เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 22:47:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  รบกวนถามเรื่องเกี่ยวกับกระแสไฟฟ้าในร้านเกมส์หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนถามเรื่องเกี่ยวกับกระแสไฟฟ้าในร้านเกมส์หน่อยครับ  (อ่าน 836 ครั้ง)
al2zoh
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2015, 18:10:36 »

คือบ้านผมเปิดร้านเกมเล็กๆ มีเซิฟเวอร์ 1 เครื่อง เก็บตัง 1 เครื่อง เครื่องลูก 10 เครื่อง ทั้งหมด 12 เครื่อง
บ้านผมใช้หม้อ/กับตู้ตามไฟล์รูปภาพแนบมา

ปัญหาที่เกิดคือ
1.ซับพลายเจ๊งบ่อยมาก
2.พอซับพลายเจ๊ง ลามมาเมนบอร์ดเจ๊ง
3.เวลาไปต่างจังหวัดกลับมา แค่เปิดสวิตคอมเครื่องเก็บตังเล่น ไฟดับทั้งบ้าน
ปัจจุบันเครื่องลูกเจ๊งไป 6 เครื่อง

ร้านเพิ่งเปิดมา 2 ปีกว่าคอมมันเจ๊งบ่อยจัง
ผมขอคำแนะนำหน่อยครับมันเกิดจากสาเหตุอะไรครับและจะแก้อย่างไรดี

นานาจิตตัง

ติดต่อด่วน 093-2917319 ครับ
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2015, 18:35:52 »

ไล่ระบบไฟใหม่หมดเลยครับ โทรเรียกผมไปดูได้นะครับ ถ้าไม่ไกล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม(ก่อนที่ไฟจะซ๊อต ไหม้ทั้งร้านครับ) รีบแก้ไขด่วนเลยครับ อันตรายครับ

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2015, 09:57:21 »

ไล่ระบบไฟใหม่หมดเลยครับ โทรเรียกผมไปดูได้นะครับ ถ้าไม่ไกล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม(ก่อนที่ไฟจะซ๊อต ไหม้ทั้งร้านครับ) รีบแก้ไขด่วนเลยครับ อันตรายครับ

ให้เสี่ยเล็กจัดการเลยขอรับ เพราะเสี่ยเล็กเป็นคนมีไฟ (เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย ยิงฟันยิ้ม) มิเตอร์เช็คกระแสไฟดู ไฟอาจจะรั่ว ควรลงกราวไฟด้วยนะขอรับ(ถ้าไม่มี) ยิ้มกว้างๆ
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2015, 10:49:08 »

ให้เสี่ยเล็กจัดการเลยขอรับ เพราะเสี่ยเล็กเป็นคนมีไฟ (เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย ยิงฟันยิ้ม) มิเตอร์เช็คกระแสไฟดู ไฟอาจจะรั่ว ควรลงกราวไฟด้วยนะขอรับ(ถ้าไม่มี) ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณครับ เสี่ยอัท คนมีไฟ แรงกว่า5555 กระแสไฟน่าจะมีปัญหาครับ รอเรียกใช้บริการอยู่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
RazeR
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 23:17:16 »

คือบ้านผมเปิดร้านเกมเล็กๆ มีเซิฟเวอร์ 1 เครื่อง เก็บตัง 1 เครื่อง เครื่องลูก 10 เครื่อง ทั้งหมด 12 เครื่อง
บ้านผมใช้หม้อ/กับตู้ตามไฟล์รูปภาพแนบมา

ปัญหาที่เกิดคือ
1.ซับพลายเจ๊งบ่อยมาก
2.พอซับพลายเจ๊ง ลามมาเมนบอร์ดเจ๊ง
3.เวลาไปต่างจังหวัดกลับมา แค่เปิดสวิตคอมเครื่องเก็บตังเล่น ไฟดับทั้งบ้าน
ปัจจุบันเครื่องลูกเจ๊งไป 6 เครื่อง

ร้านเพิ่งเปิดมา 2 ปีกว่าคอมมันเจ๊งบ่อยจัง
ผมขอคำแนะนำหน่อยครับมันเกิดจากสาเหตุอะไรครับและจะแก้อย่างไรดี

ถามก่อนว่าไม่ได้ใช้ตัวสำรองไฟเหรอคับ
ดูจากจำนวนเครื่อง ถ้าคิดแบบ max ใช้ไฟแต่ละเครื่อง 400W ก็ใช้กระแส 2A ต่อเครื่อง
12 เครื่อง ก็ 24A ยังไม่รวมไฟแสงสว่าง ตู้เย็น อุปกรณ์ไฟฟ้าอื่น ๆ ในบ้าน  แค่นี้ผมว่า
กระแสไฟก็ปริ่ม ๆ ที่มิเตอร์จะรับได้แล้วคับ (45A) ยิ่งถ้าติดแอร์ด้วยยิ่งน่าเป็นห่วง ถ้า
เป็นไปได้ควรเปลี่ยนมิเตอร์เป็น 30(100) A

แต่คงไม่เกี่ยวโดยตรง เพราะถ้าคอมฯ เจ้ง คิดว่าน่าจะเกี่ยวกับกระแสไฟไม่นิ่ง เคสที่
อาจเป็นไปได้คือ
1. จากรูป เบรคเกอร์ COM1, COM2 แต่ละตัวคือ C20 นั่นคือรับกระแสไฟได้สูงสุด 20A
    และจากที่ผมบอกด้านบนว่าถ้าคิดว่าใช้ไฟ max ก็ใช้กระแสไฟถึง 24A ซึ่งเคสที่เป็น
    ไปได้คือช่างไม่ได้ balance load พูดง่ายๆ คือ ไม่กระจายการใช้ไฟ  เครื่องคอมฯ
    ทั้ง 10 เครื่อง อาจต่อสายไฟเข้าไปที่เบรกเกอร์ COM1 อีก 2 เครื่องต่อเข้า COM2
    ดังนั้นถ้าเปิดคอมฯ หมด เป็นไปได้ที่เบรกเกอร์ COM1 อาจจะตัดไฟ  วิธีเช็คง่าย ๆ
    คือเปิดเบรกเกอร์แค่อันใดอันหนึ่งแล้วลองเปิดคอมฯ ดูว่าเปิดได้กี่ตัว จากนั้นลอง
    สลับเปิดเบรกเกอร์อีกตัวนึง   สังเกตเครื่องใช้ไฟฟ้าจุดอื่นด้วยว่าถูกพ่วงเข้ากับ
    เบรกเกอร์สองตัวนี้หรือเปล่า ซึ่งไม่ควรทำ

2. กระแสไฟจากการไฟฟ้ามาไม่นิ่ง อาจเป็นเพราะแถวบ้านใช้ไฟเยอะ สังเกตดู โดย
    เฉพาะช่วงหัวค่ำที่คนใช้ไฟเยอะ เครื่องคอมฯ ดับบ่อยขึ้นไหม   ถ้าเป็นเคสนี้คงต้อง
    พึ่งเครื่องสำรองไฟและเครื่องอะไรสักอย่างที่กรองไฟให้เรียบได้

3. สายไฟในบ้านต่อยุ่งเหยิง ช่างไฟพ่วงไฟจากตรงนู้นมาตรงนี้ ตรงนี้ไปตรงนู้น โดย
    ไม่คำนึงว่าจุดไหนใช้ไฟมากน้อยแค่ไหน แบบนี้เสี่ยงต่อใช้ไฟเกินแล้วไฟไหม้

4. ต่อสายไฟสลับกัน คือ ไฟเข้าเมนเบรคเกอร์ เป็น L, N แต่เวลาต่อสายออกไปต่อ
    N, L ถ้าถามว่าใช้ได้ไหม ก็ได้นะ แต่ปกติในหลาย ๆ จุด สาย N ช่างมักจะต่อรวมๆ
    กัน เช่น หลอดไฟ 3 ดวง ก็ต่อสายไฟ (L) ออกไป 3 เส้น แต่สาย N จะเชื่อมรวม
    ทั้ง 3 จุดเข้าหากันเลย  เข้าใจไหมหว่า  คือทีนี้ถ้าต่อสลับ L, N กัน ก็เหมือนไฟมัน
    ย้อนกลับ ทีนี้ปิดสวิตช์คอมฯ แล้วมันก็ยังมีไฟนะ เหมือนกรณีที่ปิดไฟแล้วแต่หลอด
    นีออนยังเรืองแสงอยู่ตลอด

ลองดูนะ ไม่รู้แก้ไขได้ยัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 มีนาคม 2015, 23:25:46 โดย RazeR » IP : บันทึกการเข้า
al2zoh
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2015, 13:43:10 »

ขอบคุณครับ

นานาจิตตัง

ติดต่อด่วน 093-2917319 ครับ
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2015, 09:02:35 »

อืมในข้อ 4 ก็น่าจะเป็นเช่นนั้น
4. ต่อสายไฟสลับกัน คือ ไฟเข้าเมนเบรคเกอร์ เป็น L, N แต่เวลาต่อสายออกไปต่อ
    N, L ถ้าถามว่าใช้ได้ไหม ก็ได้นะ แต่ปกติในหลาย ๆ จุด สาย N ช่างมักจะต่อรวมๆ
    กัน เช่น หลอดไฟ 3 ดวง ก็ต่อสายไฟ (L) ออกไป 3 เส้น แต่สาย N จะเชื่อมรวม
    ทั้ง 3 จุดเข้าหากันเลย  เข้าใจไหมหว่า  คือทีนี้ถ้าต่อสลับ L, N กัน ก็เหมือนไฟมัน
    ย้อนกลับ ทีนี้ปิดสวิตช์คอมฯ แล้วมันก็ยังมีไฟนะ เหมือนกรณีที่ปิดไฟแล้วแต่หลอด
    นีออนยังเรืองแสงอยู่ตลอด

ที่ว่าสาย N มัดจุมป๊กรวมกัน ถ้าเข้าตู้เป็น L มันก็ผิดหลักการละขอรับ เพราะไฟมันจะจ่ายตลอดเวลา เช่น หลอดยังมีแสงตลอด หรือ คอมพอตแลนมีไฟออก และคีย์บอร์ดก็มีไฟติดค้างทั้งๆที่ปิดคอมฯไปแล้ว เพราะสายขา (L) จะต้องอยู่ในขาของสวิตปิดเปิดตามหลักการไฟฟ้า และขา L ต้องเข้าตรงที่ตู้ ไม่ใช่เข้าที่ นิวตรอน N
        ยังไงลองเปลี่ยนเซอร์กิตเป็น 32A Com1+Com2 ดูก่อน เพราะเข้าใจว่าตอนแรกอะใช้ได้ปกติ แต่ช่วงหลังๆมาจะมีการเพิ่มอุปกรณ์ไฟฟ้าเข้ามาพ่วง เช่น แอร์+ไฟ+แสงสว่าง+CCTV แนะนำ Server และ Comฯควรมี UPS เข้ามาควบคุมกระแสไฟด้วยนะขอรับ มี UPS เสียหลักพัน ไม่มี  UPS เสียหลักหมื่น UPS ควรมีวงจร Stabilizer ด้วยนะขอรับ

* UPS1.jpg (19.36 KB, 608x267 - ดู 63 ครั้ง.)

* UPS2.jpg (21.39 KB, 598x287 - ดู 61 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มีนาคม 2015, 09:05:13 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2015, 11:48:32 »

พูดยากนะครับ เผลอๆแก้ไม่จบเลย

น้าผมก็เคยเปิดร้านเกม ปีที่สองมีคาร์แคร์ใหญ่มาเปิดข้างบ้าน ไฟมาแทบไม่นิ่ง

แก้ไขจนไม่รู้จะแก้ยังไง สุดท้ายคอมพังหมดร้านต้องปิดกิจการครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2015, 12:05:13 »

แก้ยากนะ  ไม่เหมือนทำใหม่ เพราะช่างเดิม ไม่รู้เค้าต่อพ่วงสายไฟยังไง ปวดหัวแทน เจ้าของร้านเลย กะลังหาวิธีแก้ไขอยู่ครับ ถ้าไม่จบคงต้องได้เดินระบบไฟใหม่ ทั้งหลัง (ปัญหาคือ ค่าแรงงานแก้ สูงพอสมควร) เศร้า เศร้า เศร้า

หน้า: [1] พิมพ์