เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 22:07:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  มหกรรมดอกไม้อาเซียน 2014 มหกรรมแห่งการผลาญงบแผ่นดิน
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน มหกรรมดอกไม้อาเซียน 2014 มหกรรมแห่งการผลาญงบแผ่นดิน  (อ่าน 6361 ครั้ง)
whitefang
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 22:52:13 »

....ในอดีต....การจะหาชมดอกไม้เมืองหนาว เช่น ดอกทิวลิป ต้องเป็นคนมีฐานะดี
มีเงินเดินทางไปเที่ยวยุโรป (ฮอลแลนด์ เมืองลิซเซ่  อัมสเตอร์ดัม)

.....ปัจจุบัน....ทาง อบจ.เชียงราย
ได้นำมาให้ ประชาชนคนธรรมดา เดินบนดิน กินข้าวแกง ได้มีโอกาสเชยชม ถ่ายรูป
อย่างใกล้ชิด ไม่ต้องดั้นด้น เดินทางไปต่างประเทศ
หลายคนทั้งชีวิต ก็อาจจะไม่มีโอกาส ได้เดินทางไปชม

ซึ่ง งานใหญ่ก็ต้องมีบ้างสิ่งที่ต้องบกพร่อง ก็ถือว่าเป็นเรื่องปกติ ก็แนะนำ ปรับปรุงกันไปครับ
ถือว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย

สิ่งที่ได้รับด้าน เศรษฐกิจ การท่องเที่ยวเชียงรายดีขึ้น แหล่งท่องเที่ยว ในเส้นทาง
ตั้งแต่เวียงเป่าเป้า ถึง แม่สาย ได้รับอานิสงค์มากมาย

ในฐานะประชาชนคนเชียงราย และนักท่องเที่ยว
และ อีกหลายหมื่น หลายแสนคน หลายล้านคน ได้มีโอกาส สัมผัสสิ่งดี ๆ สวยงาม
สร้างชื่อเสียงให้จังหวัด

ต้องขอขอบคุณ อบจ.เชียงราย และ ขอเป็นกำลังใจให้จัดงานแบบนี้ทุก ๆ ปี ครับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

http://pantip.com/topic/31619324

ตัวอย่างภาพจากต่างประเทศ

อันนี้เป็นความคิดนายกคนเก่า ก็ต้องให้เครดิตเขา

แต่คิดว่าสิ่งที่เจ้าของกระทู้ต้องการจะสื่อ คือแนวคิดการจัดงานมันดีอยู่แล้ว แต่ทำไมเอาความคิดดีๆกับงบมหาศาลมาจัดงานได้ห่วยขนาดนี้

คือเป็นงานที่ดี เพราะแนวคิดงานดี

แต่จัดห่วย คือพูดตามตรงนะ

landscape ก็มีอยู่แล้ว มีคนเค้าทำทำบรรยากาศสร้างสวนไม้งามริมน้ำกกไว้ดีอยู่แล้ว แค่เอาดอกไม้มาลงเอง

จัดเวลาปลูกดีๆหน่อย  แล้วก็คุมงานลงรายละเอียดหน่อย

งานบริหาร ไม่ใช่แค่พูดสั่งตะโกนหวีดร้องโวยวายฯลฯ แล้วงานมันจะเดิน บริหารงานแผ่นดิน ไม่ใช่บริหารริมฝีปาก

คนเป็นผู้นำต้องมีทักษะการสื่อสาร การกระจายงาน การติดตามผล และดุลพินิจที่เฉียบคม งานมันถึงสำเร็จ

อ่อ ขออนุญาตเพิ่มอีกอย่าง เป็นคหสตละกันนะ

คือส่วนตัวสงสารสัตว์ บางตัวดูหน้ามันซึมๆ ช่วยติดตามเรื่องการดูแลอะไรหน่อย

เอาเขามาก็ดูแลให้ดี ไม่งั้นบาป

จริงอยู่ที่ทำให้งานหลากหลาย แต่คือคนก็มาดูดอกไม้ซะส่วนใหญ่

ดูแลดีๆหน่อย

จึงเรียนเสนอมาเพื่อโปรดอนุเคราะปรับปรุงการดำเนินงานให้สำเร็จเป็นหน้าเป็นตาคนเชียงราย  ยิ้มเท่ห์

whitefang
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 23:07:45 »

ก็แปลกอยู่ที่หน้างานดอกไม้ ยังมีรูปคนซึ่งไม่เกี่ยวข้องติดอยู่เลย
ตามถนนก็เห็นถมไป  ไม่เกรงใจบ้างหรือ ?

ใครอ่ะ ?  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จะเป็นไปได้มั๊ยถ้าเทศบาลกับอบจ.จะจับมือร่วมกันสร้างงานนี้เพื่อจ.เชียงราย..เพราะท่านผู้นำทั้ง2หน่วยงานหาเสียงเอาไว้ว่า
จะอาสาเข้ามาพัฒนาจ.เชียงราย แม้จะคนละหน่วยงานก็เถอะ ถ้าท่านๆจริงใจที่เข้ามาพัฒนาจ.เชียงรายของเราจริง
...ถ้าหากเป็นไปได้จริงงานๆนี้คงจะสวยงามอลังการมาก สมกับเป็นงานของจ.เชียงรายจริงๆ

เห็นตวย

แต่ก็ยากอยู่ เหมือนตอนนั้นเทศบาลเปลี่ยนขั้วผู้บริหาร โดยได้อยู่ขั้วอบจ.ปัจจุบัน (สมัยนายกส...)

อบจ.โดยร... ขอจัดที่หาดเชียงราย (ที่เดิม) แต่ส. ไม่ค่อยให้ความร่วมมือ

ก็ต้องระเห็ดมาสร้างสวนไม่งามริมน้ำกก (ที่จัดปัจจุบัน)

ซึ่งตอนนี้ คำถามก็คือว่าฝั่งไหนเป็นผู้ปฎิเสธการร่วมมือกัน ? ใครแสดงน้ำใจนักกีฬาและใครเล่นการเมือง ?

ตามที่ผมออกตัวแต่แรกครับ ว่าผม ไม่ใช่ฝ่ายไหน มันเป็นความคิดที่ดีครับ หากเราจะมองในมุมดีดี
เลือกมองแต่สิ่งดีๆ สิ่งสวยงาม 

แต่จะปฎิเสธไม่ได้เลยว่า หากเราไม่มองข้อบกพร่องด้วย แล้วเราจะเอาอะไรไปพัฒนางานในปีหน้าล่ะครับ

อย่างที่ผมลงท้ายไว้ คือ อยากให้มีการพัฒนาให้ดีขึ้น ไม่ใช่ยิ่งจัดยิ่งแย่  สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อ คือ

หากแม้แต่คนเชียงราย ยังเห็นข้อผิดพลาด และเตือน คุณยังไม่ฟัง ก็คงคุยกับใครไม่รู้เรื่องแล้ว

จริงๆแล้ว อย่างหลายๆคนบอก งานนี้มันน่าจะผนวก ร่วมกันทำ แต่ด้วยเหตุผลทางการเมือง และเหตุผลส่วนตัว พวกคุณกลับหันหลังให้ซึ่งกันและกัน ทำตัวเป็นตากับตีน ทะเลาะกันจนทำให้งานออกมากร่อยมาก 

ดูบรรยากาศทั้ง 2 งานแล้วเทียบกันดูนะครับ (ตอนเทียบอย่าลืมดูงบประมาณของแต่ละหน่วยงานด้วย)

ซึ่ง อบจ. งบต้องมากกว่าเทศบาลแน่นอนครับ แต่เขาจะเจียดงบกันยังไงผมไม่ทราบ จะถามก็ไม่ได้เพราะเป็นความลับของทางราชการ ต้องมีหนังสืออนุญาตให้ตรวจสอบ

ดูๆแล้ว ทั้งสองที่คงได้งบการจัดงานปีนี้น้อยลงหรือ ราคาข้าวของคงแพงขึ้น  แต่ที่ผมตั้งกระทู้วิจารเพียงแค่มหกรรมดอกไม้อาเซียน เพราะพื้นที่ใช้มาก ดังนั้นการบริหารจัดการต้องมืออาชีพกว่านี้ครับ ของเทศบาล พื้นที่แคบและจำกัด การดูแลเลยทั่วถึงกว่า

มันก็เหมือนกับ ระหว่างลูกคุณ เรียนอยู่ อนุบาล กับ อีกคนนึงเรียนม.ต้น  หากทั้งสองคนนี้ อึราดกางเกงตัวเอง คุยจะมองว่า ใครไม่รับผิดชอบต่อตนเองมากกว่ากัน  (ด้วยเหตุผลเดียวกันคือ เข้าห้องน้ำไม่ทันเพราะมัวดูการ์ตูน)

ถ้าเป็นผม ผมต้องดุคนโตมากกว่า เพราะเขามีวุฒิภาวะที่มากกว่า เช่นกันกับ เทศบาลและอบจ. อบจ.ศักยภาพสูงกว่า ดังนั้นผมจึงเจาะงานมหกรรมดอกไม้อาเซียนครับ

สิ่งที่ผมอยากเห็นมากที่สุดคือ ปีหน้า งานจะออกมาได้ดีมาก จนทำให้ผมหน้างาย แล้วต้องรีบลบกระทู้นี้ เพราะอับอายที่ไปติเขาครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

skyline26
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2015, 10:29:21 »

จัดงานแข่งกันครับ  นายกคนเก่าน่าจะเอาคนส่งดอกไม้เดิม  ไปไว้ที่สวนตุง  เหมือนไม่พอใจว่า
"ฉันน่ะ  เป็นคนคิดการจัดงานดอกไม้นี้ขึ้นมา"  จึงใช้พื้นที่ซึ่งสามีเป็นนายกเทศมนตรีนครเชียงราย
มาจัดแข่ง  ถ้าไม่คิดมากก็ไม่เป็นไร  แต่คนเชียงรายเขารู้ทั้งจังหวัดว่าจัดแข่งกัน  ความจริงน่าจะร่วมมือกัน
เพราะต่างคนต่างอาสาเข้ามาทำงานเพื่อประชาชนชาวจังหวัดเชียงราย  และก็เป็นชาวจังหวัดเชียงราย
แต่อย่างว่า  ต่างคนก็มีการเมืองระดับชาติหนุนหลังอยู่  อย่างฟุตบอลก็เหมือนกัน  มีเชียงรายยูไนเต็ด
ก็มีเชียงรายซิตี้  (กลัวชาวบ้านลืมหรือไงก็ไม่รู้)  ความจริงก็เป็นสิ่งที่ดีที่สนับสนุนกีฬา  แต่ไม่ได้โลกสวยนะครับ  มันคือการแข่งขันกันของสองฝ่าย  ต่างคนต่างไม่ยอมกัน  ไม่สามัคคีกัน  มีทิฐิ  คนเชียงรายเขารู้กันหมดว่าจัดงานแข่งกัน

มั่วแล้วล่ะ!

ถ้ารู้ประวัติศาสตร์จริงๆจะรู้ว่าอบจ.ขั้วปัจจุบันนี้เมื่อก่อนเขาโจมตีผู้ริเริ่มงานว่า"ผลานงบ" และถ้าหากได้เป็นจะ"ไม่จัดต่อ"

ชาวบ้าน ผู้ประกอบการ เกษตกร นักธุรกิจเขาก็เซ็งไปตามๆกัน

ก็เลยต้องขอร้องอ้อนวอนให้ขั้วเก่าเขาจัดที่ เทศบาล เพิ่มรายได้ กระตุ้นเศรษฐกิจ

เอาล่ะ ทางคนเก่าเห็น เล็งเห็นประโยชน์กับท้องถิ่นก็ให้สามีตั้งงบไว้เตรียมจัดงาน "นครเชียงราย นครดอกไม้งาม"

วันดีคืนดี  ไม่รู้ผีอะไรดลใจทั่นนายกขั้วนี้จากไหน เปลี่ยนใจ จัดใหม่แข่งซะงั้น

เป็นอันว่าเชียงรายก็มี 2 งาน

(ยังดีงานดอกไม้ในเมืองไซส์ mini ช่วยกู้หน้ากู้ตาจังหวัดไว้ได้บ้าง)

ไม่งั้นชาวเชียงรายคงขายหน้าแย่  ก็อะไรล่ะ ดอกอาเซียน พูดชื่อซะใหญ่โตหนำซ้ำจัดแย่กว่าเดิม แต่ใช้งบมากกว่าเกือบ 10 เท่าของคนเก่า (อ้างอิงจากงบปีที่แล้วที่มากกว่านางรั...ามหาศาล ใครสงสัยดูงบท่องเที่ยวในเว็บอบจ.ได้ โดยเปรียบเทียบงบคนเก่ากับเมียตู้เย็นปีที่แล้ว)

....

ส่วนตัวมองว่า ถ้าเทศบาลเห็นว่าอบจ.จัดดี เขาก็คงไม่ต้องจัดแล้วล่ะ

แต่คนกรุง นักท่องเที่ยว ฯลฯ ตั้งหน้ามาดูดอกสวยๆ แต่มาถึงละห่วย

มีงานในเมืองแก้ขัดไปก่อนก็ดีไม่น้อย

คหสต.

ข้อมูลท่านแน่นมากครับ แหล่งอ้างอิงชัดเจน  ยิงฟันยิ้ม

การตอบกระทู้ที่ดีต้องมีข้อมูลประกอบที่เชื่อถือได้ครับ

จากนั้นก็ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของท่านผู้ชม...... ยิ้มเท่ห์

updoon
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2015, 10:53:00 »

ฝั่งทางเทศบาล เขามีประสบการณ์จัดมาเป็น 10 ครั้ง(ตอนเป็น นายก อบจ.)ต้องให้เครดิตเขาครับ ส่วนฝั่ง อบจ.ใหม่ เพิ่งทำครั้งที่ 2 เลยตะกุกตะกักเป็นธรรมดา คงเทียบกันไม่ได้ ของ อบจ.ปัจจบัน ถ้าเทียบกับปีที่แล้ว เรื่องการจัดดอกไม้ ผมว่าดีขึ้น ดอกแน่นกว่า และเป็นสัดส่วนทั่วถึงพื้นที่กว่าปีที่แล้ว แต่ไฮไลท์ที่หายไป คือ อุโมงค์ดอกไม้ ได้อุโมงค์ไฟมาแทน ยิ้มกว้างๆ

เรื่องดอกไม้ ได้ยินมาจากปีที่แล้วว่า ดอกไม้จากผู้ผลิตสวยๆเขาทำสัญญาส่งให้กับผู้จัดที่สวนตุงฯ ครับ ฝั่ง อบจ.เลยต้องไปหาที่อื่นที่ด้อยกว่า ไม่ทราบจริงเท็จแค่ใหนและมีผลถึงปีนี้หรือไม่

แข่งกันจัดก็ดีนะครับ ถ้าแข่งทางด้านคุณภาพ จังหวัดได้ประโยชน์แน่นอนครับ

ตกลงจะเบี้ยวใช่ใหม แค่เนี๊ยะนะ...กระจอกว่ะ...
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2015, 11:12:29 »

ผมไปมาสองปี ไม่ประทับใจ ปีนี้ก็เลยไม่ไปอีก
ไม่สวย และไม่เข้าคอนเซป งานดอกไม้ แต่ไปเน้นสัตว์ นึกว่าเทศกาลสิงสาราสัตว์นานาชาติซะอีก
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2015, 15:55:26 »

ความเห็นส่วนตัว พื้นที่ก็มากมาย เป็นพื้นที่ปิดชัดเจน  เป็นไปได้มั๊ย  ถ้า.....

-แข่งกันชัดๆไปเลย    แบ่งพื้นที่เป็น 2 โซน  ต่างคนต่างจัด   แต่ในพื้นที่เดียวกันนะ 50-50  ค่าใช้จ่ายกลางหารคนละครึ่ง โฆษณาให้เต็มเหนี่ยวไปเลย ป้ายใหญ่ป้ายเล็กของใครของมัน จะถ่ายรูปติดจะโชว์อะไรก็เต็มที่ ไม่ไช่การเลือกตั้งสักหน่อย  ทีนี้ดอกเต็มไปหมด ไม่ต้องเกทับกัน

- พื้นที่ที่เหลือ (ที่ไม่รู้จะทำอะไร) หากมี  ก็จัดเป็นงานกาชาดดอกไม้ ให้แต่ละอำเภอหรือแต่ละสวน-แต่ละท้องถิ่น-แต่ละฟาร์ม มาใช้พื้นที่ เหมือนงาน Expo บ้านและสวน หรือเกษตรแฟร์  ขาใหญ่คือ อบจ.กับเทศบาล คงสวยงามในพื้นที่ของตนเป็นหลัก แข่งขันกันแบบนักกีฬารู้แพ้รู้ชนะ  คนจะได้ไปที่เดียวจบ  เลือกชมตามใจชอบ ไม่เลือกที่รักมักที่ชัง คนค้าขายก็แฮบปี้  เหมือนอีสานแห่เทียนพรรษา อยู่คนเดียวก็งั้นๆแต่พอไปรวมกันจุดเดียวมันยิ่งใหญ่ตระการตา  ตัดแค่คำว่า ฉันจะต้องยิ่งใหญ่คนเดียวออกไป

- ลงที่เดียว งบฯสนับสนุน จาก การท่องเที่ยวฯ ก็ไปที่เดียว ไม่อึกอักหรือต้องแบ่งเป็น 2 ก้อน

- นักท่องเที่ยวคนนอกไม่ได้รู้เบื้องลึกว่า คนเชียงรายเรามีขั้ว (ซึ่งก็ไม่ต้องรู้หรอก แยกจัดสิ..เค้าได้คำตอบเสมอว่าบ้านเราไม่สามัคคี)  เค้าก็จะเก็บความประทับใจจากปากต่อปาก  ให้งานนี้ยั่งยืนต่อไปในอนาคต

ผมรู้ว่าปีนี้จะหดหู่ตั้งแต่เห็นการประชาสัมพันธ์ใน TV แล้ว  ใครแย่งพื้นที่ได้ อีกฝ่ายก็ไม่ออกซ้ำ...แล้วก็เป็นจริง
( ปีหน้าเอาใหม่นะ  สำคัญอย่าไว้ใจ ออแกนไนซ์รับจัดมากนัก..บางที กำไร..เมื่อต้องมี งานฟรีก็จะกลายเป็นติดขัดไปหมด.. ค่าเช่าหฤโหดเกิดขึ้น เดี๋ยวจะกลายเป็นงานพ่อขุนฯ2 ไป)

ball2522
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2015, 16:51:26 »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เรื่องการจัดงานดอกไม้ ทั้งของฝั่ง อบจ และ เทศบาล การจัดงานทั้งสองงาน มีดีบ้างไม่ดีบ้าง อาจจะถูกใจใครหลายๆคนและไม่ถูกใจ บางคนเป็นคนเชียงรายเข้ามาดูทุกๆปี ก็อาจเกิดการเปรียบเทียบทั้งสองงานเป็นเรื่องธรรมดา แต่คนต่างถิ่นหรือนักท่องเที่ยวส่วนมากอาจจะมาครั้งแรกก็อาจจะเกิดความประทับใจกลับไปเพราะมาปีนี้ปีที่แล้วไม่ได้มาก็ไม่รู้ว่าดีกว่าปีโน้นนี่นั่นไหม แต่อยากจะทราบว่าจุดประสงค์รองลงมาจากการที่ อบจ และ เทศบาล จัดงานดอกไม้นั้น นอกจากเพื่อความสวยงามของแหล่งท่องเที่ยวในจังหวัดแล้วนั้น คุณทำกันเพื่ออะไรครับ? ตอบโจทย์กันง่ายๆอย่างนึงคือ หากคุณจัดงานในนาม อบจ หรือ เทศบาล ใช้งบของรัฐ เวลาคุณขึ้นป้ายบอกสถานที่จัดงานหรือวันเวลาป้ายโฆษณา แน่จริงหรือทำเพื่อจังหวัดจริงๆอย่าขึ้นรูปพวกคุณๆเลยครับทั้งสองฝ่าย ดูเหมือนหาเสียงยังไงไม่รู้ อบจ เหมือนมีคนที่อยู่ในป้ายคนเดียวที่จัดงานและเทศบาล คนที่ไม่เกี่ยวข้องก็เอามาขึ้นป้าย เพื่อ??? สรุปให้นะ จัดงานเหมือนหาเสียง คุ ณควรให้เครดิตเพื่อนร่วมงานกันบ้างนะ หากจะมีรูปก็ขึ้นให้หมดทั้ง อบจ และ เทศบาล หากไม่มีรูปก็ไม่ต้องมีสักคน จะได้พ้นคำครหา จะดีไหมครับเจ้านาย!!
waannoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2015, 20:08:59 »

ผมว่าเจ้าของกระทู้ที่อ้างว่าไม่เข้าข้างฝ่ายไหนนะ
ผมว่าเข้าข้างขั้วอำนาจเก่าเห็นๆ
ชัวๆๆฟันธง
overmage
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 13:50:24 »

ผมว่าเจ้าของกระทู้ที่อ้างว่าไม่เข้าข้างฝ่ายไหนนะ
ผมว่าเข้าข้างขั้วอำนาจเก่าเห็นๆ
ชัวๆๆฟันธง

กลับไปอ่านโพสแรกๆของผมก่อนค่อยมาฟันธง  (เขาถึงประชดว่า คนไทยอ่านหนังสือปีละ 8 บบรทัด)
NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 16:07:23 »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ เรื่องการจัดงานดอกไม้ ทั้งของฝั่ง อบจ และ เทศบาล การจัดงานทั้งสองงาน มีดีบ้างไม่ดีบ้าง อาจจะถูกใจใครหลายๆคนและไม่ถูกใจ บางคนเป็นคนเชียงรายเข้ามาดูทุกๆปี ก็อาจเกิดการเปรียบเทียบทั้งสองงานเป็นเรื่องธรรมดา แต่คนต่างถิ่นหรือนักท่องเที่ยวส่วนมากอาจจะมาครั้งแรกก็อาจจะเกิดความประทับใจกลับไปเพราะมาปีนี้ปีที่แล้วไม่ได้มาก็ไม่รู้ว่าดีกว่าปีโน้นนี่นั่นไหม แต่อยากจะทราบว่าจุดประสงค์รองลงมาจากการที่ อบจ และ เทศบาล จัดงานดอกไม้นั้น นอกจากเพื่อความสวยงามของแหล่งท่องเที่ยวในจังหวัดแล้วนั้น คุณทำกันเพื่ออะไรครับ? ตอบโจทย์กันง่ายๆอย่างนึงคือ หากคุณจัดงานในนาม อบจ หรือ เทศบาล ใช้งบของรัฐ เวลาคุณขึ้นป้ายบอกสถานที่จัดงานหรือวันเวลาป้ายโฆษณา แน่จริงหรือทำเพื่อจังหวัดจริงๆอย่าขึ้นรูปพวกคุณๆเลยครับทั้งสองฝ่าย ดูเหมือนหาเสียงยังไงไม่รู้ อบจ เหมือนมีคนที่อยู่ในป้ายคนเดียวที่จัดงานและเทศบาล คนที่ไม่เกี่ยวข้องก็เอามาขึ้นป้าย เพื่อ??? สรุปให้นะ จัดงานเหมือนหาเสียง คุ ณควรให้เครดิตเพื่อนร่วมงานกันบ้างนะ หากจะมีรูปก็ขึ้นให้หมดทั้ง อบจ และ เทศบาล หากไม่มีรูปก็ไม่ต้องมีสักคน จะได้พ้นคำครหา จะดีไหมครับเจ้านาย!!

ใช่ป้ายนี้หรือเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หนอนน้อย
กระดื๊บ กระดื๊บ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

รักในสิ่งที่ทำ แล้วอะไรก็จะดี

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 16:23:55 »

ปีนี้ไม่ได้ไปเลยใกล้ๆแท้ๆ ยิงฟันยิ้ม

Tel.087-7268139
waannoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 20:27:47 »

อ่านแล้วโว้ย
แต่มันเป็นอย่างที่ว่านั่นแหละ
เจ้าของกระทู้เอ้ย ห้าๆ

NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 22:16:02 »

วันนี้พาน้องๆ ต่างจังหวัดมาเที่ยว ไปเดินเที่ยวงานดอกไม้บานที่สวนตุง ไม่ต้องอธิบายดูจากภาพล่ะกันครับ  ฮืม

doodee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2015, 22:16:40 »

ผมสงสัยมานานแล้วว่าคุณในรูปเขามีหน้าที่ตำแหน่งในส่วนของเทศบาลหรือคับเขาถึงมีรูปขึ้นเพราะผมเข้าใจว่าเขาแพ้เลือกตั้งใช่หรือป่าวคับ เขาไม่น่าจะมีหน้าที่ต่อนี่หรือว่าผมเข้าใจผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มกราคม 2015, 20:38:50 โดย doodee » IP : บันทึกการเข้า
doodee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 20:40:13 »

ยิงฟันยิ้ม;D ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มกราคม 2015, 20:42:35 โดย doodee » IP : บันทึกการเข้า
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 21:52:06 »

อย่าไปโยงการเมืองเลย มาวิจารณ์เรื่องการจัดงานดีกว่า ถ้าโยงเรื่องการเมืองเดียวยาวแน่เพราะต่างคนต่างฝ่ายก็มีแผลเหมือนกัน
skyline26
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2015, 23:16:58 »

อย่าไปโยงการเมืองเลย มาวิจารณ์เรื่องการจัดงานดีกว่า ถ้าโยงเรื่องการเมืองเดียวยาวแน่เพราะต่างคนต่างฝ่ายก็มีแผลเหมือนกัน

เห็นด้วยครับ เอาแค่งานละกันครับ ข้อดีข้อเสียทุกคนก็คงเห็นเหมือนๆกัน ต่างกันก็แค่แฟนคลับที่รักไม่เหมือนกัน  ฮืม ฮืม ฮืม
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2015, 08:04:54 »

ผมไปมาตั้งแต่วันเปิดงานนะครับที่สวนตุง ไปมาหลายครั้งแล้ว ถ่ายรูปมาฝากก็มีบางส่วน เคยถามคนเฝ้าสวนตอนเช้า ๆ ได้คำตอบว่าที่ดอกไม้หายไปเพราะโดนฝนตกสามสี่วันต่อเนื่อง ในช่วงนั้นเลยหาดอกไม้สวย ๆ มาใส่แทนยาก และเดาว่าเลยมีปัญหาต่อเนื่องมาตลอดครับ สงสารดอกไม้มาก ๆ ยิ่งช่วงนี้มีแดดจ้าช่วงกลางวันด้วย

ส่วนงานดอกไม้อาเซียนก็ไปมาสองสามครั้งครับ ทั้งกลางวันและกลางคืน มีความรู้สึกเหมือนเป็นสวนทั่ว ๆ ไปที่ปรับปรุงให้ดีขึ้นจากปีก่อน แต่ยังคงไม่มีจุดเด่นมากพอ จะแย่ตรงนี้ล่ะครับ กลัวคนที่เคยไปแล้วจะเข็ดและไม่ไปอีกเลยในปีต่อ ๆ ไป ถ้ายังคงเป็นแบบนี้

doodee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2015, 09:54:48 »

ผมสงสัยมานานแล้วว่าคุณในรูปเขามีหน้าที่ตำแหน่งในส่วนของเทศบาลหรือคับเขาถึงมีรูปขึ้นเพราะผมเข้าใจว่าเขาแพ้เลือกตั้งใช่หรือป่าวคับ เขาไม่น่าจะมีหน้าที่ต่อนี่หรือว่าผมเข้าใจผิด
แต่อันนี้ผมอยากรู้จริงๆนะคับไม่ได้โยงการเมืองเพราะมีคนถามผมซึ่งผมเป็นคนเชียงรายแต่ผมตอบไม่ได้เพราะไม่รู้เลยอยากรู้เท่านั้นเองคับ ใครรู้บอกหน่อยก็ได้เน้อคับ  งานดอกไม้ผมไปทุกปีคับเขามีอะไรใหม่ๆเพิ่มเติมเสริมแต่งเข้ามาทุกปีแต่ที่เหมือนเดิมก็คงจะเป็นดอกไม้เมืองหนาวเรานี่แหล่ะคับที่ยังคงให้ความสวยงามให้แก่แขกผู้มาเยือนเชียงรายได้ดูความสวยงามของดอกไม้ที่มีอยู่คู่ชาวเชียงรายตลอดไป  อยากให้จัดกันหลายๆที่แบบนี้แหล่ะ  คนที่เขาจะมาเที่ยวเขาจะเลือกที่เที่ยวเองชอบที่ไหนไปที่นั่น
james_cr2001
magdafVE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2015, 09:14:13 »

สวนตุง ไม่มีที่จอดรถเลย วนไปวนมาหลายรอบ ห้ามจอด
ทุกที่เอาเชือกมาขึงบอกห้ามจอด เลยอดดู ตอนนี้จอดได้ยัง
ดอกเหี่ยวหมดแล้วเหรอ

หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์