เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 02:38:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากใช้สัญญานอินเตอร์เน็ตชั้นล่างจากrounter ขึ้นมาใช้ช้ันบนโดยต่อสายlanพ่วงขึ้นชั้นบนทำยังไง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากใช้สัญญานอินเตอร์เน็ตชั้นล่างจากrounter ขึ้นมาใช้ช้ันบนโดยต่อสายlanพ่วงขึ้นชั้นบนทำยังไง  (อ่าน 745 ครั้ง)
Pithanee
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2015, 10:08:50 »

อยากใช้สัญญานอินเตอร์เน็ตชั้นล่างจากrounter ขึ้นมาใช้ช้ันบนโดยาต่อสายlanพ่วงขึ้นชั้นบนกับตัวเครื่องps3 หรื้อคอมพิวเตอร์ทำยังไงดีคะ สายชั้นล่างมันสั้นเกินจะย้ายจุดก็ยุ่งยาก พอจะมีวิธีแก้ไหมให้ต่อเน็ตผ่าน rounter ได้ใช้ชั้น2คะ หรือมีขายสายlanยาวๆๆเป็นเมตรไหมคะ แนะนำหน่อยคะหรือรับทำไฟสระราคาเท่าไหร่อยู่ในเมืองเชียงราย 0890780790คะ
logincrfocus
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2015, 09:06:42 »

ใช้สายแลนต่อกี่เมตรก็ได้ครับ ไม่แนะนำหากเกิน 50 เมตร
ลอง wifi หรือ powerline ดูไหมล่ะครับ
เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2015, 09:29:55 »

ผมไปเดินสายให้แล้วครับ จาก router ตัวแม่ ไปชั้นบนใช้สายแลนด์ไป 18 เมตรเองครับ

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2015, 11:35:01 »

ผมนึกว่าเสี่ยอัท รับงานไปแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2015, 11:56:09 »

ผมนึกว่าเสี่ยอัท รับงานไปแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมื่อวานผมโทรไปหาลูกค้าแล้วครับ เขาบอกว่าช่างมาเดินสายให้เรียบร้อยแล้ว มาไม่ทันช่างเสกเลยนะครัชไวยังกะลิง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
    จากกระทู้ logincrfocus สายแลนเดินไกลได้ 100 เมตรนะครับ แต่ต้องเป็นสายแลนของแท้เท่านั้น ผมเคยเดินไกล 120 เมตรสถานการณ์บังคับ แต่ยังใช้ได้แต่ค่า Component อาจจะดรอบลงบ้าง แต่ก็ไม่เห็นผล แนะนำไม่เกิน 100เมตรครับ
     สายแลนเวลาเข้าหัว RJ45 ไม่ควรสลับสี ให้วางสีตามมาตรฐาน ทั้ง 8เส้น เพราะสีแต่ละเส้นมีค่า ในการหักล้างสนามแม่เหล็กตามระยะทางที่สัญญาณเดินทางครับ ถึงแม้จะใช้แค่ 4เส้น 1236 ยกเว้น Gigabitครับ ลองสลับสีดูก็ได้ครับทั้งต้นทางและปลายทาง ใช้งานได้ แต่สัญญาณไปได้ไม่ไกลแถมไม่เสถียรอีก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Pithanee
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2015, 12:29:47 »

ขอบคุณคะ
หน้า: [1] พิมพ์