เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 05:00:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ****ว่าด้วยเรื่อง (กล่องทีวีดิจิตอล กสทช) ผมโดนโกงไหมครับ (อ่านดู!)***
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน ****ว่าด้วยเรื่อง (กล่องทีวีดิจิตอล กสทช) ผมโดนโกงไหมครับ (อ่านดู!)***  (อ่าน 5182 ครั้ง)
tom.007
ชั้นประถม
*

รถเช่าพร้อมคนขับ.ราคา วันละ 1,XXX บาท

« เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 09:04:16 »

พอดีมีประกาศจากผู้ใหญใหญ่บ้านให้ประชาชนในหมูบ้านไปรับคูปองกล่องทีวีดิจิตอลทีไปรษณีย์(พนักงานไปรษณีย์ส่งไม่ทัน)พ่อผมก็ไปรับกับเขา พอได้คูปองมาพ่อผมก็นำไปแลกร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าแห่งหนึ่งในตำบลแม่ยาวที่ใกล้บ้านที่สุด คูปองหนึ่งใบสามารถแลกกล่องได้หนึ่งกล่อง แต่ ไม่ได้เสานะครับถ้าจะเอาเสาต้องซื้อเพิ่ม อีก 350 โอเคไม่เป็นไรพ่อผมเลยยังไม่ซื้อเสาเพิ่ม แลกมาแต่กล่อง พอมาถึงบ้านพ่อก้เอามาอวดผม ผมก็อ่านดูวิธีติดตตั้ง จนสังเกตเห็นหน้ากล่องมีสติ๊กแปลกๆ สติ๊กเกอร์นั้นมีข้อความว่า IPM ผมก็งง อ่าว! IPM มันเป็นยี่ห้อของจานดาวเทียมนี่นา ผมเลยลองแกะสติ๊กเกอร์นั้นออกดู  โอ้!แม่เจ้า ใต้สติ๊กนั้นบรรยายข้อความชัดเจนว่า รุ่นนี้พิเศษ แถมเสาอากาศพร้องสายฟรี 10 เมตร อ้าว เอาแล้วสรุปมันเป็นอย่างไงกันแน่  กสทช เขาแถมมาให้ แล้วร้านค้าเขาหุบเก็บใว้ขายหรือไงครับ หรือว่าคูปองแลกได้เฉพาะกล่องครับ ส่วนเสาอากาศกล่องทีวีดิจิตอลประชาชนต้องซื้อเพิ่มเองหรือครับ
ขอความคิดเห็นหน่อยครับ หรือคนในพื่นที่ตำบลแม่ยาวคนไหนโดนกรณีเหมือนผมบ้านครับ หรือ ที่อื่นๆเป็นอย่างไรช่วยแชร์กันมากันนะครับ
--รูปกล่องทีวีดิจิตอลยี่ห้อนี้มาให้ดูนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มกราคม 2015, 12:57:45 โดย tom.007 » IP : บันทึกการเข้า
ard.sri
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 09:16:39 »

ผมก็ไปแลกมาเหมือนกันครับ IPM ร้านอยู่แถวๆห้าแยกพ่อขุนไกลร้านคาราโอเกะอะไรสักอย่างนี้แระครับ ได้แต่กล่องครับ เสาไม่ได้ พอนำไปเสียบกับโทรทัศน์ ปรากฏว่าดูไม่ได้มันมืดหมด อีกวันนึงเอามาให้ที่ร้านที่เราไปแรกมาเจ้าของร้านบอกว่าเดี๋ยวจะเอากล่องไปเปิดระบบให้ เจ้าของร้านบอกทีนี้ก็เอาไปเสียบดูได้เลยปรากฏว่าดูไม่ได้อีกอาการเหมือนเดิม จะเอาไปให้ที่ร้านดูอีกก็กลัวทางร้านเขาจะว่าเราเรื่องมาก เลยไม่ดงไม่ดูมันล่ะ
enDx4
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 09:20:02 »

พี่ผมบอกให้ไปแลกที่ เอราวัญ เขาแถมเสา ให้ฟรีนะ

เวลาจ่าย อย่าลืม เวลาจน !!
neoclassic
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 11:00:08 »

แถวนี้โดนตัวนี้ครับ มีคนนำมาแลกในหมู่บ้าน บอกได้แต่กล่อง สายกับเสา ต้องซื้อ 180 ถึงจะได้
ผมมาเห็นแผ่นโฆษณานี้ที่เพื่อนสมาชิก นำมาลง เลย งง เลย ในนี้บอกฟรีหมด   แต่ทำไมคนที่เขาเอามารับแลกในหมู่บ้าน ให้ชาวบ้านเสียอีก 180   งงเหมือนกันหรือว่าต้องแล้วแต่ตัวแทนจัดโปรเองครับ

* One Box Home.jpg (60.94 KB, 720x376 - ดู 1890 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มกราคม 2015, 13:12:44 โดย neoclassic » IP : บันทึกการเข้า

กำลังใจปรมัตถ์ คือใจที่มั่นคงในความดี
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 11:49:56 »

น่าจะประกาศให้ชัดเจนเลยว่า เสาจะแถมทุกคูปองไ่ม่ว่าจะเป็นยี่ห้อไหน หรือได้เฉพาะบางยี่ห้อที่ระบุ ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ไปรับ
tom.007
ชั้นประถม
*

รถเช่าพร้อมคนขับ.ราคา วันละ 1,XXX บาท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 13:18:59 »

:)ขอบคุณพี่ที่แชร์ประการร่วนกันครับ ยิ้ม

แล้ว อำเภออื่นๆ เป็นอย่างไงกันบ้างครับช่วยแชร์กันหน่อยครับ
nikie
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 13:56:20 »

ของผมแลกกล่องของ psi แต่ก็ต้องซื้อเสา(เหมือนบนกล่องของท่านเจ้าของกระทู้)+ค่าติดตั้งอีก 350 บาท เสาพร้อมสาย(1.5 ม.)ที่แถมมาในกล่อง รับสัญญาณไม่ได้ ช่างที่มาติดตั้งให้ บอกเป็นบางพื้นที่ที่อยู่ในจุดอับสัญญาณ
แต่ในกรณีนี้ก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไมไม่ได้ของแถมที่ระบุไว้บนกล่อง และทำไม่ต้องเอาสติกเกอร์มาปิดไว้ แต่ยี่ห้อของ ipm ก็คงมีทั้งกล่องดาวเทียมและกล่องดิจิตอลนะครับ

อย่าเอาพิมเสน ไปแลกเกลือ
tom.007
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 14:56:25 »

ของผมแลกกล่องของ psi แต่ก็ต้องซื้อเสา(เหมือนบนกล่องของท่านเจ้าของกระทู้)+ค่าติดตั้งอีก 350 บาท เสาพร้อมสาย(1.5 ม.)ที่แถมมาในกล่อง รับสัญญาณไม่ได้ ช่างที่มาติดตั้งให้ บอกเป็นบางพื้นที่ที่อยู่ในจุดอับสัญญาณ
แต่ในกรณีนี้ก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไมไม่ได้ของแถมที่ระบุไว้บนกล่อง และทำไม่ต้องเอาสติกเกอร์มาปิดไว้ แต่ยี่ห้อของ ipm ก็คงมีทั้งกล่องดาวเทียมและกล่องดิจิตอลนะครับ
ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไมไม่ได้ของแถมที่ระบุไว้บนกล่อง ฮืม ฮืม ฮืม
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 15:48:23 »

ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไมไม่ได้ของแถมที่ระบุไว้บนกล่อง ฮืม ฮืม ฮืม
สงสัยเหมือนกัน คิดว่าทุกกล่องทุกยี่ห้อคงแถมเสามาให้แต่พ่อค้าหัวใส ให้แลกแต่กล่องแทนที่จะได้เปอร์เซ็นต์แค่แลกกล่องก็หยิบสดค่าเสาอีกได้สองต่อ 
ARMY14
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 16:14:10 »

บริษัท ไอพีเอ็ม เซลล์ แอนด์ เซอร์วิส จำกัด – IPM เป็นหนึ่งใน 42 บริษัท ที่ กสทช.อนุญาตให้ร่วมโครงการแลกคูปองถูกต้อง ยิ้ม
     แนะนำให้โทรร้องเรียน (ฟรี) แจ้งที่ 1200 หรือ อย. 1556  เกี่ยวกับร้านหรือตัวแทนจัดหารับแลก มีพฤติกรรมเอาเปรียบผู้บริโภค ปลายสายต้องการเพียงชื่อ...เบอร์โทรของท่าน ......

คนหนองหม้อ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 18:13:39 »

ของผมไม่รับแล้วครับ    เขาบอกว่าทะเบียนบ้านเรา(ผู้รับ) ต้องเป็นเจ้าบ้าน  แต่ในทะเบียนบ้านดันมีชื่อผมคนเดียว และอยู่ในฐานะ "ผู้อาศัย"    ฉะนั้นผมเองต้องขอสละสิทธิ์ครับ  ซื้อจานดาวเทียมติดดีกว่าครับ แน่นอนไม่ต้องมีปัญหา
nongsantipap
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2015, 20:30:07 »

ยี่ห้อ psi รุ่น t2 จะมีเสาแถมมาให้พร้อมสรรพในกล่อง เพิ่งแลกมาเมื่อวานที่ร้านแถวๆ ท่ารถเมล บขส เดิม
แต่เอามาต่อแล้ว หาสัญญานไม่ค่อยเจอครับ ขึ้นหน้าจอ ไม่พบสัญญาน ไม่รู้ว่าเพราะคุณภาพเสาที่แถม หรือว่าบ้านผมอยู่ในจุดอับสัญญาน ที่บ้านมีจาน ดูผ่านจานอยู่แล้วเลยช่างมันครับ
รอให้ กสทช.ขยายสัญญานมาเชียงรายแรง ๆ กว่านี้ ค่อยแกะเอามาใช้อีกที  ยิงฟันยิ้ม
tom.007
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 08:29:17 »

บริษัท ไอพีเอ็ม เซลล์ แอนด์ เซอร์วิส จำกัด – IPM เป็นหนึ่งใน 42 บริษัท ที่ กสทช.อนุญาตให้ร่วมโครงการแลกคูปองถูกต้อง ยิ้ม
     แนะนำให้โทรร้องเรียน (ฟรี) แจ้งที่ 1200 หรือ อย. 1556  เกี่ยวกับร้านหรือตัวแทนจัดหารับแลก มีพฤติกรรมเอาเปรียบผู้บริโภค ปลายสายต้องการเพียงชื่อ...เบอร์โทรของท่าน ......

ขอบคุณครับ ข้อมูลของท่านเป็นประโยชน์มากครับ เจ๋ง
Nes electronics
รับ ซ่อม:ติดตั้ง:ล้างแอร์ และซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด

อยากรู้ต้องศึกษา...อยากมีวิชาต้องฝึกฝน

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 09:42:55 »

ของผมไม่รับแล้วครับ    เขาบอกว่าทะเบียนบ้านเรา(ผู้รับ) ต้องเป็นเจ้าบ้าน  แต่ในทะเบียนบ้านดันมีชื่อผมคนเดียว และอยู่ในฐานะ "ผู้อาศัย"    ฉะนั้นผมเองต้องขอสละสิทธิ์ครับ  ซื้อจานดาวเทียมติดดีกว่าครับ แน่นอนไม่ต้องมีปัญหา

เหมือนผมเลยครับ ชื่อเป็นผู้อาศัย  ยังไม่ได้ไปเปลี่ยนเป็น เจ้าบ้าน เลยสละสิทธิ์ไปครับ...... เลยซื้อจานดาวเทียมมาติดเลย สบายใจ....

โทร 086-4392558
LINE  Neslanla
สินค้าอยู่ในตัวเมืองเชียงรายครับ
nongss1
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 11:01:41 »

ยี่ห้อ psi รุ่น t2 จะมีเสาแถมมาให้พร้อมสรรพในกล่อง เพิ่งแลกมาเมื่อวานที่ร้านแถวๆ ท่ารถเมล บขส เดิม
แต่เอามาต่อแล้ว หาสัญญานไม่ค่อยเจอครับ ขึ้นหน้าจอ ไม่พบสัญญาน ไม่รู้ว่าเพราะคุณภาพเสาที่แถม หรือว่าบ้านผมอยู่ในจุดอับสัญญาน ที่บ้านมีจาน ดูผ่านจานอยู่แล้วเลยช่างมันครับ
รอให้ กสทช.ขยายสัญญานมาเชียงรายแรง ๆ กว่านี้ ค่อยแกะเอามาใช้อีกที  ยิงฟันยิ้ม
เข้าเมนู แล้วไปที่ ค้นหาอัตโนมัติ หรือยังครับ
noom@hotmail.com

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 11:38:15 »

เท่าที่ทราบในตัวเมืองเชียงราย มี 3 ที่ ที่แจกกล่องพร้อมเสา
และ เท่าที่ทราบ มี 2 ยี่ห้อที่แจก กล่องพร้อมเสา ครับ

1. ร้าน โมบายไฮเทค ชั้น 2 บิ๊กซี เชียงราย
กล่อง One Box Home พร้อมเสายากิ(ก้างปลา)และสายสัญญาน ไม่ต้องจ่ายอะไรเพิ่ม
Credit : noom@hotmail.com

2. ร้าน 3G Mobile เชียงราย  122 หมู่4 ต.บ้านดู่ อ.เมือง จ.เชียงราย 57100  - โทร..084-3786884
กล่อง PSI T2 แถมเสาฟรีไม่ต้องเพิ่มเงินสักบาท
3. ร้านเอราวัณ อิเล็คทรอนิคส์ ท่ารถเก่า
กล่อง PSI T2 แถมเสาฟรี
Credit : ทรีจีโมบายเชียงราย

สะดวกที่ไหนไปที่นั้นครับ

เครดิตกระทู้
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=688476.0

อย่างน้อยก็ได้ช่วยกันทำ เชียงรายเมืองน่าอยู่

http://www.facebook.com/noom.chiangrai.thailand

Just Do It
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 13:19:57 »

โดนมาเหมือนกันครับ จะเอาเสาเพิ่มเงิน180บาท ไปดูในกล่องมันดันเขียนว่า กล่องรับสัญญาณดิจิตอลพร้อมเสาอากาศ เป็นว่า180บาท เป็นค่าจูนสัญญาณ ป๊าดดดดด เด็ก อนุบาลมันยังจูนเป็นเลยท่าน เมนูภาษาไทยทั้งนั้น ถ้าฟ้องนี่ คืนเงินกันทั้งหมู่บ้านเลยเน้อ  โกรธ
tiwaporon k.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 15:46:26 »

ที่บ้านก็ได้แล้ว แต่ต้องเสียตังค์ค่าเสา 300 ทั้งๆ ที่กล่องก็ติดไว้แถมเสาฟรี แล้วเงินที่เราจ่ายไปจ่ายไปให้ใคร งง! เหมือนกันค่ะ
pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 16:40:07 »

ดันๆให้ผู้รับผิดชอบเห็น ไหนๆรัฐบาลชุดนี้เขาจะปราบคอรัปชั่นเเล้ว ช่วยๆมาชี้เเจงหน่อยครับเจ้านาย

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
doodee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 20:31:48 »

ดันไว้ เผื่อเขาอาจจะแก้ไขบ้าง
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์