เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 23:35:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  งดเผาเถอะควันเยอะและอันตราย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน งดเผาเถอะควันเยอะและอันตราย  (อ่าน 1098 ครั้ง)
kant
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2014, 17:59:31 »

เข้าหน้าหนาวรู้สึกควันจะเยอะขึ้น จากการที่ชาวบ้านเผาเศษขยะเผาไม้เผาๆๆ. แม้แต่ในบ้านจัดสรร เผาและผิงไฟ.   ขอความกรุณาเถอะหลีกเลี่ยง.  ได้ก็หยุดเผาเถอะ.
ผู้อยู่อาศัย บางหลังก็แพ้ควันไฟ บางคนเผาไปด้วยกินเหล้าไปด้วย ไฟอาจลามอาจไหม้ บ้านได้.   
ควันลอยมาตากผ้าตากผ่อนก็เหม็น.   เผาข้างถนน ก็ทำให้คนใช้รถใช้ถนน. มองไม่ค่อยเห็น 

หรือว่าเราจะคิดมากเองกะควัน และไฟ

กราบขอบพระคุณ คนที่ไม่เผา และเห็นแก่มลภาวะทางอากาศเพื่อนร่วมโลก
0999
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2014, 19:43:28 »

ผมป่วย แสบคอ  แสบจมูก เจอคนลอบเผา ตอนตีสอง ตีสาม เหม็นจนถึงเช้า ไม่ได้นอน ป่วย เป็นไข้ เสียเงิน ทั้งคนใหญ่ เด็กเล็ก เสียเงินรักษา

ใครจะทำเกษตร ก็ควรเห็นใจคนอื่นด้วย จะอ้างว่างบน้อย ใช้วิธีเผา ก็แล้วแต่ เป็นเกษตรกร ก็ต้องเห็นใจ เคารพสิทธิผู้อื่นด้วย

จะเผาก้อทำตอนเช้า หรือสาย ไม่ใช่มาแอบเผาตอนกลาางคืน อากาศดี เสียหมด
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2014, 13:46:26 »

เรื่องนี้มันแก้ยากมากครับบ้านผมประชุมเรื่องนี้กันตอนเช้า ตอนเย็นท่านผู้นำหมู่บ้านเผาเสียเองครับ พวกน้ีไม่เห็นโลงศพ ไม่หลั่งนำ้ตาครับ
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2014, 18:20:48 »

ในเขตเทศบาล ต้องไปแจ้งเรื่อง
ที่หน่วยงานไหนอ่ะคะ  กำลังจะไปถ่ายคลิปคนที่เผาหญ้า เผาฟาง
  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
aoddyaod
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2014, 15:32:59 »

ผมคนนึงที่เคยตั้งหัวข้อกระทู้เรืีองนี้มาแล้ว. แต่ก็มีหลายๆท่านที่เข้ามาตอบ. จนกระทั่งผมเจ้าของกระทู้เองรู้สึกว่าตัวเองตั้งกระทู้เรื่องนี้แล้วไปจาบจ้วงล่วงเกิน. การใช้วิถีชีวิตของชาวนาหรือคนอื่นมากไปรือเปล่า. จนผมรู้สึกว่าตั้งกระทู้แล้วเหมือนโดนด่ายังไงไม่รู้   ส่วนตัวแล้วผมว่าถ้าเรามีวินัยในการใช้ชีวิตเรื่องแบบบนี้ทุกๆ คน. ทุกๆฝ่ายช่วยกันได้ครับ. มันมีทางแก้และทางออก
focus9947
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2014, 15:49:54 »

ผิงไฟหน้าหนาวนี่ได้ก่อหา
SAP_BanTung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 08:43:33 »

ก่อไฟในเตาหูงต้มผิงไฟเผามันได้ก่อหา
ร่มไทร
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 09:31:51 »

ผมคนนึงที่เคยตั้งหัวข้อกระทู้เรืีองนี้มาแล้ว. แต่ก็มีหลายๆท่านที่เข้ามาตอบ. จนกระทั่งผมเจ้าของกระทู้เองรู้สึกว่าตัวเองตั้งกระทู้เรื่องนี้แล้วไปจาบจ้วงล่วงเกิน. การใช้วิถีชีวิตของชาวนาหรือคนอื่นมากไปรือเปล่า. จนผมรู้สึกว่าตั้งกระทู้แล้วเหมือนโดนด่ายังไงไม่รู้   ส่วนตัวแล้วผมว่าถ้าเรามีวินัยในการใช้ชีวิตเรื่องแบบบนี้ทุกๆ คน. ทุกๆฝ่ายช่วยกันได้ครับ. มันมีทางแก้และทางออก
  *** โทษชาวนา ชาวไร่ ก็แพะต่อไป "อะไรชาวนา" เฮ้อ.... แล้วโรงสี เผาแกลบอบข้าวละครับท่าน  "ลองแหงนหน้าผ่อปล่องควันโรงสีลุ๊ครับ ดำๆ แดงๆ "โรงงานเผาถ่านละครับ
ท่านว่าใช้เวลาในการเผากี่ชั่วโมงต่อ 1 เตา แล้วมีโรงสี กี่โรงเผา  ข้าวแพง ชาวนาดีใจ ข้าวถูก พวกเราๆซื้อ
ข้าวกินดีใจ   แต่! ชาวนาละ ค่าเทอมก็เบิกไม่ได้ "คุณทำอะไรครับชาวนา"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 09:35:00 โดย ร่มไทร » IP : บันทึกการเข้า
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 09:52:24 »

เมื่อก่อนเขาก็เผายังไม่มีปัญหา จริงๆแล้วปัญหาที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อมควรจะไปแก้ไขคือไปดำเนินการกับผู้ที่บุกรุกป่า ตัดต้นไม้ หรือพวกโรงงานทั้งหลายที่ปล่อยสิ่งของสกปรกออกมาไม่ดีกว่าแทนที่จะไปต่อว่าชาวบ้าน ชาวนา ชาวไร่ ที่เขาทำดำเนินชีวิตของเขามาตั้งแต่ดังเดิม
CZ452
ชั้นประถม
*

หิ่งห้อย

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 10:09:36 »

ผมคนนึงที่เคยตั้งหัวข้อกระทู้เรืีองนี้มาแล้ว. แต่ก็มีหลายๆท่านที่เข้ามาตอบ. จนกระทั่งผมเจ้าของกระทู้เองรู้สึกว่าตัวเองตั้งกระทู้เรื่องนี้แล้วไปจาบจ้วงล่วงเกิน. การใช้วิถีชีวิตของชาวนาหรือคนอื่นมากไปรือเปล่า. จนผมรู้สึกว่าตั้งกระทู้แล้วเหมือนโดนด่ายังไงไม่รู้   ส่วนตัวแล้วผมว่าถ้าเรามีวินัยในการใช้ชีวิตเรื่องแบบบนี้ทุกๆ คน. ทุกๆฝ่ายช่วยกันได้ครับ. มันมีทางแก้และทางออก
  *** โทษชาวนา ชาวไร่ ก็แพะต่อไป "อะไรชาวนา" เฮ้อ.... แล้วโรงสี เผาแกลบอบข้าวละครับท่าน  "ลองแหงนหน้าผ่อปล่องควันโรงสีลุ๊ครับ ดำๆ แดงๆ "โรงงานเผาถ่านละครับ
ท่านว่าใช้เวลาในการเผากี่ชั่วโมงต่อ 1 เตา แล้วมีโรงสี กี่โรงเผา  ข้าวแพง ชาวนาดีใจ ข้าวถูก พวกเราๆซื้อ
ข้าวกินดีใจ   แต่! ชาวนาละ ค่าเทอมก็เบิกไม่ได้ "คุณทำอะไรครับชาวนา"

ใช่แล้วครับ ผมก็เห็นมาหลายกระทู้ละชาวไร่ชาวนาเป็น แพะ ตลอด ไอ้พวกโรงสี โรงงานต่างๆ ไม่มีใครไปว่าเลย หรือแม้แต่ตัวท่านๆ...ก็ยังไม่เห็นโทษตัวท่านเองบ้างเลยหรือ ท่านก็เผาอยู่ทุกวันทำให้เกิดควันพิษทุกวัน(จากปลายท่อรถท่านไง)มันยิ่งกว่าชาวนาเผาเศษฝางสะอีกนะ  หรือว่าท่านๆใช้แต่จักยาน หรือเดิน หรือว่ากินแต่ขนมปัง !!
Mud-C
Mud-C ^^\m/
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

มอร์แกน

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 13:34:13 »

ขอตอบบ้างนะคะ  ญาติพี่น้องทำไร่ทำนากันหมดคะ  หลังจากเกี่ยวข้าวเราจะเผากองฟางจริงๆคะ
หลายๆคนอาจจะบอกว่าไม่ดีอย่างงั้นอย่างนี้ ใช่คะ  แต่มันคือวิธีชีวิตที่ดำเนินมานานมากแล้ว แล้วมันทำแบบนี้ไม่ใช่คือการทำลายหน้าดินคะ เคยคุยกับทั้งพ่อและญาติที่ทำเค้าบอกทำแบบนี้ไม่ได้เกี่ยวกับการทำให้ดินเสียเลย เราได้ผลผลิตดีทุกปีคะ แต่จะให้ทำตามแบบที่นักวิชาการออกมาประกาศขอร้องอย่างงั้นอย่างนี้ มันทำไม่ได้หรอกคะ จะให้ขนไปไว้ที่ไหนคะ นักวิชาการนั่งแต่ในห้องแอร์เย็นๆ คุณไม่มาลองทำนาดู คุณไม่รู้หรอกคะ ว่ามันเป็นยังไง 
ที่บอกมาคืออยากจะให้หลายๆท่านเห็นอกเห็นใจบ้างคะ  เราจะเผาก็เผาแค่ช่วงหลังเกี่ยวข้าวเสร็จ   นอกนั้นก็ไม่มีให้เผาละคะ  มันต้องเอามาคลุมๆดิน ให้ทั่วทั้งแปลงแล้วเผาทีเดียวคะ  จากนั้นถึงจะให้รถไถไถกลบดินคะ 

ควันเยอะจริงๆคะ ยอมรับ อาจจะไปกระทบกับมลพิษทางอากาศ รบกวนท่านอื่น
ก็ขออภัยมาด้วยนะคะ และขอความเห็นใจด้วยคะ เราทำแค่หลังเก็บเกี่ยวข้าวเสร็จเท่านั้นเอง
พื้นที่ของเราอยู่ที่บ้านนางแล หมู่ 2 คะ  และข้างป้อมตำรวจนางแล
หากรบกวนท่านใดขออภัยที่ทำให้ไม่พอใจด้วยคะ
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 15:43:37 »

ห้ามไม่ให้รถวิ่ง ห้ามไม่ให้มีโรงงานอุตสาหกรรม ห้ามไม่ให้มีโรงงานไฟฟ้า  ห้ามสิ่งเหล่านี่้ได้จึ่งห้ามชาวนาชาวไร่เผาขยะ  ยิ้มกว้างๆ แลบลิ้น จุมพิต :' อะไรๆๆก็โทษชาวนาชาวไร่ ทำไมไม่โทษนายทุนบ้าง(วะ)
narong511
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 17:26:05 »

เอาละคนขายไก่ปิ้ง ปลาหมึกย่าง ฯลฯ จะทำกันอย่างไงละทีนี้
ขำๆๆๆเน้อ    ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ปัญหานี้มันแก้ยากคับ
may222
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 19:54:11 »

ตายล่ะ ผมอยากกินข้าวหลามไปยะไดอั้นบ่าหื้อเผา ต้องเอาไปต้มเหียละ่ก้า
SAP_BanTung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 21:21:38 »

เมื่อก่อนหน้าหนาวก็จะก่อกองไฟผิงไฟย่างข้าวจี่เผาเผือกมันกินกัน แต่ตอนนี้มีพวกต่างถิ่นมาอยู่
บ้านจัดสรร ทาวน์เฮาน์ กัน เขาเห็นเข้าก็มองด้วยสายตาตำหนิ ขอเถอะครับก่อกองไฟแก้หนาว
แค่นี้คงไม่ทำให้พวกท่านเดือดร้อนกันเท่าไหร่หรอกนะครับ กองไฟกองน้อย ๆ เท่านั้นแหล่ะครับ
ขอบคุณครับ
SiLentNight
มัธยม
**

ฟ้าสีฟ้า ไม่เคยเปลี่ยน

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2014, 00:53:34 »

ถ้าเป็นในเขตชุมชนแออัด บ้านจัดสรรค์ ก็คงพอบอกว่าหยุดเผ่าเถอะ
แต่ถ้าเป็นเขตนอกเมืองหรือ ท้องถิ่นแต่เดิม ก็คงยาก เพราะมีมาแต่เก่าก่อนแล้ว

ฟ้าสีฟ้า ไม่เคยเปลี่ยน
หน้า: [1] พิมพ์