เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 10:18:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  รีวิว ช่างวีดีโองานแต่งงาน เชียงราย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รีวิว ช่างวีดีโองานแต่งงาน เชียงราย  (อ่าน 903 ครั้ง)
Kitjakarn99
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2015, 11:56:22 »

ยิ้มสำหรับใคร ที่กำลังมองหา ช่าง วีดีโองานแต่ง นะครับ
วันนี้ ผม มา รีวิว งานของ  น้องคนนึงครับ ที่เชียงราย 
เริ่มต้นเลยนะครับ
      ตอนแรกที่ผมพยายามหา ช่างวีดีโอ เพื่อมาบันทึกวีดีโองานแต่งงาน ของเราน่ะครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง ก็ เลยหาข้อมูลตามปรกติแบบที่เขาทำกันแหละครับ
พิมพ์เข้า กูเกิล ผลที่ออกมาก็คือ มีหลายเจ้าใน เชียงรายอ่ะครับ  และพอดีผมไปเจอในกระทู้ เชียงรายโฟกัสครับ มีเจ้านึงที่น่าสนใจ
พร้อมทั้งโปรโมชั่น แบบว่าถูกมาก  แบบว่า 4-5 พันกว่าบาทเนี่ยแหละ ผมจำไม่ค่อยได้ แบบ  เบ็ดเสร็จทุกอย่าง ได้ งานออกวีดีโอมา ประมาณ 10นาที  เออ ลืม บอกไปว่า  ตอนแรกผมกลัวเลยว่า เฮ้ย[:เพี้ยนรมเสีย:]! ราคา แบบนี้ จะ เวิคป่าวเนี่ย แต่่ก็ลองคุยเพื่อหาข้อมูลก่อน ไม่เอาก็ ไม่เป็นไรถือว่า เป็นความรู้

(งานของผม เป็นแบบคริสเตียนครับ  จะมี แค่ช่วงเดียวคือช่วงบ่ายถึงเย็น ไม่มีพิธีเช้า  )

ช่วงที่ผมคุยกับคนนี้และติดต่อ  ก็ได้ความรู้หลายอย่าง เรื่องรูปแบบการทำวีดีโอ เขา มี แบบ 3 รูปแบบมั้ง จำไม่ค่อยได้
   แต่ละรูปแบบราคาก็ ต่างกัน ตามความยาว ของวีดีโอ และการทำสตอรี่บร์อด ต่างๆ
มี แบบ พรีเซ้นเทชั่น ซีนีมาวีดีโอ  บลาๆ หลังจากคุย แล้ว รู้ สึกว่านานมาก ประมาณเกือบชั่วโมง คุณก้องก็อธิบายดีมาก ผมว่ายังมีอีกหลายคนที่ยังไม่เข้าใจ คำศัพท์ที่จำกัดความ ของการทำวีดีโอ แต่ น้องคนนี้อธิบายให้เราเห็นภาพ ได้ง่ายขึ้น และพูดจา สุภาพ กันเองดี ไม่ทำเหมือนว่าเราไม่รู้เรื่องหรือใช้คำพูดที่ดูถูกเราเลย รู้ สึกประทับใจ แต่ ผม ก็บอกว่าขอผมปรึกษากับแฟนก่อน แล้วจะติดต่อกลับใป

หลังจากนั้น ก็ มาคุยกับแฟนว่าเราอยากให้เขาทำ  2 วีดีโอ คือ Presentation กับ ตอนงานแต่ง ราคาเหมารวม เป็น 13500    ถามแฟนเราว่า โอเคมั๊ย แต่ แฟนผมคิดว่า ราคายังสูงอยู่  งั้น เราจะทำ วีดีโอ  Presentation เอง น่าจะ ประหยัดกว่า 

ผมก็เลยมาหาข้อมูลที่อื่น เพื่อจะได้ทางเลือกที่ดีที่สุดกับเรา ผมเลยไปเจออีกเจ้านึงโดยทำวิธีเดิม (ค้น กูเกิล 55)  คนนี้ อยู่ที่เชียงใหม่ และราคาก็แตกต่างกันพอสมควร เพราะทั้งในเรื่องค่าเดินทาง ค่าที่พักและค่ากินด้วย เพราะว่างานเราจัดที่เชียงราย  คนที่ 2 ก็ คุยดี มาก เช่นกันให้ความรู้และการแนะนำที่น่าประทับใจไม่ต่างจากคนแรกเท่าไหร่ แต่ว่า เราคา เราสู้ไม่ไหว เราเลยตกลง เอางานของ คุณ Sangdee  เราก็ โอนเงิน ไป 25%

ลองเข้าไปดูงาน ของ เขานะครับ http://www.sangdee.com/ นี่เป็นอีกส่วนนึงที่ทำให้เราตัดสินใจใช้งานของ   SangDee   
     ราคา งาน 8500 โอน ไป 25% ก็ 2500  เราจะได้ วีดีโอที่ตัดต่อ แล้ว ประมาณ 10นาที แต่ ช่างภาพ จะไปอยู่กับเราตั้งแต่ บ่าย 3
ถึง 3 ทุ่ม   

พอมาถึงวันงาน ทีมงานก็มาตรงเวลาอย่างที่คุยไว้ ทำหน้าที่ของเขาเองอย่างรู้งาน   คือ  ช่างกล้องมา 2 คน คนนึงจับภาพในมุมที่แตกต่างกัน
และก็บอกถึงโมเม้น สำคัญๆ ที่อยากให้เราทำ
ผมว่า ดูแล้ว เขาเป็นมืออาชีพ ดีมาก และวิธีการพูดก็ พูดกับเราสุภาพ ผมเจอช่างบางคน(ที่เคยเห็นเขาทำนะครับ)ใช้คำพูดกับเราเหมือนว่าเราทำไม่เป็นงาน ไม่รู้ ภาษา
      "ใครจะไปทำเป็นล่ะ ไม่ใช่ดารานี่ครับ  ถึงจะรู้ว่า ต้องแอ๊ค ยังไง ท่าไหน ยิ้ม แบบใหน "
 แต่ทีมของน้องเค้าก็ทำดีมาก ถ้าเราทำไม่ได้ ก็ ให้เราทำใหม่ อีก แล้ว ยังไม่มีท่าทีรำคาญเราด้วย ผมว่าตรงนี้ เขาได้ใจ ผมนะ

ตอนจะเสร็จงาน ผมก็เตรียมเงินไว้ที่จะจ่ายส่วนที่เหลือ  แต่ น้องเขาบอกว่าให้ทุกอย่างออกาเรียบร้อย ให้งานเสร็จก่อน แล้วค่อยว่ากัน
ตรงนี้ได้ใจผมอีก 1 ดอก

พอหลังจากฮันนีมูนเรียบร้อย เรากลับ มาที่เชียงราย ทั้งหมดก็ประมาณ 20วัน  งานก็เสร็จ ออกมาครับ

[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=umTHDWpJiI0&feature=youtu.be[/youtube]

ตอนที่ไปรับงาน มันยังมีบาง โมเม้นที่เราอยากให้น้องเขาเพิ่มให้เรา เราก็บอกน้องไปตรงๆ  ดูอันที่น้องทำเพิ่ม โดย ไม่คิดค่าใช่จ่าย
[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=fFYCf23i7tA&feature=youtu.be[/youtube]

และเราอยากได้ไฟลทั้งหมด ที่เป็นต้นฉบับเก็บไว้ด้วย น้องก็เตรียมไว้ให้ เราโดยไม่คิดค่าใช้จ่ายเพิ่ม

สุดท้ายนี้ ตัวผมเองก็ ไม่ได้ผลประโยชน์ไรกับน้องเขานะครับ
แต่ผมเข้าใจ ว่ายังมีอีกหลายคน ที่กำลังมองหา ช่างวีดีโองานแต่ง เพื่อเก็บภาพความทรงจำดีๆ ที่เรามี แค่ครั้งเดียว เราก็อยากจะได้สิ่งที่ดีทีสุด คุ้มค่าที่สุด
มันวัดกันออกมาเป็นเงินไม่ได้หรอกครับ แต่มันคือคุณค่าทางจิตใจ ที่เราได้รับมากกว่า ขอบคุณทีมงาน Sangdee ที่เป็นส่วนหนึ่งในวันสำคัญของ ผม

สิ่งที่ผมประทับใจคือ
ความสุภาพ และเป็นกันเอง
ให้เกียรติ และมีความเป็นมืออาชีพ
งานประเภทนี้คืองานบริการ ไม่ใช้เห็น
แก่รายรับอย่างเดียว ซึ่งเขาทำได้ดีมาก ที่เข้าใจว่า ใจของลูกค้าต้องการอย่างไร
แบ่งปันในสิ่งที่เขารู้ เพื่อเป็นประโยชน์กับเรา (ไม่หวงวิชา)

คือ ถ้าพูดเยอะ จะหาว่าอวยกันเกินไป แล้วแต่ ท่านผู้อ่านที่เข้ามาจะตัดสินใจละกันครับ เบอร์น้องเขา ก้อง  0956981602   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2015, 12:11:10 โดย Kitjakarn99 » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์