เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 23:09:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  โปรแกรมเมอร์เก่งๆย้ายไปอยู่ต่างประเทศ โปรแกรมเมอร์เชียงรายก็คงไม่ต่างกัน???
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน โปรแกรมเมอร์เก่งๆย้ายไปอยู่ต่างประเทศ โปรแกรมเมอร์เชียงรายก็คงไม่ต่างกัน???  (อ่าน 3665 ครั้ง)
{Cyberman}
To Be Developer
มัธยม
**

โปรแกรมเมอร์เชียงราย

« เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2015, 09:00:59 »

คนไทยเก่งๆ ไปได้ดิบได้ดีในต่างประเทศ แต่ไม่มีใครรู้จัก
จึงเกิดปัญหาว่าเมืองไทยไม่มีนักพัฒนาซอร์ฟแวร์ที่มีฝีมือ
เพราะภาวะ "สมองไหล" ออกไปต่างประเทศหมด อ้างอิงจากคลิปนะครับ

คุยกับหนูเนย เรื่องปัญหาของนักพัฒนาซอร์ฟแวร์ไทย ตอนที่ 1
http://www.it24hrs.com/2015/thaisoftware-developers-1/

คุยกับหนูเนย เรื่องปัญหาของนักพัฒนาซอร์ฟแวร์ไทย ตอนที่ 2
http://www.it24hrs.com/2015/thaisoftware-developers-2/

และเชียงรายของเราก็ไม่ต่างกันครับ คนเก่งๆก็ย้ายไปอยู่เมืองกรุงกันหมด
เราจะโทษใครได้ครับ เมื่อความรู้ถูกจำกัดไว้เฉพาะคนเก่ง ที่เหลืออย่างเราๆก็ต้องดิ้นรนกันเอง

บางครั้งพอเราบ่นอะไรไปเรื่องรายได้หรือภาระงาน ก็มักจะถูกตอกกลับว่า
"โปรแกรมเมอร์เมืองไทยมีเยอะ แต่ที่โอดครวญกันเพราะเป็นโปรแกรมเมอร์ไม่มีฝีมือ" เลยต้องเจอกับสภาพเช่นนี้แล  อายจัง

บ่นเล่นๆครับ ไม่ได้ดราม่าอะไร เพราะเส้นทางของผมมันชัดเจนอยู่แล้วว่าต่อไปจะเดินไปในทิศทางใด เพียงแต่ความเกียจคร้านมันเกาะกุมจิตใจหนาแน่นซะเหลือเกิน  ยิงฟันยิ้ม

------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ปล. รับเขียนโปรแกรม PHP ตามสเปกที่ SA แบ่งไว้   หากงานเยอะจนล้นมือ ติดต่อเข้ามาได้นะครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 ธันวาคม 2015, 10:11:40 โดย {Cyberman} » IP : บันทึกการเข้า

hydrojen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2015, 10:27:21 »

ถ้ารายได้ มัน ok ก็ต้องมีคนอยากทำ แต่เอาแค่เชียงรายนะครับ เงินเดือนโปรแกรมเมอร์เท่าไหร่
เจ้าของกิจการอยากได้ เว็ปโปรแกรมก็ไปหาในเน็ต เจอเลยครับ เริ่มต้น 3พัน คุณภาพไม่รู้นะครับ
มันก็เลยกลายเป็น มาตรฐานว่าควรจ้างเท่าไหร่ เคยเจอต่ำสุดเดือนละ 9พัน ขุนพระ  โกรธ
เอาจริงใครถึง 2หมื่นนี้นับหัวได้เลยมั้ง สวัสดิการด้วยผมคนนึ่งละไม่ทำงานวันเสาร์ แต่ไม่ใช่อยู่เฉยๆนะครับ คือบ้างครั้งอารมมันมาตอน 3 ทุ่มลากยาวถึงตีสอง วันเสาร์ก็อยากออกไปหากาแฟกิน ออกไปอ่านหนังสือเสริมหางอึ่งให้ตัวเอง ผมไม่เข้าใจทำไมต้องทำงานวันเสาร์  ฮืม
    นี่ยังไม่รวมพวกตัดราคากับการใช้งานซ่อมอุปกรณ์เสียบไฟนะครับ
ตามไปอ่านละกันครับ
http://board.postjung.com/851497.html
{Cyberman}
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2015, 11:31:04 »

พอจะชี้พิกัดให้ได้หรือเปล่าครับ ว่าโปรแกรมเมอร์ที่เป็น "ลูกจ้าง" มีได้เงินถึงสองหมื่นจากที่ไหนบ้าง เผื่อจับพลัดจับผลูได้เปลี่ยนงานจะได้ย้ายไปสมัครงานดู

แต่ที่ผมรู้มามีหมื่นป๋าย อยู่สองที่ครับ โรงพยาบาลโอเวอร์บุ๊คกับกลุ่มบริษัทอีซูซุเชียงราย
(เฉพาะเงินเดือนโปรแกรมเมอร์นะไม่นับหัวหน้า)

http://www.chiangraifocus.com/jobs/details.php?id=8803

เดียวดายใต้เงาจันทร์
ข้าเดินทางเพียงลำพัง
ชั้นประถม
*

ข้าเห่าไม่เป็น กัดลูกเดียว

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2015, 12:02:57 »

เท่าที่เจอมาคนที่จ้างเขียนโปรแกรมใน ชร บ้านเรามักมองว่าการเขียนอะไรพวกนี้มักติดคำนี้มาครับ
ซึ่งผมค่อนข้างรู้สึกว่าทำไมดูถูดวิชาชีพกันจัง "เขียนโปรแกรมแค่นี้เองทำไมแพง" ที่ว่าแค่นี้
เพราะว่ากระบวนการต่างๆ ที่สลับซับซ้อนที่ท่านๆ ได้ request มาถูกพวกเราเขียนให้มันง่ายหมดแล้ว
พอท่านใช้งานง่าย ก็มาบอกว่าโปรแกรมเรา "แค่นี้เอง" ตราบใดที่เราไม่สามารถเปลี่ยนมุมมอง
การทำงานของเราต่อสาธารณะชนได้ เค้าก็จะมองเราว่าทำงานง่าย ทำงานห้องแอร์ ทำงานนั่งหน้าคอม
เค้าจะรู้ไหมว่าเรานี้ กรรมกรห้องแอร์ดีดีนี้เอง

ป.ล.สงสัยผมจะอัดอั้นบ่นซะดราม่า

C#.NET/ASP.NET Developer
{Cyberman}
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2015, 13:44:26 »

กรรมกรคล้ายๆแบบนี้หรือเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2015, 09:15:08 »

1. ค่าแรงต่ำ ยิ่งที่ ชร ยิ่งต่ำ เพราะโดนมองว่า มันก็แค่นี้ แต่เพราะเราออกแบบมาให้ทำงานได้ง่ายแบบนี้ต่างหาก
2. ตกลงกันไว้อย่าง พอจะส่งงานก็ขอแก้ไม่จบไม่สิ้น ทั้งที่ร่างรายละเอียดเอาไว้แล้ว สุดท้ายพอไม่แก้ให้ก็หาว่าใจจืดใจดำ
3. ลูกค้าได้คืบเอาศอก ร่างรายละเอียดไว้อย่าง พอจะเสร็จก็ขอเพิ่ม และถ้าเพิ่มก็ต้องเพิ่มเงินก็โดนว่างกหน้าเลือดอีก
4. ลูกค้าไม่เข้าใจคำว่า ค่าดูและและบริการหลังการส่งงาน ที่มีการดูแลและเพิ่มเติมในอนาคต มากดราคาไม่เอาตรงนี้จะได้ราคาถูกๆ แล้วเอาไปใช้ไปแก้เอง พอพังก็วิ่งมาเราให้ช่วยฟรี ๆ ซะงั้น

เคยเจอนะครับ ค่าทำเว็บหน้าหลัก 1 หน้า หน้า่อย 10 กว่าหน้า...พันบาท...ให้เวลาอาทิตย์นึง รายละเอียดอะไรก็แทบไม่มี ให้ใช้รูปจากเน็ตมั่ง, ข้อความที่ให้มาก็ผิด ๆ ถูก ๆ สำทับมาอีกว่า ก็แค่เว็บไซต์แค่นี้เอง ทำให้หน่อย...ไปทำเองเถอะครับ ถ้าบอกว่ามันแค่นี้เอง

ที่สำคัญถ้าอยู่บริษัททั่วไปจะโดนใช้งานครอบจักรวาล ตั้งแต่ปรินต์ไม่ออก, เมาส์ใช้ไม่ได้, คอมอืด, ลงระบบปฏิบัติการใหม่และอื่น ๆ เกินขอบเขตหน้าที่ที่ได้ระบุไว้ตั้งแต่ตอนเซ็นสัญญา พอไม่ทำก็โดนว่าอีก...

นอกจากเว็บไซต์แล้ว โปรแกรมสำเร็จรูปโดยทั่วไป ไม่เท่าไร ถ้าเป็นแบบเฉพาะองค์กรที่มี requirement มาเฉพาะยิ่งไปกันใหญ่ ฝ่ายขายตอบอย่างเดียว ได้ค่ะ...ได้เลย ไม่ถามสักคำว่าได้หรือไม่ หรือได้แบบวันนี้พรุ่งนี้หรือไม่ สักแต่ว่าขายเอายอดแล้วมาโยนให้โปรแกรมเมอร์

สมองไหลไปเมืองกรุงไม่แปลกครับ บ.ดัง ๆ อย่าง...รอยเตอร์ สตาร์ทก็สองหมื่นกลางแล้ว สวัสดิการเพียบ เข้า รพ.ฟรี ตรวจเสร้จแค่โชว์บัตรพนักงาน...และสวัสดิการอื่น ๆ อีก เคยมีรุ่นน้องจบใหม่สตาร์ทที่สามหมื่นกลาง นี่ระดับเทพเลยนะครับ จบใหม่เข้าไปเป็น level3 ในนั้นเลย ปกติจะ level1 หรือ 2

หรือไม่ต้องไปถึงเมืองกรุง ที่เชียงใหม่ สตาร์ทตอนนี้ก็ 18,000 ได้สบาย ๆ ทำงานเป็นระบบ โปรแกรมมิ่งกันอย่างเดียว ไม่ต้องไปซ่อมคอม
{Cyberman}
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2015, 11:43:31 »

ผมนี้โชคดีมากเลยครับ ทำงานเกินสัญญากำหนดไม่มี เพราะในสัญญามันครอบคลุมทุกอย่างจริงๆ  ร้องไห้

หจก.ไพโรจน์ ไอที ซัพพอร์ต
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2015, 10:52:35 »

เลิกแล้วครับอาชีพนี้

หจก.ไพโรจน์ ไอที ซัพพอร์ต
www.pit.in.th  โทร/line 0863186773
office 052-020106  Email : pit@pit.in.th
https://www.facebook.com/pit.in.th
รับงาน Computer ไอที สำนักงาน / CCTV / Network wifi
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2015, 13:48:14 »

บ้านเรายังไม่ค่อยเห็นความสำคัญของอาชีพนี้เพราะตลาดไม่ได้ใหญ่มากครับ
แถมส่วนมากก็กดเงินเดือนเตี้ยติดดิน เอาตามวุฒิความสามารถไม่สนบ้าง
ขนาดบางงานที่บ้านผมช่วยแบบใกล้ราคาทุนยังบ่นว่าแพง ทั้งที่ผมไม่ได้อะไรเลย
ตั้งแต่นั้นมาไม่อยากรับงานในเชียงรายเลยครับ ที่ผ่านๆมาเข็ดมาก รู้สึกว่านอนอ่านหนังสืออยู่บ้านยังคุ้มกว่าอีก

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2015, 18:37:24 »

แรกๆก็เป็นอยู่ครับ โปรแกรมเมอร์ หลังๆผมเป็นโปรแกรมมั่ว 555+ ย้ายมาเป็นครู อ. ช่างกิ้กก้อก นักวิจัย นักวิจารณ์ หลังๆอยากเป็นพ่อครัวมากกว่าครับ อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
viewlastshot
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2015, 18:13:07 »

เป็นโปรแกรมเมอร์ที่เชียงรายเสียดายสมองครับ
เก็บภาพสาวงามในหัวแทนโค้ดดีกว่า
ตอนนี้ทำแต่ไอทีอย่างเดียวโล้ด ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

BirdDay IT SOLUTION
ดูแลระบบคอมพิวเตอร์ เครือข่าย 098-808-2361
เรารักงานบริการ เราเป็นยิ่งกว่า IT.
yod2012
JuliustibJD
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2015, 15:10:59 »

แน่นอนครับ โปรแกรมเมอร์ไทยคงไม่ทำงานในประเทศหรอกครับ  เห็นบางบริษัทรับสมัครทีแม่งจะให้ทำทุกอย่างไม้จิ้มฟันยันเรือรบ ทั้งเขียนเว็บ  ออกแบบป้าย ซ่อมคอมและจิปาถะ ในอัตราไม่ถึง15,000ต่อเดือน เจริญล่ะครับ

noomprg
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2015, 20:30:12 »

ถ้าไม่ รักบ้านเกิด ผมไป อยู่ ดูไบ นานแล้วววว
เสียดายโอกาส เหมือนกัน

ติดต่อ 089-191-2424
หรือ โดยการ Line : papanoom
yod2012
JuliustibJD
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2015, 13:28:14 »

1. ค่าแรงต่ำ ยิ่งที่ ชร ยิ่งต่ำ เพราะโดนมองว่า มันก็แค่นี้ แต่เพราะเราออกแบบมาให้ทำงานได้ง่ายแบบนี้ต่างหาก
2. ตกลงกันไว้อย่าง พอจะส่งงานก็ขอแก้ไม่จบไม่สิ้น ทั้งที่ร่างรายละเอียดเอาไว้แล้ว สุดท้ายพอไม่แก้ให้ก็หาว่าใจจืดใจดำ
3. ลูกค้าได้คืบเอาศอก ร่างรายละเอียดไว้อย่าง พอจะเสร็จก็ขอเพิ่ม และถ้าเพิ่มก็ต้องเพิ่มเงินก็โดนว่างกหน้าเลือดอีก
4. ลูกค้าไม่เข้าใจคำว่า ค่าดูและและบริการหลังการส่งงาน ที่มีการดูแลและเพิ่มเติมในอนาคต มากดราคาไม่เอาตรงนี้จะได้ราคาถูกๆ แล้วเอาไปใช้ไปแก้เอง พอพังก็วิ่งมาเราให้ช่วยฟรี ๆ ซะงั้น

เคยเจอนะครับ ค่าทำเว็บหน้าหลัก 1 หน้า หน้า่อย 10 กว่าหน้า...พันบาท...ให้เวลาอาทิตย์นึง รายละเอียดอะไรก็แทบไม่มี ให้ใช้รูปจากเน็ตมั่ง, ข้อความที่ให้มาก็ผิด ๆ ถูก ๆ สำทับมาอีกว่า ก็แค่เว็บไซต์แค่นี้เอง ทำให้หน่อย...ไปทำเองเถอะครับ ถ้าบอกว่ามันแค่นี้เอง

ที่สำคัญถ้าอยู่บริษัททั่วไปจะโดนใช้งานครอบจักรวาล ตั้งแต่ปรินต์ไม่ออก, เมาส์ใช้ไม่ได้, คอมอืด, ลงระบบปฏิบัติการใหม่และอื่น ๆ เกินขอบเขตหน้าที่ที่ได้ระบุไว้ตั้งแต่ตอนเซ็นสัญญา พอไม่ทำก็โดนว่าอีก...

นอกจากเว็บไซต์แล้ว โปรแกรมสำเร็จรูปโดยทั่วไป ไม่เท่าไร ถ้าเป็นแบบเฉพาะองค์กรที่มี requirement มาเฉพาะยิ่งไปกันใหญ่ ฝ่ายขายตอบอย่างเดียว ได้ค่ะ...ได้เลย ไม่ถามสักคำว่าได้หรือไม่ หรือได้แบบวันนี้พรุ่งนี้หรือไม่ สักแต่ว่าขายเอายอดแล้วมาโยนให้โปรแกรมเมอร์

สมองไหลไปเมืองกรุงไม่แปลกครับ บ.ดัง ๆ อย่าง...รอยเตอร์ สตาร์ทก็สองหมื่นกลางแล้ว สวัสดิการเพียบ เข้า รพ.ฟรี ตรวจเสร้จแค่โชว์บัตรพนักงาน...และสวัสดิการอื่น ๆ อีก เคยมีรุ่นน้องจบใหม่สตาร์ทที่สามหมื่นกลาง นี่ระดับเทพเลยนะครับ จบใหม่เข้าไปเป็น level3 ในนั้นเลย ปกติจะ level1 หรือ 2

หรือไม่ต้องไปถึงเมืองกรุง ที่เชียงใหม่ สตาร์ทตอนนี้ก็ 18,000 ได้สบาย ๆ ทำงานเป็นระบบ โปรแกรมมิ่งกันอย่างเดียว ไม่ต้องไปซ่อมคอม

art20069
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2015, 00:05:19 »

ผมว่ามันไม่ได้แย้มากขนาดนั้นนะครับ ต้องกำหนดเป้าหมายก่อนครับว่าเส้นทางโปรแกรมเมอร์ในมุมมองเราคืออะไรก่อนครับ. หลังจากนั้นเราเชียวชาญในสิ่งที่เราตั้งเป้าไว้ขนาดไหนนะครับ 80 -100  หลังจากนั้นงานเข้าหรือเราเข้าหางานนั้นไม่อยากแล้วครับ.  แต่ถ้าเราประเมินแล้ว 40-50  กลุ่มนี้เยอะครับหมายความว่าตัวเลือกหรือเทียบนะครับเราต้องเพิ่มทักษะให้มากกว่าเดิมแล้วเส้นทางของเราจะค่อย ๆดีขึ้นเห็นช่องทางมากขึ้นครับ โปรแกรมเมอร์เชียงรายต้องการมากอยู่ครับแต่ต้องการในตลาดที่เชียวชา PHP asp.net. Sql.    สู้ ไฟ ครับโปรแกรมเมอร์
thaigpstracker
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2016, 11:30:31 »

สนใจ ลองมาสมัครกับ บจก ไทยจีพีเอส แทรกเกอร์  คอร์เปอเรชั่น ดูครับ
บจก อยู่ที่เชียงราย
 0818432215
หน้า: [1] พิมพ์