เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 14:44:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักตกปลาเชียงราย (ผู้ดูแล: >> A.P.COMPUTER <<)
| | |-+  น้าๆครับ ผมควรเปิดให้เหมา อยู่หรือเปล่าครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน น้าๆครับ ผมควรเปิดให้เหมา อยู่หรือเปล่าครับ  (อ่าน 1590 ครั้ง)
Ahn Kowi
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 08:21:50 »

ตามหัวเรื่องเลยครับ จริงแล้วผมเป็นคนไม่ค่อยเรื่องมาก ออกจะใจดีเกินไปด้วย

เรื่องปลาผมไม่เคยเอาเปรียบลูกค้า เติมปลาให้ตลอด ปลาก็เกรดดีๆ ทั้งนั้น กักอาการปลาอย่างดี

ราคา 150 บาท ผมคิดว่าไม่แพง จะลงสองคันผมก็ให้ ตกถึง 1 ทุ่ม ผมก็ปล่อย

ผมตามใจลูกค้าเสมอ จะนอกเกมส์บ้างไม่ว่ากัน คิดว่าเห็นลูกค้ามีความสุขผมก็สุขด้วย บ้างครั้งเหมาแล้วได้ปลาน้อย ขอปลาสวายผมก็ให้ฟรี แบ่งใจหากันตลอด

แต่ที่ผมรับไม่ได้มีสองเรื่องครับ

1. เบ็ด เกิน 2 ขอ จนน่าเกลียด มันมีมานานแล้วครับ แต่พอผมไม่พูด ชักจะเยอะขึ้นจนปลาไม่ใหวแล้ว
2. เอาปลาสวาย ยัดลงถัง (กรณีเหมาปลาเกล็ด) จริงๆ ขอผมก็ให้นะครับ ไม่ต้องขโมยก็ได้

ผมพูดในกรณีนี้เกิดขึ้นที่เหมาบ่อปลาเกมส์ นะครับ น้าๆ คิดเห็นว่าไงครับ

ผมอยากทำบ่อให้นักตกปลามีความสุข ยังไงผมก็ขอนะครับ ปีใหม่แล้ว เราเริ่มกันใหม่ดีกว่า นักตกปลาดีๆ ก็เยอะ เขาจะได้มีความสุข กับเราด้วย

ขอบคุณครับ

ปล. อุปกรณ์ ในภาพ ผมเก็บได้ข้างบ่อ และสภาพปลาผม ที่รอดมาจากเบ็ดได้
แต่แผลจากการวัก ก็ทำให้เกิดการอักเสบจนลามเป็นแผลใหญ่ ปลายังไม่ตายแต่ทรมานมากครับ

* 20141227_173255-1.jpg (31.1 KB, 1067x600 - ดู 1019 ครั้ง.)

* 20141228_160748-1.jpg (37.79 KB, 1067x600 - ดู 1052 ครั้ง.)

* 20140718_152802-1.jpg (104.81 KB, 1067x600 - ดู 970 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 22:16:01 โดย Ahn Kowi » IP : บันทึกการเข้า
H!Q_One
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 08:41:01 »

ส่วนตัวนะครับ

ผมว่าตั้งแต่พี่อั๋นเปิดเหมาเนี่ย

ผมรู้สึกว่าปลาเริ่มเขี้ยวนะครับ

เพราะส่วนมากคนที่มาเหมา

จุดประสงค์เดียวของเขาคือ..เอาปลาออกให้ได้มากที่สุด

โดยที่บางคนก็ไม่เลือกวิธี..ทั้งดี..และไม่ดี
kiza_golf
แฟนพันธ์แท้
*

ไปให้สุด ทุกทางฝัน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 09:08:16 »

นิสัยไม่ดีครับคนแบบนี้ โดยส่วนตัวผมกล้าพูดเลย ไม่เคยใช้เบ็ดเกินสองขอ ยกเว้นตีตะกร้อเท่านั้น เคยไปนั่งคุยกับเจ้าของบ่อปลาหลายๆบ่อเหมือนกัน ทุกบ่อเจอปัญหาเดียวกันเลยครับ บางครั้งไปตีเหยื่อล่อจำพวกกระดี่ เกาะมาเป็นพวงๆเลย ทั้งๆที่เป็นบ่อปลาชั่งกิโลฯออก ผมเคยคิดอยู่ว่า คนจำพวกนี้ มันไม่มีปัญญาตกได้เลยหรอ ผมลองไปตก บางครั้งได้เยอะจนเอาออกไม่ไหวเลย

ปล.บ่อข้างสนามบินมฟล.
ปล.2อยากรู้ต้องลองไปปั่นกระดี่เล่นดู

0 8888 6 88 53 / 091 492 6682 ก็อปแก็ป  เชียงราย
วุฒิชัย อินทะรังษี   842-0-11695-5  ธ.กรุงไทย

บ้านป่ายาง แม่คำหลัก 7 แม่จัน เชียงราย
ศึกษารายละเอียดให้ดี ก่อนกดเบอร์นะครับ
mongkonareraiyon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 09:29:16 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
>> A.P.COMPUTER <<
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 09:29:40 »

ต้องเดินๆ ดูกันละครับ แบบว่าเห็นใครเอาปลาขึ้นแปลกๆ ติดตัวบ้าง หงายท้องมาบ้าง ก็ขอเข้าไปดูเบ็ดเลยครับ บ่อ ก็บ่อเรา ถ้าเขาไม่เกรงใจก็ต้องติกันหน่อยครับ

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

กำว่าเฒ่า อู้เบาๆ ก็เจ็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 09:46:24 »

จับได้ต้องประณามครับ
ผมไปตกบ่อนี้บ่อยๆ เสาร์บ้าง อาทิตย์บ้าง ไปเพื่อคลายเคลียด ตกบ่อเหมาบ้าง ตกบ่อชั่งกิโลบ้างได้ปลาบ้างไม่ได้บ้าง ผมไม่ซีเรียส ทำไงได้ครับ ก็คนมันชอบตกปลา ถึงแม้ไม่ได้ปลา ก็ขอให้ได้จับคันเบ็ดก็พอ แต่ไปทีไรต้องได้ทุกครั้งก็คือ เบียร์ลีโอครับ ได้หลายกระป๋องเลย
เจอแบบนี้ต้องจัดการละครับ เอาเปรียบเกินไป เปิดต่อไปครับพี่

ยามตุ๊ก บ่ามีคนตวย ยามรวย ตวยกั๋นเป็นปุ๊ก
jj
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 10:14:44 »

เกิ๋นไปแต้ๆคับ ตกใจ
BanZi2524
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 11:17:56 »

เห็นใจเจ้าของบ่อจริงๆครับแบบนี้ ผมเห็นหลายบ่อที่เจอแบบนี้
วักกันจนเคยตัว จนปลาหลาบไม่กินเบ็ด แล้วก็เปลี่ยนไปวักที่บ่ออื่น
หลายที่ก็ห้ามสปิ๋วเข้าเพราะน่าเบื่อถ้าต้องตามเช็คตลอดเวลา
ผมก็สปิ๋วครับแต่ไม่เกิน2ขอ(ส่วนใหญ่ขอเดียวตลอดครับ ตกเหมาตลอดด้วย)
บ่อดีๆแบบนี้ปิดไปก็น่าเสียดาย ผมว่าตกกันดีๆปลามันก็กินเบ็ดครับ
แสงสว่าง
มัธยม
*

"ด้วยสมองและสองเรา"

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 14:17:57 »

เอาเปรียบปลาเกินไปครับ

096-7539161 หรือ LINE ID: supong1701
pot_372
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 14:18:54 »

คนแหกกฎมันก็เห็นมีหลายคนอยู่คับ จ่ายตังส์คันเดียวพอเจ้าของบ่อเผลอแอบลงเป็นสอง เป็นสาม ยิ่งคนเยอะยิ่งเช็คลำบาก
ส่วนเรื่องวักปลา จะห้ามเกินสองขอคงลำบาก ตอนแรกก็สองขอพอเผลอมาเป็นตับ ไปขอดูบ่อยก็ทำอารมภ์เสีย(ฮาบ่าจ่อมก็ได้บะ) แต่รูปแรกนี่เกินไปละครับ เห็นใจเจ้าของบ่อจริงๆ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
คนหนองหม้อ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2014, 21:09:02 »

คิดเป็นโลเลยครับ ใครวักบอกทีหลัง(ตอนจ่ายตังค์อ่ะนะ)ว่าคุณทำผิดกติกาเลยคิดเป็นกิโล  ดูหน้ามันสิครับ คราวนี้
Ahn Kowi
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 10:44:00 »

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านนะครับ  ตัวผมเองยังมั่นใจเสมอว่า คนที่นอกกติกาเป็นส่วนน้อยของนักตกปลาเท่านั้น

นักตกปลาเชียงรายส่วนใหญ่แล้วเป็นมืออาชีพ และเข้าใจกฎกติกาดี

ยังไงแล้วชีวิตก็ต้องเดินต่อไป ตราบใดที่ผมเลือกที่จะทำอาชีพนี้

เราก็ต้องทำต่อ เพราะไม่รู้จะทำอาชีพอะไรแล้ว ในเมื่อเราเดินมาใกลถึงเพียงนี้

ก็ขอแค่ความเข้าใจ สงสารครับ  ผมยังยืนยันว่าอยากเห็นนักตกปลาทุกท่านมีความ

สุข และผมจะทำบ่อให้ดีที่สุดครับ

ปล. เมื่อวาน เริ่มปล่อยปลา นิลรุ่นใหญ่อีกชุดครับ ลงทั้ง 3 บ่อ

วันศุกร์ ที่ 2 มกราคม 58  เจอกันที่แม่ลาว นะครับ

* 20141230_122920-1.jpg (71.12 KB, 1067x600 - ดู 763 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 12:24:57 โดย Ahn Kowi » IP : บันทึกการเข้า
มงคล
ระดับ ป.ตรี
*

เหนื่อยการ แต่ใจอย่าท้อ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 11:32:36 »

ตกปลาแบบนี้เขาเรียกว่าหาปลา การตกปลาที่ดีต้องปฏิบัติตามกฎกติว่าที่เจ้าของบ่อตั้งไว้  ถ้ารับและปฏิบัติตามไม่ได้  ก็กลับไปหาบ่ที่ตกแบบไหนก็ได้

ผมไม่เข้าบ่อตกปลามาเกือบ ๆ 5 ปี  เพราะ
เสียงดังเอะอะโวยวาย  สร้างความรำคาญให้ผู้อื่น  ไม่มีสัมมาคารวะ  ยกตนข่มท่าน  ไม่เกรงใจคนตกข้าง ๆ  ปลากินตรงไหนโยนเบ็ดไปตรงนั้น  อุปกรณ์ตกปลาไม่ครบ  หาเอาจากคนรอบข้าง ปลาไม่กินเบ็ด  สะบดคำหยาบออกมา  ปลาตัวใหญ่กินลากสายออกซ้าย-ออกขวา  ไม่ยอมเก็บสาย  แถมไม่พอตวัดเบ็ด กะให้สายคันที่ปลาติดขาด  และไม่ปฏิบัติตามกฎของทางบ่อที่ตั้งไว้ พลอยให้คนรอบข้างลำบากไปด้วย   ใจเขาใส่ใจเราคนตกปลาเหมือน   

เทคนิคการตกปลา  นักตกปลาเขาไม่หวงกัน  แต่ที่เขาไม่ยอมบอกเพราะเหตุผลข้างบนที่กล่าวมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 11:44:54 โดย มงคล » IP : บันทึกการเข้า

นายมงคล หมื่นเกี๋ยง
ร้านถ่ายเอกสารมงคล หน้าวิทยาลัยเทคนิคเชียงราย
โทร.087-6614381, 053-752795
lamtaetae
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2014, 15:58:01 »

คิดเป็นโลเลยครับ ใครวักบอกทีหลัง(ตอนจ่ายตังค์อ่ะนะ)ว่าคุณทำผิดกติกาเลยคิดเป็นกิโล  ดูหน้ามันสิครับ คราวนี้

ผมว่า ทำแบบพี่คนนี้อะครับ

แล้วผมก็ขอปะณามการกระทำแบบนี้ครับ  เต็มที่ สองขอก็เกินพอละ และการตกแบบเบ็ดกวัักแบบเขานี่แหละ ที่ทำให้ปลาไม่กินเบ็ดละ และถ้านำปลาขึ้นไม่ได้  ปลาก็เจ็บอีก  สงสารเจ้าของบ่อครับ ที่โดนแบบนี้ครับ เล่นอย่างมีกติกา เถอะ
ironman
มัธยม
**

จุ๊ก กรู..!วันละนิด จิตแจ่มใส

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2015, 16:59:02 »

ก็มีอีกวิธีครับ คิดเป็น กิโล ค่าคันต่างหาก อย่างบางคนไปตกเพื่อพักผ่อน ถ้าเหมาคัน มันเครียดไปอย่างเช่น ค่าคัน 20 ปลาออก แล้วแต่ชนิดปลา เช่น ปลานิล โลละ45 ช่อน80  (อันนี้เป็นราคาบ่อวิน แม่สาย ) แล้วทำยังไงให้คนติดใจ ปลากินเร็วครับ ทำให้ปลากินเร็วด้วยการให้อาหาร พอปลาเคยกินมันก็จะไม่ระแวงเบ็ดแล้วครับ ปลาก็กินเต็มปาก อย่างผมไปตกพักผ่อน ตัวเบ็ดก็บีบเงี่ยงทิ้งได้ตัวใหญ่ก็ซื้อออก พอไปเช็คบิล 300 - 400ทุกครั้งครับ  บ่อได้เห็นๆ บ่อวินแม่สายเขาเช่าเดือนละ 30000 ยังอยู่ได้เลยครับ แนะนำในฐานะ ผู้บริโภค ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียแต่ประการ น๊ะจ๊ะ ตัวเลขไม่ผิดนะครับ  สามหมืนแฮะๆ

การย่ำอยู่กับที่ "ก็คือการเดินถอยหลัง"
payujaosomran
ชั้นประถม
*

พายุ เจ้าสำราญ

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2015, 12:32:19 »

สู้ๆครับพี่อั๋น  ยิงฟันยิ้ม

พายุ เจ้าสำราญ
บ่าวเจียงฮาย
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2015, 13:53:51 »

สำหรับผมไปทุกครั้งก็ประทับใจนะแม้ปลาจะเขี้ยวมากขึ้น แต่จุดประสงค์คือไปพักผ่อนครับ เห็นแล้วก็ปลงครับสำหรับพวกชอบวักปลาเนี่ย  สู้ ๆ ครับพี่
หน้า: [1] พิมพ์