เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 12:54:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอสอบถามเรื่องการขับรถไปลำปางจ้าว
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอสอบถามเรื่องการขับรถไปลำปางจ้าว  (อ่าน 1312 ครั้ง)
noonam111
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 15:29:29 »

ไผเกยขับรถยนต์ส่วนตัว เชียงราย-ลำปาง , ลำปาง-เชียงราย พ่องจ้าว

พอดีจะขับรถไป - กลับ เชียงราย-ลำปาง คนเดียว เดินทางกลางคืน

ออกเดินทาง 3 - 4ทุ่ม  กว่าจะถึงก็น่าจะ ตี1

อยากฮู้ว่า มันอันตรายเกินไปก่ สำหรับผู้หญิงขับรถคนเดียว กลางคืน

เพื่อนว่า เส้นทาง งาว เปลี่ยวมากๆ กลางป่า กลางเขา

ไผมีประสบการณ์ ช่วยแชร์ให้ฟังจิม ขอบคุณจ้าว
InViSiBlE
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 15:41:15 »

ถ้าจะออกดึกขนาดนั้นผมว่าอย่าดีกว่าครับ ยิ่งเป็นผู้หญิงด้วย
eak405225
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 15:46:49 »

มืดตึกบ่ากลัวกะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 15:47:52 »

พ้นอำเภองาวไปแล้ว เปลี่ยวอยู่นะ มีแต่เขาแต่ดอย ถ้าจำเป็นร่นเวลาเดินทางขึ้นมาดีกว่าครับ หรือ ขึ้นรถประจำทางเอา รถกรุงเทพฯเที่ยวสุดท้ายน่าจะเข้าลำปางครับ
noonam111
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 15:53:47 »

พอดีจำเป็นต้องเดินทางเวลานี้จ้าว เพราะเลิกงาน 3 ทุ่ม ก็อยากปิ๊กเจียงฮายบ้านเฮาเลย บ่าอยากนอนต่อ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นเจ้า

ไผมีประสบการณ์ มาเล่าหื้อฟังแหมเน้อจ้าว
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 15:59:22 »

พอดีจำเป็นต้องเดินทางเวลานี้จ้าว เพราะเลิกงาน 3 ทุ่ม ก็อยากปิ๊กเจียงฮายบ้านเฮาเลย บ่าอยากนอนต่อ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นเจ้า

ไผมีประสบการณ์ มาเล่าหื้อฟังแหมเน้อจ้าว

ที่จริงก็ไม่น่ากลัวอะไร แต่ให้ดีชวนเพื่อนมาด้วย นั่งรถแอ่วอี้ก่ะ  ยิ้มกว้างๆ

kungfukick
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 16:05:41 »

เคยขับแต่กลางวัน ทางก็ไม่ได้อะไรมากนะ ถ้าขับคล่องก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร 80-90 ก็ว่ากันไป
D.dog
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 16:20:43 »

ช่วงที่เลย ม. พะเยา จนถึง อ. งาว ช่วงนี้ต้องขับระวังครับ ทางโค้งค่อนข้างเยอะ ขึ้นเขาลงเขาบ้างครับ
LaKKu
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 16:22:34 »

ไม่มีไรหรอกคับ (ไปบ่อย)ถนนกว้างๆสี่เลนยาวเลย แนะนำให้แวะพักที่งาวแล้วก่อถ้าไม่ชำนานเส้นทางก่ออย่าขับเร็วนะคับเป็นเขาเป็นดอย แล้วก่อเตรียมตัวขับยาวๆถึงลำปางเลย แปบเด่ว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

...................................................
...................................................
civil14
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 16:23:43 »

ทางเปลี่ยว อันตรายมาก ผมขับกลับกลางคืนต้องพกปืนด้วยครับ
ยาวเยียด

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 16:43:45 »

เวลานี้ ญ.ขับไปคนเดียว แค่ในเมือง-แม่จัน ก็อันตรายแล้ว พ่อ+แม่ ญาติ รู้ไม่ให้ทำแน่ๆ

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 17:05:27 »

ภัยจากคนไม่น่าจะมีอะไร มีแต่สภาพถนนที่อาจไม่คุ้นชิน

เตรียมสภาพรถให้พร้อม สภาพคนพร้อม ไม่ประมาท ไปได้ครับ

อย่ากังวล
noonam111
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 17:48:14 »

ขอบคุณทุกๆความเห็นมากๆเลยจ้าว จะลองขับเวลาเย็นๆ ดูก่อนจ้าว

จริงๆที่กลัวคือ กลัวโดนดักกลางทาง กลัวโดนปาหิน อะไรแบบนี้มากกว่า

เรื่องสภาพถนนนี่ ค่อยๆขับ น่าจะไหวอยู่ ( ก้า ?? )

ยังไงก็ขอบคุณจริงๆจ้าว

ไผมีประสบการณ์แหม มาเล่าหื้อฟังแหมเน้อจ้าว

noomprg

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 18:04:16 »

สภาพถนน ดีอยู่ครับ แต่ทางระหว่าง พะเยา ถึง ลำปาง บางช่วงบ่ค่อยมีไฟ ถ้าขับรถไปก็ระวังหน่อย โค้งไม่เยอะแต่ก็มีอะครับ รถจริง ๆ ก็มีผ่านตลอด ห่าง ๆ  ผู้หญิงควรไปกลางวันจะดีกว่าครับ หรือไม่มีเพื่อนร่วมทาง สัญญาณโทรศํพท์มีตลอดทาง

ด่าน ตำรวจจะมีอยู่ สอง สามที่

ติดต่อ 089-191-2424
หรือ โดยการ Line : papanoom
Tuiiz
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 18:32:50 »

พอดีบ้านแฟนผมอยู่ลำปาง เมื่อก่อนเลยได้ขับไปลำปางหลังเลิกงานบ่อยๆ

ทุกทีก็กลับช่วงทุ่มนิดๆ ถึงประมาณสี่ทุ่ม ความเร็ว 90-110 ถ้าไม่ชินทางค่อยๆขับนะครับ

ดักกลางทางหรือปาหินนี่ไม่เคยเจอนะครับ คิดว่าคงไม่มี สภาพถนนไม่น่าจะมีปัญหาครับ

ค่อยๆขับไปก็ได้อยู่ครับแต่จะนานมากๆ หลังม.พะเยาโค้งจะเยอะหน่อยและเป็นทางขึ้นเขาลงเขา จะมีโค้งอันตรายหลังจากผ่านเจ้าพ่อประตูผา ประมาณ 2-3โค้ง ทางเปลี่ยวและวังเวงแทบจะไม่มีมีรถเป็นเพื่อนร่วมทางเลยครับ

แต่เอาจริงๆก็ไม่มีอะไรนะครับ ถ้าต้องเดินทางจริงๆก็ ควรเช็คสภาพรถ ลมยาง แบตมือถือ ที่สำคัญที่สุดคนขับนะครับ นานพอใช้ได้เลยครับ ผมนี่ขับแวะแค่ปั้ม ปตท.ในเมืองพะเยาอ่ะครับ ถ้าง่วงหรือเพลียหลังเลิกงานก็อย่าฝืนเลยนะครับ หลับแล้วตื่นเดินทางตอนเช้าชัวร์กว่าครับ
sripoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 19:23:28 »

เป็นผู้หญิงแกร่ง ก็ต้องพิจารณา
ผมเคยขับเส้นนี้ เพราะจำเป็น 3 ครั้ง
จากลำปาง เคยออก 3 ทุ่ม ออกเมืองมารถก็พอมี. แต่ออกเมืองมานิด ขับเดียว นานๆเจอคัน
และอีกครั้งเคยออกจากลำปาง ห้าทุ่ม. เหงาและเสียวมาตลอดทาง แม้มีเพื่อนนั่งคุย(เพื่อนมาสารภาพว่าเสียวขนาด) ตลอดทางเจอรถสัก สอง สามคัน
    ทางไม่เป็นไร ระมัดระวัง.  แต่ กลัวอย่างเดียว หากรถเสีย รถยางรั่ว จะลำบากถึงขั้นอันตราย
เพราะบางจุดไม่มีสัณญานโทรศัพท์.
   และผมบอกตัวเองว่า หากไม่จำเป็นขั้นคอขาดบาดตาย. จะไม่ขับเส้นนี้ดึกๆ (รถอาจดี แต่รักษาตัวไว้ก่อน)
    หากแนะนำ ว่าถ้าไม่จำเป็นขั้นสุดๆ เปลี่ยนเวลาเดินทางเตอะครับ
Skip01
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 20:48:04 »

ผมไปลำปางบ่อย ยังไม่กล้าขับกลางคืนเลยครับ
เป็นห่วงครับ ถ้าจะไปเวลานั้น
jackie
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 21:23:17 »

ขับรถกลางคืนผมชอบเปิด GPS ดูแผนที่ไปด้วยครับ เพราะว่าจะได้เห็นโค้งก่อน

Ting 086
ระดับ ป.ตรี

เลี้ยงเพราะความชอบ......

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 21:28:08 »

ผมก่ชอบขับกลางคืนบ่อยพอควร ขับได้ครับสบายมาก ช่วง 3 ทุ่มจะมีรถใหญ่วิ่งสวนตลอดครับ(ชรเข้าลำปาง)

แต่ถ้าไม่ชินทางขับกลางวันครับ สบายใจกว่า

ติดต่อ สอบถาม 082-8970286
ID LINE : ting086
JSK
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2015, 08:41:37 »

ไม่ต้องกังวล ไปเถอะครับ ไม่ต้องกลัว  เตรียมเบอร์ทางหลวงหรือ สน.ต่างๆไว้ก่อน
แค่  รถสภาพดี-ตรวจเช็คก่อน- คุณไม่ง่วงนอน  ก็พอแล้ว!!!!... ขอแค่มีความตั้งใจ
ลำปางแค่นี้เอง   กลางคืนขับง่ายกว่ากลางวันอีก เพราะโค้งเห็นไฟรถที่สวน
ระวังแต่คน-หมาข้ามถนนแค่นั้น...   ไปเลยครับ สบายมาก
หน้า: [1] 2 พิมพ์