เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 08 ธันวาคม 2016, 03:12:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm+, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis, >: l!ne-po!nt :<, ©®*, Cupid, ๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”)
| | |-+  อีก 3 ปี ข้างหน้า ตลาดแรงงานในเชียงราย จะมีทิศทางไปทางไหนครับ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน อีก 3 ปี ข้างหน้า ตลาดแรงงานในเชียงราย จะมีทิศทางไปทางไหนครับ  (อ่าน 24937 ครั้ง)
ttyy
ซื้อ ขาย ฝาก คิดถึงตั้มไอโฟน
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

ซ่อม/ซื้อ/ขาย มือถือทุกรุ่น

« เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2009, 11:00:24 »

พอดี ผมทำงานหน้าคอมตลอดน่ะครับ  เป็นผจก ฝ่ายขาย บ.ผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ใน กทม  เลยค่อนข้างว่าง มานั่งคุยด้วยน่ะครับ  เมื่อเช้ามีน้องที่รู้จักโทรมาถามว่า จะกลับไปเรียน ป.ตรี อีกครั้ง อยากถามว่าจะเรียนคณะอะไรดี ที่ 3-4 ปีข้างหน้า จะเป็นที่ต้องการของตลาดใน กทม

ผมก็เลยตอบไปตามประสบการณ์อันน้อยนิดของผม (ผมอายุ 30 ครับ)

แล้วก็เลยคิดต่อไปว่า อีก 3 ปี ข้างหน้า

ตลาดแรงงานของเชียงรายจะเติบโตไปทางไหน

เผื่อใครผ่านไปมา จะเอาไปแนะแนวให้ลูกหลานกันครับ

เป็นทางการไปก็ขออภัยนะครับ

ชวนคิดกันเล่นๆ ระหว่าง นั่งหน้าคอมครับ

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ 0808588808 ตั้มครับ
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2009, 18:07:20 »

รู้อย่างเดียวครับว่าเชียงรายหางานทำยากมาก  ส่วนหนึ่งอาจจะเป็นเำพราะเชียงรายไม่ใช่เมืองเศรษฐกิจอย่างเชียงใหม่ครับ..อีก 3 ปีข้างหน้าตลาดแรงงานน่าจะแย่ลงกว่านี้อีก เพราะมีบัณฑิตจบใหม่ทุกปี และถ้าเศรษฐกิจบ้านเราไม่ดีขึ้นในปีหน้า อัตราการว่างงานก็จะยิ่งเพิ่มมากขึ้น

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
คนเมือง ณ กว่างกรุง
มัธยม
**

กำหนดชีวิตตัวเอง หรือรอให้คนอื่นมากำหนดชีวิตเรา..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2010, 12:25:36 »

จะมีแรงงานข้ามชาติเยอะขึ้น

แรงงานระดับล่างจะขาดแคลน..

"กว่างเจียงของ"
NostradaMo~
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2010, 18:21:39 »

เราผลิตบัณฑิต ออกมาคราวละหลายพันแต่ศักยภาพของนักธุรกิจในเชียงรายหรือที่สนใจลงทุนในเชียงรายมีน้อยถึงน้อยที่สุด จะมีก็แต่ ธุรกิจส่วนตัว เอส เอ็ม อี ที่ลงทุนไม่มากทำให้การจ้างงานมีน้อยและราคาถูก ผู้ที่หางานเลยจำใจต้องทำทั้งๆที่เงินเดือนต่ำ ดีกว่าตกงาน เมื่อต่ำเขาก็ไม่สามารถดันเอาศักยภาพทั้งหมดออกมาแสดง เช่นบางที่ให้4000-5000 แต่ต้องจบ ตรี เมื่อคิดเทียบกับค่าครองชีพที่สูงไม่แพ้เชียงใหม่แล้วจึงทำให้เกิดปัญหามากมาย ที่ให้5500-7500 ก็แย่งกันแทบตาย แย่นะครับแบบนี้
จึงไม่แปลกเลยที่เขาเหล่านั้นจะพากัน ขายของเล็กๆน้อยๆ พอเลี้ยงชีพไป น่าเสียดายความรู้ครับ บางงานจะเห็นว่าคนขายมากกว่าคนซื้อเพราะ ตกงานไม่รู้ทำอะไร
วิหค
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

099-2424559

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2010, 21:04:12 »

ตลาดแรงงาน  เปนตลาดของนายจ้างคับ
ไม่ได้เปนตลาดของลูกจ้างแล้ว
ที่เราสามารถเลือกทำได้คับ
จึงได้ยินคำบอกบ่อยๆ ที่ว่า หางานอะไรได้ ก่อทำไปก่อนนะคับ
ตอนนี้ใน ชร. ป.ตรี ได้เงินเดือน ประมาณ 4500-6000 เปนส่วนใหญ่คับ
ทุกสาขาวิชาด้วยคับ

วิหค 099-2424559    
- เขต แม่สาย แม่จัน เชียงแสน หรือไกลจากนั้น 
-  รับโหลดไฟล์ จาก เวบ Bit Torrent ต่างๆ
MEETHIP ณ มฟล.
ชั้นประถม
*

คนเจียงฮาย หั๋วใจ๋เต้าฟ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 14:26:13 »

ตลาดเชียงรายในอีกสามปีข้างหน้าผมคิดว่าอาจจะดีขึ้นแต่คนต้องเน็นในการชิปปิ้งกับต่างประเทศ(นำเข้า-ส่งออก) ส่วนตอนนี้ยังไม่ดีครับการใช่จ่ายยังน้อยกว่าที่คิด แต่มีคนต่างจังหวัดไหลขึ้นมาอยู่เชียงรายจำนวนมาก งานประเภทเกษตรกร(ข้าว สัปรด) กับนายหน้าขายที่ดิน ก่อสร้างยังมีลู่ทางอยู่ ผมมองว่าเชียงรายตลาดแรงงานยังไม่มีการจ้างงานที่สูง ในส่วนงานอื่น (โรงแรมจ้างตามหน้าเทศกาล อันนี้หน้าเศร้า)

maxthailand
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 20:24:49 »

งานถูกๆ อาจไม่ขาดมือ แต่งานเงินเดือนดีๆ จะหายาก
ช่องว่างระหว่างสังคมยังคงมีอยู่
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 21:34:58 »

แรงงานต่างด้าวมาแรง
poymk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 22:09:13 »

เห็นด้วยครับ วันนี้ไปงานจัดหาแรงงานมา งานเงินเดือน ป.ตรี ระดับ 5-6 พัน
ถ้าใครคิดจะตั้งตัวนี้ลำบากเลยนะครับ ค่าผ่อนบ้าน ผ่อนรถ ไม่เหลือ แน่ๆ
เชียงราย งานราชการ บางที่ ยังได้เยอะกว่าเอกชนบางที่เลยครับ
Isorna
ชั้นประถม
*

เฮาฮักเจียงฮาย ^_^

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 23:05:42 »

นั่นสิ กลัวต่างด้าวกลืนเมืองจริงๆ อายจัง เค้าสู้ค่าแรงถูก เพราะมันก็ยังสูงกว่าที่บ้านเขา.....งงน่ะ ฮืม นักวิเคราะห์อุตสาหกรรมบอกว่า คนไทยเรียนสูงไป ป.ตรีนี่มันเกินกว่าระดับที่อุตสาหกรรมต้องการแรงงานระดับ ปวส. อ้าว...ก็เข้าใจได้นะ แต่พูดงี้ประเทศไทยไม่ต้องเจริญใช่ไหม ไม่มีตลาดแรงงานมารองรับคนที่ศึกษาดีขึ้น แล้วนี่มันไม่ควรเรียนสูงกันรึไง นั่นสินะ ประเทศไทยถึงพัฒนาช้า เจริญแบบเดี่ยว พวกมากลากกันให้ตาย เจริญยากจริง เฮ้อออออ โกรธ
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 23:21:09 »

นั่นสิ กลัวต่างด้าวกลืนเมืองจริงๆ อายจัง เค้าสู้ค่าแรงถูก เพราะมันก็ยังสูงกว่าที่บ้านเขา.....งงน่ะ ฮืม นักวิเคราะห์อุตสาหกรรมบอกว่า คนไทยเรียนสูงไป ป.ตรีนี่มันเกินกว่าระดับที่อุตสาหกรรมต้องการแรงงานระดับ ปวส. อ้าว...ก็เข้าใจได้นะ แต่พูดงี้ประเทศไทยไม่ต้องเจริญใช่ไหม ไม่มีตลาดแรงงานมารองรับคนที่ศึกษาดีขึ้น แล้วนี่มันไม่ควรเรียนสูงกันรึไง นั่นสินะ ประเทศไทยถึงพัฒนาช้า เจริญแบบเดี่ยว พวกมากลากกันให้ตาย เจริญยากจริง เฮ้อออออ โกรธ

คนรู้จักที่เชียงใหม่ ลูกเขาเรียนไม่ค่อยเก่งครับได้เกรด 2 กว่าๆ
แต่ลูกต่างด้าวที่เป็นคนงาน ขยันอ่านหนังสือ เรียนเก่งทั้ง 3 คน
คนเก่งสุดได้เกรด 3.9 คนที่เก่งน้อยสุดได้เกรด 3.7
เพื่อนคนนี้ก็เลยจ้างเด็กต่างด้าวให้มาติวลูกของเขา เผื่อจะได้เรียนเก่งขึ้นมั่ง
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 23:44:51 »

ผ่านไป 1 ปี ไวเหมือนโกหก  ยังไม่มีอะไรเปลื่ยนแปลง

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
happiness'969
มัธยม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2010, 23:51:59 »

สมัยนี้ถ้าคิดจะเรียน ป.ตรี ก้ต่อคิดเผื่อ ป.โท อีก 3ปี ข้างหน้า นิคมเชียงของคงได้เปิดตัวบ้างคับ เรียน ปวธ ฝ่ายการผลิต ไม่ก็ ช่างกลโรงงานเลย ไปเป็นเล็กๆก่อน แล้วค่อยเรียนตรีขยับไปเป็นหัวหน้าทีละนิดล่ะหน่อย
mamaa99
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2010, 19:42:59 »

เลือกเรียนสาขาเกี่ยวกับช่างน่าจะดีนะค่ะ  ช่างสี ช่างเคาะ รายได้ดีใช้ได้เลยค่ะ ตั้งแต่300-700 บาทต่อวันนะค่ะ
khonwan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2010, 21:49:56 »

ตลาดแรงงานน่าจะดีขึ้นนะคะ เพราะการขยายตัวของภาคธุรกิจต่างๆที่มีการลงทุนทำธุรกิจใน จ.เชียงรายในอนาคตน่าจะมีแนวโน้มเพิ่มมากขึ้น เช่น ธุรกิจทางด้านโลจิสติก ส่งออก-นำเข้า ภาคอุตสาหกรรมต่างๆ ฯลฯ ซึ่งหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะเป็นเช่นนั้น เพราะลูกหลานของเราจบออกมาจะได้ไม่ตกงาน และไม่ต้องไปทำงานไกลบ้าน
maxthailand
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 20:24:07 »

บริษัทเกิดขึ้นน้อย แต่แรงงานเพิ่มขึ้น (มั้งครับ)
littlebit
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 21:09:56 »

อีกหน่อยเจริญกว่าเชียงใหม่เชื่อป่ะเพราะจังหวัดเราไม่ใช่จังหวัดผ่านเซ้นทรันก็มีละ ฮ่าๆๆๆๆ
pongkon
ชั้นประถม
*

เกิดมาทั้งที เอาดีให้ได้

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012, 12:37:21 »

ผมคิดว่า การจะหางานทำในจังหวัดเชียงรายหรือต่างจังหวัดก็ตาม ขั้นแรกควรเริ่มต้นที่ตนเองก่อน ว่าตนเองมีความถนัดหรือชอบทำงานแบบไหน เพราะถ้าได้งานทำที่ตนเองชอบและถนัดจะทำงานอย่างมีความสุข ตลาดแรงงานในจังหวัดเชียงรายอาจมีตำแหน่งงานที่ไม่รองรับสำหรับทุกคน ควรมองหาตลาดแรงงานจากต่างจังหวัดด้วย  ตลาดแรงงานเชียงรายอีก 3 - 4 ปี ขึ้นอยู่กับนโยบายของรัฐบาล นโยบายจังหวัด ตลอดจนการพัฒนาจากภาครัฐและเอกชน  แต่คาดว่าจะมีแนวโน้มที่ดีขึ้น โดยเฉพาะการท่องเที่ยว การบริการ การค้าชายแดนและการค้าระหว่างประเทศ ยิงฟันยิ้ม
zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012, 12:57:54 »

พอ AEC มีผล แรงงานจากประเทศเพื่อนบ้านเข้ามาอีกเยอะครับ แรงงานไทยได้ปรับตัวกันอีกแน่นอน ทักษะเราดีแต่ด้านภาษาต้องว่ากันอีกที

pongkon
ชั้นประถม
*

เกิดมาทั้งที เอาดีให้ได้

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012, 13:39:08 »

พอ AEC มีผล แรงงานจากประเทศเพื่อนบ้านเข้ามาอีกเยอะครับ แรงงานไทยได้ปรับตัวกันอีกแน่นอน ทักษะเราดีแต่ด้านภาษาต้องว่ากันอีกที
ถูกต้องแล้วครับท่าน  AEC มีผลทำให้การเคลื่อนย้ายสินค้า บริการ การลงทุนและแรงงานมีฝีมือโดยเสรี แรงงานไทยจะต้องปรับตัวเตรียมพร้อมรองรับการเปลี่ยนแปลง มิฉะนั้นจะถูกแรงงานต่างชาติแย่งงาน หรือไม่สามารถเคลื่อนย้ายไปทำงานในประเทศกลุ่มประชาคม AEC ได้  ทั้งภาษาสากล ภาษาของประเทศนั้นๆ และทักษะฝีมือต้องชนะเขา
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์