เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 19:55:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  โรงเรียนอนุบาลเชียงรายจะย้ายนักเรียนไปเรียนโรงเรียนบ้านสันต้นเปา
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน โรงเรียนอนุบาลเชียงรายจะย้ายนักเรียนไปเรียนโรงเรียนบ้านสันต้นเปา  (อ่าน 8173 ครั้ง)
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2011, 17:54:59 »

แล้วมันจะมีผลกระทบอะไรกับ ครู เจ้าหน้าที่ นักเรียน ผู้ปกครอง ที่ ร.ร. บ้านสันต้นเปา ไหม ถ้า ย้ายมา น่ะครับ
ไม่มีมั้งค่ะ เพราะว่าครูที่สอนอยู่ ตอนนี้ทำเรื่องย้ายไป รรอื่นหมดแล้ว ก็เหลือแต่ ผอ กะนักการภารโรงอะค่ะ ..รู้สึกว่า เปิดเทอม จะย้ายครูจาก อนุบาลมาสอนเลย พร้อมแม่บ้าน นะ....ไม่ต้องห่วงค่ะ

จากรูปการณ์ที่เกิดขึ้น แสดงว่า "มีผลกระทบใหญ่มาก" ถึงขั้น ย้าย ร.ร. กัน
ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2011, 17:58:41 »

ยังตกลงกันไม่แน่นอนเลยคับ ทางผู้บริหารโรงเรียน อนุบาลเชียงราย (ใช่ไหมครับ) ต้องการให้กลุ่มนักเรียนที่ผู้ปกครองพอมีฐานะย้ายไปจริง แต่ยังตกลงไม่ได้ ห้องที่เค้าจะทำการขยายตามที่บอกก็จะมีห้อง Mini English / Intensive English / Intensive Chainese  แต่ว่าผู้ปกครองไม่ยอมแน่นอนครับ ยุ่งยากมากขึ้นหลากหลายทาง คงวุ่นวายอยู่นะครับเรื่องนี้
หลานผม(ลูกน้องสาวอ่ะคับ) อยู่ ป.1 พ่อแม่ผม(ฐานะผู้ปกครอง)ก็ส่งชื่อคัดค้านเหมือนกันคับ ใครจะไปยอม คือไม่ยอมให้ลูกย้ายมาเรียนที่ ร.ร. สันต้นเปา (ใช่ไหมครับ)
tongdee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2011, 17:59:00 »

สะกด คำว่า "เสียสละ" เป็นกันไหม  หรือว่า สะกด คำว่า "เห็นแก่ตัว" เป็นอย่างเดียว
CEI_Lover
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2011, 17:59:58 »

สะกด คำว่า "เสียสละ" เป็นกันไหม  หรือว่า สะกด คำว่า "เห็นแก่ตัว" เป็นอย่างเดียว

ใคร ต้อง "เสีย"
ใคร ต้อง "สละ"
ใคร ต้อง "เห็นแก่ตัว"
ใคร ต้อง "ไม่เห็นแก่ตัว"

กันละเนี่ย
akiyajung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 18:01:32 »

ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กรกฎาคม 2014, 11:56:23 โดย akiyajung » IP : บันทึกการเข้า
oa3405
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2011, 16:40:27 »

ยังตกลงกันไม่แน่นอนเลยคับ ทางผู้บริหารโรงเรียน อนุบาลเชียงราย (ใช่ไหมครับ) ต้องการให้กลุ่มนักเรียนที่ผู้ปกครองพอมีฐานะย้ายไปจริง แต่ยังตกลงไม่ได้ ห้องที่เค้าจะทำการขยายตามที่บอกก็จะมีห้อง Mini English / Intensive English / Intensive Chainese  แต่ว่าผู้ปกครองไม่ยอมแน่นอนครับ ยุ่งยากมากขึ้นหลากหลายทาง คงวุ่นวายอยู่นะครับเรื่องนี้
หลานผม(ลูกน้องสาวอ่ะคับ) อยู่ ป.1 พ่อแม่ผม(ฐานะผู้ปกครอง)ก็ส่งชื่อคัดค้านเหมือนกันคับ ใครจะไปยอม คือไม่ยอมให้ลูกย้ายมาเรียนที่ ร.ร. สันต้นเปา (ใช่ไหมครับ)
ครับ ไม่อยากย้ายไป เพราะเราต้องเสียค่ารถเพิ่มเอง ไม่มีการจัดส่งไปฟรี  วันนี้เค้าเรียกผู้ปกครองไปประชุม เด๋วจะไปถาม พ่อกะแม่ก่อน ตกลงไงไม่รุนะ

เท่าที่รู้ เค้าจะเอื้อประโยชน์ให้กับเด็กนักเรียนโรงเรียนบ้านสันต้นเปาก่อนค่ะ เพราะว่าฐานะทางบ้านเด็กที่โรงเรียนไม่เหมือนเด็กในเมือง รถรับส่งเด็ก เด็กสันต้นเปาไม่ได้เสีย แต่ต้องไปเรียนในเมืองแทน แต่เด็กในเมืองที่ต้องย้ายมาเนี้ยไม่รู้ค่ะว่าต้องเสียเพิ่มมากน้อยแค่ไหน..เรื่องของเรื่อง สถานที่อนุบาลเดิมมันแออัด...แต่ที่ต้องเป็นห่วงก็คือ กลัวว่าโรงเรียนจะถูกกลืนเข้ากะอนุบาล กลัวว่าอนาคตในภายภาคหน้าเด็กในชุมชนสันต้นเปาจะไม่มีที่เรียนมากกว่าค่ะ..กลัวว่า ถ้าเข้ามาบริหารจัดการแล้วกลัวว่าเด็กจะต้องเสียค่าใช้จ่ายเหมือนเด็กในเมืองซึ่งมันก็ไม่ยุติธรรมเท่าไหร่..สงสารเด็กและผู้ปกครองรากหญ้ามากกว่านะ
ch19
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2011, 12:51:13 »

เป็นผู้ปกครองเด็กห้องพิเศษที่จะต้องย้ายไปเรียนที่สันต้นเปา ปัจจุบันโรงเรียนอนุบาลฯได้เปิดห้องเรียนพิเศษ (IEC  ICC MEP )ป.1 มี3 ห้องเรียน ป.2 มี3ห้องเรียน ป.4-6 มี ชั้นละ1 ห้องเรียน(IEC) ซึ่งจะเปิดเพิ่มขึ้นในรุ่นต่อไปอีกชั้นละ 3 ห้องเรียน ในอนาคต ก็จะมีห้องเรียนพิเศษครบทุกชั้น รวม ป.1-6 ก็จะเป็น 18 ห้องเรียน ซึ่งปัจจุบันห้องเรียนในโรงเรียนก็ไม่พอ สถานที่ก็คับแคบ โรงเรียนจึงได้ขยายโดยได้รับความเอื้อเฟื้อจากโรงเรียนบ้านสันต้นเปาให้ไปใช้สถานที่ จะมีการปรับปรุงห้องเรียน ทำห้องทดลองวิทยาศาสตร์ ห้องปฏิบัติการทางภาษา ห้องคอมพ์  ห้องสมุด ทำสนามบาสฯ ปรับปรุงสนามฟุตบอล สร้างห้องน้ำ ครูที่ไปสอนก็เป็นครูจาก รร.อนุบาลฯ ใครที่ไม่สะดวกไปส่งที่สันต้นเปา รร. ก็มีรถบัสรับส่ง โดยนำเด็กไปส่งที่ รร.เดิม ก่อน 07.30 น. และจะติดสัญญาณไฟจราจรไว้ที่ทางแยกร่วมหน้า รร.สันต้นเปาด้วย เราต้องเปิดใจรับสิ่งใหม่ในเมื่อเป็นการพัฒนา
akiyajung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2014, 12:02:05 »

เริ่มมีปัญหาเกี่ยวกับรถรับส่งละ เบื่อจริงๆ เพราะบ้านไกลต้องขึ้นรถละไปต่อรถบัสโรงเรียนอีก ละขากลับต้องเรียนพิเศษตอนเย็น เค้าไม่ยอมรอรับหาว่าช้าอีก เด็กเราไม่เรียนพิเศษ ครูก็ว่าต้องฟิตเตรียมเกรดเพื่อเข้า ม.1 อีก เราก็ไม่เข้าใจรถรับส่งจริงๆ ใครทราบรถรับส่งที่วิ่งผ่านบ้านหัวดอย ไปสันต้นเปา ขอเบอร์ติดต่อหน่อยนะคับ ... ลังเล
yodying
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2014, 20:01:16 »

ใกล้มาก กว้างมาก
js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2014, 20:52:17 »

อยากให้ลูก หลาน เหลน เรียนใกล้ ๆ ก็ย้ายไปเรียน เทศบาล 1 หรือ เทศบาล 5 หรือเชียงรายวิทยาคม หรือเรียนที่บ้านซิคะ จริง ๆ โรงเรียนนี้จะย้ายตั้งนานแล้ว โดยจะย้ายไปที่ โรงเรียนสหมิตร (อบจ.ปัจจุบัน) แต่ก็เพราะผู้ปกครองคัดค้าน สุดท้าย กฏหมายก็ยกให้ อบจ.เชียงราย รับผิดชอบจนถึงปัจจุบัน ท่านเคยเข้าไปดูการเรียนการสอนของโรงเรียนนี้บ้างหรือไม่ว่า ทุกห้อง จะต้องใช้เครื่องเสียง (ขนาดเล็กช่วยการเรียนการสอน เนื่องจากสภาพสิ่งแวดล้อม (เสียง) สถานที่คับแคบ นักเรียนเกือบ 3,000 คน สภาพการจารจร เป็นต้น แล้วตอนที่ประชุมผู้ปกครอง ทุกท่านทำไมไม่เสนอความคิดเห็นในที่ประชุม ให้กรรมการสถานศึกษา หรือผู้บริหาร ได้รับทราบ สำหรับเรื่องแปะเจี๊ย นั้น โรงเรียนที่มีชื่อเสียง ดัง ๆ มีทั้งนั้นแหละคะ นี้ คือเมืองไทย (ผู้ปกครองคนหนึ่ง แต่ไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย เพียงแต่ว่า เห็นทุกท่านแสดงความคิดเห็นมา ค่อนข้างที่จะไม่เข้าใจโรงเรียนเท่านั้นเอง)
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2014, 21:43:27 »

อยากให้ลูก หลาน เหลน เรียนใกล้ ๆ ก็ย้ายไปเรียน เทศบาล 1 หรือ เทศบาล 5 หรือเชียงรายวิทยาคม หรือเรียนที่บ้านซิคะ จริง ๆ โรงเรียนนี้จะย้ายตั้งนานแล้ว โดยจะย้ายไปที่ โรงเรียนสหมิตร (อบจ.ปัจจุบัน) แต่ก็เพราะผู้ปกครองคัดค้าน สุดท้าย กฏหมายก็ยกให้ อบจ.เชียงราย รับผิดชอบจนถึงปัจจุบัน ท่านเคยเข้าไปดูการเรียนการสอนของโรงเรียนนี้บ้างหรือไม่ว่า ทุกห้อง จะต้องใช้เครื่องเสียง (ขนาดเล็กช่วยการเรียนการสอน เนื่องจากสภาพสิ่งแวดล้อม (เสียง) สถานที่คับแคบ นักเรียนเกือบ 3,000 คน สภาพการจารจร เป็นต้น แล้วตอนที่ประชุมผู้ปกครอง ทุกท่านทำไมไม่เสนอความคิดเห็นในที่ประชุม ให้กรรมการสถานศึกษา หรือผู้บริหาร ได้รับทราบ สำหรับเรื่องแปะเจี๊ย นั้น โรงเรียนที่มีชื่อเสียง ดัง ๆ มีทั้งนั้นแหละคะ นี้ คือเมืองไทย (ผู้ปกครองคนหนึ่ง แต่ไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย เพียงแต่ว่า เห็นทุกท่านแสดงความคิดเห็นมา ค่อนข้างที่จะไม่เข้าใจโรงเรียนเท่านั้นเอง)
กระทู้ตั้งแต่ 2011 แล้ว ตอนนี้เขาคงเข้าใจแล้ว  แต่ที่แน่ๆ  สันต้นเปา จะเป็นแผนกประถมปลาย ระดับชั้น ป 4 - 6 ส่วนในเมืองเป็นอนุบาลจนถึงประถมต้น ป1 - 3
js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2014, 08:55:15 »

เออ แต้เนอะ เป็นไผ๋ตี่ไหนขุดขึ้นมาก็บ่าฮู้
akiyajung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2014, 12:22:54 »

ผมนี่แหละขุดมาน่ะ....ผมเห็นเป็นกระทู้โรงเรียนนี้ เลยจะขอแค่ถามหารถรับ-ส่ง นี่น่า... ไม่ได้เอามาเป็นประเด็นไรเลยนี่  ส่วนการย้ายไม่ย้าย เค้าเป็นที่ยอมรับกันหมดแล้วเรื่องนั้น .....เห้อ!!!
หน้า: 1 [2] พิมพ์