เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 05:01:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  อีก 3 ปี ข้างหน้า ตลาดแรงงานในเชียงราย จะมีทิศทางไปทางไหนครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน อีก 3 ปี ข้างหน้า ตลาดแรงงานในเชียงราย จะมีทิศทางไปทางไหนครับ  (อ่าน 30396 ครั้ง)
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012, 15:57:27 »

คบ 3 ปีแล้วคับเชียงรายเป็นไงบ้าง ยิ้มเท่ห์
Pumpuybank
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2012, 13:28:01 »

เห็นด้วยครับ วันนี้ไปงานจัดหาแรงงานมา งานเงินเดือน ป.ตรี ระดับ 5-6 พัน
ถ้าใครคิดจะตั้งตัวนี้ลำบากเลยนะครับ ค่าผ่อนบ้าน ผ่อนรถ ไม่เหลือ แน่ๆ
เชียงราย งานราชการ บางที่ ยังได้เยอะกว่าเอกชนบางที่เลยครับ

ต้องเข้าใจหน่อยนะครับ เงินเดือนข้าราชการไม่ว่าอยู่ที่ไหนเรตเดียวกันหมดครับ
lnwpen88
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2014, 11:01:04 »

ขึ้นอยู่กับความสามารถของมากกว่า ถ้ามีความสามารถ มีประสบการณ์ เงินเดือนก็ต้องได้สูง

Gclub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ตุลาคม 2014, 11:04:06 โดย lnwpen88 » IP : บันทึกการเข้า
maddog58
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2014, 11:54:23 »

อีก 3 ปีเหรอคะ  พม่ายึดเมืองแล้วค่ะ  อิอิ
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2014, 13:15:49 »

เชียงรายขาดแคลนแรงงานที่เป็นคนไทย เพราะเด็กสมัยนี้ไม่ค่อยจะสู้งาน และคิดแต่จะทำงานในสายงานที่เรียนมา จึงเป็นช่องว่างให้แรงงานต่างชาติเข้ามาทำโดยไม่มีใครตกงานและมีอำนาจต่อรองกับนายจ้างเพราะคนไทยไม่ทำ เช่นทำงานร้านขายบะหม่ี่ ร้านทำโครงหลังคาเหล็ก  ขับซาเล้งขนผักในตลาด ยกของแบกของ  แต่เด็กสมัยนี้ชอบทำงานด้านงานเสริฟ ทำงานตอนกลางคืนที่มีแสงสี 
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2014, 21:32:32 »

ถ้าทำตัวเหมือนเรือลอยน้ำ   หาได้เท่าไหร่ก็ไม่พอใช้ครับ  ลองดูคนต่างแดนมาอยู่เมืองไทย
ตั้งตัวได้เกือบหมด   บางคนมาสองคนผัวเมีย  มาเฝ้าสวน   ได้ที่พักฟรี    เจ้านายให้ข้าวสารฟรี
มีท่ีดินปลูกผักไว้ทำอาหาร  ได้เงินเดือนอีกนิดหน่อย    เขาจะดูแลสวนแต่เช้า ไม่ให้บกพร่อง  แล้วให้สามีไปรับจ้างข้างนอก    ได้วันละ 300  บาท    เดือนหนึ่งได้  9000  บาท    ปีหนึ่งได้แสน  สิบปีได้ ล้าน    เว่อร์ไปได้แค่ ห้าแสนพอ    เห็นมีหลายครอบครัว   ซื้อที่ดิน    ปลูกบ้าน
แต่คนบ้านเราทั่วไป    มีรายจ่ายมาก   งานสังคมมาก    ภาษีสังคม   ก็ตามมา   ยิ่งรสนิยมสูงรายจ่ายก็สูงตาม   สิ่งอำนวยความสะดวกมาก   แอร์   รถยนต์    โทรศัพท์ราคาแพง   เสื้อผ้า  เครื่องสำอางค์   บางคนอยู่ต่างอำเภอ ก็ต้องขับรถมาดูเขาแย่งลูกบอลกัน   น้ำเปล่าไม่ดื่ม  ไม่เท่   ต้องจ่า่ยแพงอีกนิด  เสียทั้งเงินและเวลา เดี๋ยวนี้มันเป็นการทำสงครามด้วยการทำการค้า   การแย่งชิงเงินทองด้วยมันสมอง สมัยก่อนใครรบชนะ   ก็จะต้อนเอาผู้คนไปเป็นทาส    สมัยนี้ใครรบชนะก็ได้ดุลย์การค้ามีเงินอยู่ในมือมาก    อยากได้ทาสไม่ต้องออกไปรบไปต้อน    อยู่ถึงไกลขนาดไหน   เขาก็ไปหาไปรับใช้  แลกกับเงิน  (ต้องขอภัย แค่เพียงเปรียบเทียบให้เห็นภาพ)
เท่าที่เห็น  ในลาว   มีทั้งนักรบจีน    นักรบเวียตนาม    ในพม่าก็   จีน   ในบ้านเราก็   ครบทุกชาติ    คงต้องเพิ่มประสิทธิ์ภาพให้กับนักรบของเราให้มากกว่านี้   ถ้าเป็นอย่างทุกวันนี้คงไม่รอด

สนใจ โทร 086-9176511
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2014, 21:36:14 »

อีก 3 ปีเหรอคะ  พม่ายึดเมืองแล้วค่ะ  อิอิ

ผมก็ว่างั้นแระ

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
mat1212000
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2014, 21:40:47 »

เด็กไทยขี้เกียจ ไม่สู้งาน งานหนักไม่เอาจะเอางานเบาอย่างเดียว
แต่จะเอาค่าแรงแพงๆๆๆครับ
ทำงานหลบ อู้ๆๆๆ นิสัยเด็กไท
benzto
ระดับ ป.ตรี
*

มิตรภาพซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2014, 23:15:43 »

แรงงานไทยอยู่ยากครับ เจอแรงงานต่างชาติ ทำได้หมด ยิ่งเปิด aec ยิ่งแล้วใหญ่  มองอนาคตลำบาก

ขออภัยในบางลีลา
yod2012
JuliustibJD
มัธยม
**

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 07:16:38 »

ผมว่าแรงงานฝีมือเราแถบนี้เราสู้เขาได้ครับ  ที่เห็นจะต้องปรับปรุงคือ ความอดทน และตรงต่อเวลา ในมุมมองของผมนะครับ  แรงงานต่างด้าวก็จะมาทำในสิ่งที่เเรงงานไทยไม่ทำ เพราะแรงงานไทยมีการศึกษาสูงขึ้นจึงเรียกร้องมากขึ้น บางส่วนอาจไปทำงานต่างประเทศบางสาขาอาชีพหากมีฝีมือจริงเขาอนุญาตโอนสัญชาติเป้นประชากรของเขาได้เลยหากทำงานมาเป็นระยะเวลาหนึ่ง ส่วนพวกแรงงานบ่าฮ้ายบ่าดี  นี่ก็เหนื่อยหน่อยเพราะต้องแข่งกับแรงงานต่างด้าวที่ค่าแรงถูกกว่าหรืออาจจะเท่ากับแรงงานบ้านเรา (บางอาชีพก็สงวนไว้สำหรับคนในประเทศ) มันมีรายละเอียดอีกเยอะขออนุยาติพิพ์แค่นี้ละกันครับ  สุดท้าย ก็ขอให้คนในบ้านเรา อดทนครับ  หนักเอาเบาสู้ครับ อย่าขี้เกียจ อย่าหมิ่นเงินน้อยครับ .

9270
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2014, 10:23:42 »

1. แรงงานต่างด้าวเยอะมากและมีทุกสายงาน  แย่งงานคนไทยทำ (ยิ่งเปิด AEC  ยิ่งเยอะมาก)
2. คนไทยจบปริญญาตรีแล้วไม่มีงานทำ  เพราะเลือกงาน   กลัวทุกข์ยาก  ลำบาก (เริ่มพบปัญหานี้ทุกปปี)
3. ปัญหาสังคมเยอะ  กันเนื่องมาจากแรงงานต่างด้าวมีจำนวนมากจนควบคุมไม่ได้ (เริ่มมีให้เห็นในเว๊ป ในกลุ่มคนที่อนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งรายไง)
4. ปัญหาชุมชนคนต่างด้าว  (เริ่มมีให้เห็นที่ชุมชนดอยสะเก็น)
5. ภูมิปัญญาท้องถิ้น  ถูกคนต่างด้าวมาดูงานและก๊อปไปใช้ต่างประเทศ เช่น การทำนา การเกษตร อุตสาหกรรรมพื้นบ้านฯลฯ)
ฯลฯ ยิ่งโพสต์ยิ่งเยอะ
tongclub18
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 11:52:01 »

แรงงานไทยอยู่ยากครับ เจอแรงงานต่างชาติ ทำได้หมด ยิ่งเปิด aec ยิ่งแล้วใหญ่  มองอนาคตลำบาก
golden slot ผ่านเว็บ
golden slot บนมือถือ
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 16:23:44 »

เป็นอะไร
เจ้าของกระทู้ ก็มาเป็นแอดมิน

แล้วก็ทำธุรกิจ เที่ยวลูกเดียว

แบบเงินไหลมาไงครับ
tongclub48
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2014, 16:50:31 »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
gclub
artsuwat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2014, 18:35:24 »

เอาสั้นๆเลยคับ  ไม่เลือกงาน ไม่ยากจนหรอกคับ เชื่อผม
เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2014, 19:58:00 »

กลัวเมืองจะเงียบเหงา เหมือนอำเภอเชียงของ เพราะเขาอาจข้ามไปจังหวัดใหญ่ๆ ทำให้เชียงรายเป็นแค่เมืองผ่าน เรื่องแรงงานอาจจะเงียบเหงาตามไปด้วยครับ ถ้าตอนนี้จะเรียนแนะนำเรียนภาษาและการท่องเที่ยวครับ

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
new88
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2015, 11:12:44 »

เงินเดือนเยอะก็ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ใช่ม่ะครับ

goldenslot online , golden  slot
Gussoza
มัธยม
**

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2015, 09:26:13 »

ขอพูดตามประสบการณ์ที่เจอ คิดว่าแรงงานที่ต้องใช้ฝีมือหายากมากขึ้นค่ะ  ยกตัวอย่างเรื่องของตัวเองแล้วกันค่ะ เคยรับช่างเย็บผ้าจากที่เย็บไม่เป็นเลย เขียนเลข 1-10 ยังไม่ได้ พี่เค้ามาขอทำงานที่ร้าน แรกๆ ก็รีดผ้าบ้าง ทำนู่นทำนี่ ว่างๆ ก็ฝึกเย็บ ฝึกทำงานจนเย็บผ้าเก่ง คล่องแคล้ว แทนมือได้ ทำงานเก็บเงินซื้อจักรเอง จนตอนนี้ออกไปรับงานเย็บจากร้านอื่นเอามาเย็บเองที่บ้าน ชีวิตดีขึ้นมาก พี่คนนี้เค้าทำงานเก่ง หาโอกาสให้ตัวเองตลอด คนแบบนี้ไม่อดตายค่ะ แรกๆ ก็ค่าจ้างรายวัน ตอนนี้ก็รับเย็บเหมาอยู่กับบ้าน ทำมากได้มากทำน้อยได้น้อย ช่างเย็บฝีมือดีหายากค่ะ ถ้าไม่ใช่คนเก่าคนแก่จริงๆ อยู่ไม่นาน แต่ละคนก็มีลู่ทางไป เป็นสัจธรรม นายจ้างได้แต่ปลง

ปล. พี่เค้าเป็นไทยใหญ่ ตอนมาทำครั้งแรก พี่เค้าเอาค่าจ้างไม่ถึงวันละ 300 บาทด้วยซ้ำ แต่เค้าได้วิชาชีพกลับไปเลี้ยงตัวเอง ตั้งตัวได้ ทำงานอยู่กับบ้านได้เงินเยอะกว่าสามีที่ออกไปทำงานได้เงินวันละ 300 บาทเสียอีก

สุรัสวดี นางแลม่านสวย 053-176074, 081-5943105
ผ้าม่านสั่งตัด ผ้าม่านสำเร็จรูป ม่านปรับแสง มู่ลี่ ม่านไม้ไผ่
E-mail: SNanglae@gmail.com
https://www.facebook.com/SuruswadeeCurtain
numnoi11
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2015, 23:05:54 »

จริงแล้วเชียงรายไม่ได้ต้องการแรงงานระดับ ป.ตรีครับ แต่ต้องการแค่ ปวส. งานที่จะมาก็นิคมอุตสาหกรรมเชียงของ มีทุกสาขา และงานด้านรถไฟฟ้า ด้านธุรกิจการบิน ครับ ผมว่าด้านพวกนี้ไม่ตกงาน จะเรียนอะไรต้องดูแผนชาติครับ ว่าแนวโน้มเขาไปทางไหน ที่แน่ๆรถไฟฟ้า มาแน่นอน เหตุที่ งานป.ตรี ไม่นิยมก็เพราะคนไทยค่าแรงแพงครับ เครือ....พัฒน์ จ้างวิศวกรเวียดนาม 8,000 - 12,000. ในขณะที่วิศวกรได้ 20 k up ภาษาอังกฤษห่วยแตก  ได้งานเมือนกัน  งานอีกด้านที่จะมาคืองานล่ามแปลภาษาครับ จีน พม่า  อังกฤษ งานพวกนี้อีกสามปีต้องการแน่นอนครับ โดยเฉพาะในนิคมอุตสาหกรรม
ความรู้เป็นเสมือนปลา ภาษาเปรียบเหมือนสายน้ำ จะเรียนอะไรเลือกเอาเองครับ แต่เอาภาษาให้เก่งซัก 2-3 ภาษารับรองครับ ตำแหน่งหัวหน้างานแน่นอนครับ
Sanchez
มัธยม
**

True Love Never Grows Old. "รักแท้ไม่เคยแก่ชรา"

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2015, 10:49:53 »

เรียนภาษาไว้เยอะๆ ครับ จีน+อังกฤษ กินขาดเลย

ถ้าเปิด aec

ปล.ไม่อยากจะคิดถ้าเปิดแล้ว แรงงานที่อื่นเต็มบ้านเต็มเมืองแน่ๆ
ธุรกิจส่วนตัวดีที่สุด ถ้ามีโอกาสนะ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์