือน

ฉะนั้นเดือนหนึ่งรายได้เสริมอยู่ที่ประมาณ   2500 ครับ.....

****ลองดูนะครับ****

**_คิดว่าดีก็ทำต่อไป_ตราบใดที่เรายังมีความหวัง**
ส.ต.เสกสรร หินทราย
103 หมู่22 ต.ตับเต่า อ.เทิง จ.เชียงราย 57160
โทร.081-2863992(เสก) Line ID: sek_jib
เลขที่บัญชี 981-488-1953 ธนาคารกรุงไทย สาขา
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 07:29:52 »

โจทย์ยากเลยละคะ ธุรกิจมีตั้งหลายประเภท
1.พิจารณาตัวเราว่าชอบแบบไหน อึดไหม ทนฝนทนร้อนไหม
2.ตั้งงบประกันความเสี่ยงอยู่ที่เท่าไหร่
3. ล้มเป็นแล้วลุกได้ไหม
4.เป้าหมายรายรับอยู่ที่เท่าไหร่
5.ทุกอาชีพมีคนรวยหมดแต่ไม่ใช่ทุกคนที่ทำได้

สู้ๆคะเป็นกำลังใจให้จากคนที่เคยทำงานประจำมาก่อนเช่นกีน

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
mate2536
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2015, 09:33:33 »

แล้วกระต่ายเวลาเกิดเราเอาไปขายที่ไหนละครับ
เสก หินทราย
**(ผมเอง)เลือกเกิดไม่ได้..แต่(ผมเอง)สามารถเลือกที่จะทำได้**
ระดับ ป.ตรี

""ถึงแม้(คนอื่น)จะดูถูกเรา..แต่เราอย่าดูถูก(ตัวเอง)""

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2015, 08:21:12 »

แล้วกระต่ายเวลาเกิดเราเอาไปขายที่ไหนละครับ
ในเรื่องของตลาดขายกระต่าย...
1.ถ้าพึ่งเริ่มต้นเลี้ยงขาย...การตลาดอันดับแรกต้อง โซเชียลมีเดียร์ ...facebook line เป็นต้น...
2.เวปไซด์ต่างๆที่เกี่ยวกับการค้า-ขาย สัตว์เลี้ยง....
3.พ่อค้าคนกลาง(ที่ซื้อไปขายต่อ)แต่อาจจะขายได้ในราคาที่ลดลงครึ่งหนึ่ง....

****ประมาณนี้เป็นต้นครับ****
ส่วนมากผมจะเลี้ยงไว้ดูเล่น...ถ้าออกลูกมาก็ขาย..ราคาตามท้องตลาดบ้าง...ราคาถูกบ้าง...ฟรีบ้างก็ว่ากันไป...555

**_คิดว่าดีก็ทำต่อไป_ตราบใดที่เรายังมีความหวัง**
ส.ต.เสกสรร หินทราย
103 หมู่22 ต.ตับเต่า อ.เทิง จ.เชียงราย 57160
โทร.081-2863992(เสก) Line ID: sek_jib
เลขที่บัญชี 981-488-1953 ธนาคารกรุงไทย สาขา
eka
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 12:33:56 »

ส่วนตัวผมนะครับ  ทำมาหลายอาชีพ  ผมมีแง่คิด ข้อดี   ข้อเสียตามประสพการณ์นะครับ  ให้คำแนะนำได้ครับ  ทุกธุระกิจ  ต้องมีการเลียนแบบและ ซ้ำ กัน  แต่ที่สำคัญทำให้ดีที่สุดล่ะครับ
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 15:29:35 »

รอดูด้วยคน...........ทำอาชีพประจำเหมือนกันแต่ก็อยากออกมาทำอะไรที่เป็นของตัวเองบ้างครับ
9phon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2015, 15:44:51 »

ทำอาชีพที่เรารักเราชอบจะมีความสุขและเปอร์เซ็นประสบความสำเร็จมีมากถึงแม้รายได้ไม่เยอะถ้ามีความสุขถือว่าประสบความสำเร็จ เห็นคนอื่นทำแล้วได้ทำตามเขาแต่เราไม่ชอบเห็นล้มหลายลายแล้ว

ถึงไม่ใช่คนดี แต่ขอทำความดี ให้ได้มากที่สุด เท่าที่เราทำได้
หน้า: [1] พิมพ์