เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 13:15:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  งานไถ่เงิน ณ หัวสนามบินเก่าเมื่อไหรทางจังหวัดจะแก้ไขสักที
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน งานไถ่เงิน ณ หัวสนามบินเก่าเมื่อไหรทางจังหวัดจะแก้ไขสักที  (อ่าน 3993 ครั้ง)
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2015, 20:03:40 »

คิดถึงบรรยากาศงานฤดูหนาว ย้อนยุค 30-40 ปีก่อนโน้น ในงานจะมีมหรสพที่น่าดูน่าชม เช่น มวยไทย
ลิเก รำวง ฯลฯ แต่เดี๋ยวนี้การแสดง ประเพณีพื้นบ้านแบบไทยๆหายไปหมด  งานฤดูหนาวปีต่อๆไปน่าจะให้หน่วยงานใดก็ได้ที่มีศักยภาพจัด ไม่ใช่ให้นายทุนมาประมูล(ฮุบ ผูกขาด)
poj poj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2015, 22:36:41 »

ถ้าคิดเเบบนั้น งั้นข้าวถูกชาวนาก็อย่าเพิ่งปลูกข้าวขายสิ รอไว้เมื่อไหร่ได้ราคาดีค่อยปลูกขาย ปลูกไว้เเค่กินในครอบครัวพอ เดี๋ยวไม่มีข้าวกินราคามันก็จะขึ้นเองเหรอครับ มันไม่ใช่เเบบนั้นหรอกครับทุกอย่างมันอยู่ที่ต้นเหตุต้นตอ ทุกชีวิตสาขาอาชีพมันมีอุปสรรคเสมอครับ ภาพถ่ายที่ออกจากงานมาประมาณเที่ยงคืนกว่าๆเบื้อหลังพ่อค้าเเม่ค้า ลูกๆบางคนยังไม่ได้นอน บางคนนอนปูเสื่อกับลูกน่าสงสารครับ โปรดเห็นใจเค้าสักนิดครับได้โปรด ส่วนพวกการพนันการละเล่นต่างๆนั้นผมก็ไม่ได้ขัด มันโกงชัวร์อยู่เเล้ว ปล.ผมไม่ได้ว่าชาวนานะครับ ผมก็ลูกชาวนา เพียงเเค่ยกมาเป็นองค์ประกอบเท่านั้น
ผมเคยสัมผัส บรรยากาศของงานสมัยเด็กๆๆ...เคยช่วยพ่อแม่ขายลูกชิ้นปลาหมึก...จำภาพท่านสุดลำบาก ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
โก๋โฮงยาไทย
ชั้นประถม
*

ด้วยตัวของเราเอง

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2015, 09:49:13 »

ผมไปมาเมือวาน ผมโดนข้อ 3.ปาไปสองชุด 40 บาทให้ลูกสาวปา...ชุดแรก อดครับ ลูกโป่งไม่แตก 555+ชุดสองผมปาเองเลย จะไปยากอะไร ป๊าดด...โดนครับไม่แตกแถมกะเด็งออกมาด้วย...อดตามกันไป55+
 ขากลับออกมาเจอข้อ 4. ป้าแกเดิมเข้ามาหาละบอกว่าหัวหน้าค่ะช่วยทำบุญให้อะไรสักอย่างนี้ละครับ(ฝังไม่ค่อยรู้เรื่องเสียงมันดัง)ละแกก็ยัดสติกเกอร์พร้อมกับผ้าเช็ดหน้าผับอยู่ในซองใส่ๆใส่มือผมให้ 1 ชุดละบอกว่า 20 บาท ผมกะเลยช่วยไป พอแกรับเงินเสร็จ แกบอกว่าขอผ้าเช็ดหน้าคืนด้วยอันนี้ของผุ้สูงอายุหื้ออะไรสักอย่างนี้ละครับ พอใด้เงิน 20 บาทแกก็เดินไปหาคนอื่นต่อเลย(ผมนี้ยืน งงๆอยู่เลย)สรุป20บาทใด้แผ่นรูปน่าจะเปน ร.5 มาหนึ่งใบ พอมาถึงรถภรรยาผมบอกว่าอ้าววว!!!ใด้ยังไง ภรรยาผมเดินไปหาแล้วเรียกเงินคืนเลยครับ บอกว่าเอามายัดใส่มือกันแล้วเรียกรับเงินเลยใด้ยังไง!!!...มันยังไงๆอยู่น่ะครับ  ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
aun.cr
ชั้นประถม
*

ตกปลามันเป็นบาปแต่ผมก็ยอมรับในบาปที่ผมทำ

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 00:33:47 »

บ้านผมติดกับงานเลยตั่งแต่มีมาเคยไปแค่ครั้งเดียวตอนกลางวัน
ไม่รู้มันจะย้ายไปเมื่อไหร่ เสียงดังรถก็เยอะจะเข้าออกบ้านแต่ละทียากเหลือเกิน

ไปตกปลาอย่าหวังแค่ปลาที่ตกได้จงสนุกกับการที่ได้ไปตกปลา
พญาสิงห์ ๒
ระดับ ป.ตรี

พอเพียงและเพียงพอ.

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 07:07:04 »

คนตางจังหวัดมาเหมางานทุกปี หน้าเดิมๆ เอารถไปจอดในวัดดอยพระบาทก็คิดเงิน สามสิบ หากินทุกอย่าง งานแบบนี้น่าจะฟรี

มุ่งมั่นย่อมทำได้ ตั้งใจย่อมสำเร็จ
แป๊ะยิ้ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2015, 10:24:48 »

ยัดผ้าเช็ดหน้าใส่มือ มึนงงจริงๆ
 ฮืม ฮืม ฮืม
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์