เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 00:11:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ทำไงครับต่อ notebook เข้า tv ไม่ได้ HDMI ไม่เห็น
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ทำไงครับต่อ notebook เข้า tv ไม่ได้ HDMI ไม่เห็น  (อ่าน 52227 ครั้ง)
33T
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2014, 11:01:15 »

รบกวนผู้รู้ทีครับ
OPTION Computer
DavidsofAJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2014, 18:02:57 »

driver ลงตรงเวอร์ชั่นมั้ยครับ บางรุ่น บางยี่ห้อ ต้องลง app ปรับจอ เปลี่ยนโหมดจอด้วยนะครับ 

เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2014, 18:39:08 »

เพิ่งต่อมาเมื่อกี้เลย ต่อเข้าทีวีร้องคาราโอเกะ ลง driver ตรงเวอร์ชั่นก็ใช่ได้แล้วนะครับ (เว้นแต่ฮาร์ดแวร์เสียอิอิ) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2014, 16:13:01 »

เสียบสายแล้วรีบูตเครื่อง 1 ครั้งครับ ถ้าลง driver ครบน่าจะออกเลย

autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2014, 17:03:59 »

เสียบสายแล้วรีบูตเครื่อง 1 ครั้งครับ ถ้าลง driver ครบน่าจะออกเลย

+1 ยิ้มกว้างๆ
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2014, 10:01:25 »

ปกติ HDMI ใช้งานได้เลยนะครับ ไม่ต้องลง driver อะไรเพิ่ม เสียบแล้วภาพออกเลย ถ้าไม่ออกก็ที่ desktop คลิ๊กซ้าย เลือกที่ properties --> display ให้เลือกแสดงผลทั้งสองจอ

และ notebook หลาย ๆ รุ่นใช้ปุ่ม Fn คู่กับตัวเลข 1 หรือ 2 ไปถึง 10 เพื่อส่งภาพไปหน้าจอภายนอก ลองดูสัญลักษณ์ที่ปุ่มครับ ที่เป็นหน้าจอวางข้าง ๆ กัน

ถ้ายังไม่ได้ออกลองเปลี่ยนสายหรือพอร์ต HDMI ที่ทีวีหรือยังครับ
tripob
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2015, 10:49:19 »

ปกติ HDMI ใช้งานได้เลยนะครับ ไม่ต้องลง driver อะไรเพิ่ม เสียบแล้วภาพออกเลย ถ้าไม่ออกก็ที่ desktop คลิ๊กซ้าย เลือกที่ properties --> display ให้เลือกแสดงผลทั้งสองจอ

และ notebook หลาย ๆ รุ่นใช้ปุ่ม Fn คู่กับตัวเลข 1 หรือ 2 ไปถึง 10 เพื่อส่งภาพไปหน้าจอภายนอก ลองดูสัญลักษณ์ที่ปุ่มครับ ที่เป็นหน้าจอวางข้าง ๆ กัน

ถ้ายังไม่ได้ออกลองเปลี่ยนสายหรือพอร์ต HDMI ที่ทีวีหรือยังครับ

Consolez
ขายปั๊มลม
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2015, 11:01:04 »

อาจจะเป็นที่สายที่มีสนิมเกาะก็ได้นะครับ ตรงหัวเสียบมัน

RazeR
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2015, 16:34:45 »

ผมเคยเป็นเคสนี้คับ คือช่วงบู้ตภาพผ่าน HDMI ไม่มี แต่พอบู้ตโลโก้วินโดวส์ไปแล้วภาพก็
ขึ้นมาละคับ เป็นบอร์ด MSI AM1-I ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่บอร์ดดีไซน์แบบนี้หรือไง เพราะ
บอร์ด Gigabyte อันเก่าภาพก็ขึ้นตั้งกะตอนบู้ตเลย

และคิดว่าไม่ต้องใช้ driver เพิ่มน่ะ เพราะบอร์ด Gigabyte ภาพมันก็ขึ้นตั้งกะไม่เข้าวินโดวส์
คิดว่ามันคงมีคำสั่งอยู่ในไบออสแล้วแหละ

เคสเลวร้ายคือพอร์ต HDMI เจ้ง ลองต่อสัญญาณจากเครื่องเล่นอื่นเข้าทีวีหรือยัง บางทีอาจ
เป็นที่ทีวีก็ได้  แต่คงไม่ใช่ลืมปรับช่องไปที่ HDMI นะ อิอิ

ส่วนที่คอมฯ ให้ลองดูที่ Display properties และดูเรื่องขนาดหน้าจอ (resolution) ที่สอง
คือบางทีเราเซ็ตค่าสูงเกินที่ทีวีจะรับได้น่ะ เช่น 1920 x 1080 แต่ทีวีรับได้แค่ 1280 x 768 อะไร
ทำนองนี้ (อันนี้เดา ให้ไปลองดูนะ) คือให้ลองปรับ resolution ต่ำ ๆ หน่อยสำหรับจอที่สอง
แล้วก็ให้คอมฯ ส่งสัญญาณออกไปทางทีวี ลองดู

อ้อ อีกนิดนึง ผมเคยใช้สาย DVI ต่อจอคอมฯ วันดีคืนดี จู่ ๆ จอมืดซะงั้น ลองกลับมาใช้สาย
VGA ก็ใช้ได้นิ สรุป สาย DVI เสียคับ ก็อาจเป็นได้ที่สาย HDMI เสียน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 มกราคม 2015, 16:38:25 โดย RazeR » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์