เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 11:28:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  1569 และข้าวจานละ 100 กระทู้ดีมีประโยชน์ของกลุ่มผู้บริโภคอย่างเรา
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน 1569 และข้าวจานละ 100 กระทู้ดีมีประโยชน์ของกลุ่มผู้บริโภคอย่างเรา  (อ่าน 1464 ครั้ง)
Payu_login
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 11:59:29 »

พอดีได้อ่านกระทู้ใน Pantip เห็นว่ามีประโยชน์สำหรับผู้บริโภคอย่างเรา เลยเอามาแชร์ครับ

อ้างอิงโดย สมาชิก Pantip สมาชิกหมายเลข 1970341  

เมื่อคนทานข้าวถ้วยละร้อยโทรแจ้ง สคบ. ผลที่ได้คือ...
กระทู้สนทนา
อาหารญี่ปุ่นคุ้มครองผู้บริโภค
สวัสดีครับ ผมเป็นเจ้าของกระทู้ข้าวถ้วยละร้อย http://pantip.com/topic/33043725 เมื่อปลายปีที่ผ่านมา

หลังจากที่เรื่องได้ถูกสื่อตีข่าวในวงกว้าง (มากกกก) ทำให้ผมสงสารร้านคู่กรณีจริงๆครับ เพราะชื่อเสียงที่เสียไปมันมากจริงๆ (ขอโทษร้านด้วยนะครับ อโหสิกรรมให้ผมด้วย)
จนตอนแรกก็ว่าจะปล่อยให้เรื่องจบไป แต่มีหลายคนทวงถามว่าได้แจ้ง สคบ. รึยัง อยากให้ร้านได้รับบทลงโทษที่เป็นรูปธรรม เราก็เห็นด้วยว่าจริงแฮะ ถ้าคนอื่นๆรู้ว่าฟ้อง สคบ แล้วได้อะไรน่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้บริโภคอีกจำนวนมาก

คิดได้งั้นก็กด 1166 สายด่วน สคบ. ครับ
ก่อนโทรผมก็เตรียมหลักฐานไว้หมดครับ ทั้งโหลดฟอร์มร้องเรียน ใบเสร็จ รูปถ่าย ข่าวจากสื่อต่างๆ ครบครับ เมื่อมี จนท.รับสายปุ้ป
จนท : สวัสดีครับ ร้องเรียนเรื่องอะไรครับ
ผม : ไปทานอาหารแล้วร้านไม่ติดราคาครับ
จนท : ติดต่อ 1569 กรมการค้าภายในเลยครับ

เรื่องแรกคือ ถ้าจะร้องเรียนเกี่ยวกับราคาสินค้าไม่เป็นธรรมทุกกรณี ต้องแจ้งกรมการค้าภายใน กระทรวงพาณิชย์ครับ กด 1569

จนท : สวัสดีครับ ร้องเรียนเรื่องอะไรครับ (ประโยคเดียวกัน)
ผม : ร้านอาหารไม่ติดราคาครับ
จนท : ร้านชื่ออะไร อยู่ที่ไหน แล้วเหตุการณ์เป็นยังไงครับ
ผม : ร้านxxx อยู่ที่ xxx ครับ (เหตุการณ์ตามกระทู้เก่า) ผมเตรียมหลักฐานให้แล้วครับต้องใช้อะไรบ้าง
จนท : ไม่ต้องครับ ขอชื่อผู้ร้องเรียนและเบอร์ติดต่อพอครับ
ผม : แค่นี้หรอครับ?? (อารมเหมือนโฆษณาสินเชื่อ สมัครง่ายอนุมัติไว)
จนท : ทางเราไปตรวจสอบเสร็จแล้วจะแจ้งผลให้ทราบภายใน 7 วันครับ

ผมคิดในใจครับว่าถ้าราชการนี่คงต้องเผื่อใจไว้เลยว่า 7 วันupแหงๆ แถมไม่รู้ด้วยว่าจะติดต่อมารึเปล่า เพราะช่องทางการติดตามผลก็ไม่มี วันที่โทรเป็นวันจันทร์ครับ
ถัดมาอีก 2 วัน มี จนท.จากกรมการค้าภายในโทรมาครับ ตอนแรกผมติดสายอยู่เลยไม่ได้รับ (เพราะเห็นเป็นเบอร์แปลก) แต่พี่แกโทรกระหน่ำมากครับ เหมือนเป็นเรื่องเร่งด่วนมาก (4misscall) ผมเลยรีบโทรกลับครับ เมื่อรับสาย

จนท : คุณxxx นะครับ ตอนนี้ทางผมเข้าไปตรวจสอบร้าน xxx มาแล้ว พบว่าไม่มีการติดราคาจริง เลยประสานงานให้ผู้มีอำนาจปรับไปดำเนินการเรียบร้อยแล้วครับ

โอ้โหหหหห สุดยอดเลยครับ!! ทีมกรมการค้าภายในทำงานเร็วมากๆ ตรวจปั้ปปรับ โทรแจ้งผลทันที
จนท : ยอดเงินที่ปรับจำนวน 6,000 บาทครับ (ไม่ติดเมนูเดียว เลยปรับตามนี้) ทีนี้คุณ... มีสิทธิ์มาแสดงตัวเพื่อ "ขอรับสินบนนำจับ" 25% ครับ

นี่ละครับ!! ที่ผมอยากให้ผู้บริโภคทุกคนรับรู้  สรุปเป็นข้อๆตามนี้นะครับ
1. ผู้บริโภคสามารถรัองเรียนได้เลยโดยที่ไม่ต้องมีหลักฐาน ขอแค่ชี้เบาะแสให้ จนท.รู้แล้วเค้าจะเข้าไปตรวจสอบเอง
2. ผู้แจ้งไม่ใช่แค่แจ้งเฉยๆแล้วจบกัน แต่มีสิทธิ์ได้รับสินบนนำจับด้วย 25% จากยอดปรับ (กรณีผมคือ 1,500 บาท)
3. ผู้แจ้งไม่จำเป็นต้องเป็นเจ้าทุกข์ครับ*** อันนี้ผมว่าสำคัญมาก เพราะแต่ก่อนเราจะเข้าใจว่าคนที่มีสิทธิ์รัองเรียนต้องเป็นผู้เสียหายเท่านั้น เวลาเกิดเรื่องอะไรขึ้นมาคนทั่วไปก็จะคิดว่าถ้าผู้เสียหายไม่เอาเรื่องขึ้นมาก็จบ แต่ไม่ใช่เลยครับ แค่เราเป็นเพื่อน คนรู้จัก หรือแค่คนนึงที่รู้เรื่องก็สามารถโทรแจ้งกรมการค้าภายในได้เลยยย นอกจากจะได้ลงโทษคนผิดแล้วยังได้เงินด้วยนะเอ้อ!

หลังจากนี้ก็ตามขั้นตอนครับ คือผมต้องเข้าไปกรอกฟอร์มเพื่อรับสินบนนำจับ แล้วรออนุมัติเงินภายใน 2 อาทิตย์ก็เป็นอันเรียบร้อย

อีกนิดครับ ในกระบวนการทำงานของกรมการค้าภายในจะมี จนท.ลงพื้นที่ทุกวันแบบสุ่มตรวจอยู่แล้ว แต่ถ้ามีคนชี้เบาะแสให้จะเป็นประโยชน์กับเค้ามากๆเพราะสามารถพุ่งเป้าได้เลย จนท.เลยอยากฝากให้ผู้บริโภคทุกคนช่วยกันนะครับ พบเห็นร้านค้าเอาเปรียบผู้บริโภครีบโทรแจ้งทันที 1569 สายด่วนกรมการค้าภายในครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มกราคม 2015, 08:53:29 โดย Payu_login » IP : บันทึกการเข้า
tiwaporon k.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 16:57:32 »

ขอบคุณสำหรับประโยชน์ผู้บริโภคค่ะ
alintacai999
ชั้นประถม
*

ลูกเม็งราย มีน้ำใจ ให้อภัย รักสงบ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 17:01:03 »

ยิ้มเท่ห์

Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 17:15:01 »

ขอบคุณที่นำมาบอกกล่าวจะได้รับทราบกันอย่างแพร่หลายเจ้า

CRF_User
ระดับ ป.ตรี

ใจเขา ใจเรา

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 21:03:48 »

ขอบคุณครับ
CK SPEED PART
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2015, 21:24:23 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  ยิ้ม ยิ้ม
popcom
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2015, 19:53:02 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ คะ
เป็นประโยชน์มากคะ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
c_nupong
ชั้นประถม
*

อริยทรัพย์ที่ต้องแสวงหา

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2015, 20:07:58 »

สุดยอด ทั้งเจ้าของกระทู้  และเจ้าหน้าที่ครับ
หน้า: [1] พิมพ์