เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 07:26:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  พ่อค้าแม่ค้า...ท่านใด ถูกตัดออกจากงานขายสินค้า ดอกไม้อาเซียนบ้าง เซ้ง!
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน พ่อค้าแม่ค้า...ท่านใด ถูกตัดออกจากงานขายสินค้า ดอกไม้อาเซียนบ้าง เซ้ง!  (อ่าน 5006 ครั้ง)
skyline26
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2014, 09:31:05 »

เป็นวิธีการสร้างจุดขายให้กับท้องถิ่นของเรา   เพื่อดึงให้คนมาเที่ยว   อาจจะยังไม่สุดยอดแต่ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย    ถ้าจะให้ดีน่าจะทำอะไรที่ถาวรกว่านี้ดึงคนได้ตลอดปี    เหมือนวัดร่องขุ่น
พอถึงเวลาเปลี่ยนฤดูกาล   ก็เสริมอะไรเข้าไปให้น่าสนใจกว่าปกติเพิ่มเข้าไปอีก หน้าหนาวก็มีดอกไม้(ความหนาวไม่ต้องลงทุน )      สงกรานต์ก็ทำในลักษณะดึงคนให้มาคลายร้อน   หน้าฝนก็เสริมเรื่องของเข้าพรรษาออกพรรษาลอยกระทง    ในเวลาปกติก็ต้องใช้แนวของวัดร่องขุ่น   อะไรดีๆที่เมืองอื่นเขาไม่มี  ที่บ้านเรามีต้องดึงมารวมกันให้หมด   พูดมันง่ายทำมันยาก   ใครทำได้ก็ต้องยกย่องและให้กำลังใจ   

จริงๆก็ชื่นชมครับ (ถ้าหากว่าจัดแค่งานเดียว) อันนี้เห็นมีป้ายวางยา วางป้ายบอกทางทับกันบ้าง (ที่เคยเห็นในปีก่อนหรือปีก่อนหน้านั้น) เล่นเอานักท่องเที่ยวงงกันหมด อันไหนงานอะไร ตลกดีครับ จัดงานเหมือนจะคอยหักหน้ากันซะอย่างงั้น
Hem
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2014, 14:29:07 »

เห็นด้วยครับเรื่องการแบ่งพรรคพวก

จัดแมร่งแยกกันทุกปีทุกชาติ แข่งกันใครสวยใครเด่น

ผมว่า 2 ที่ ห่วยพอๆกัน

เรื่องดอกไม้ผมว่าน่าจะเอาประมาณในแต่ละปีที่สูงถึง 50 ล้านบาทต่อปี

น่าจะเอางบส่วนนี้มาจัดเป็นแบบถาวรไปเลยไม่ต้องมารอเวลาหน้าหนาวมาทีก็จัดที

มันเสียเวลาครับงานแบบเดิมๆ เพิ่มแสงสีมาใหม่แค่นั้น

จัดแบบถาวรไปเลยครับตั้งงบดูแลในแต่ละปีบริหารดีๆผมว่าสวยกว่าเอาต้นไม้ดอกไม้มาวาง

รอเวลางานเลิกก็มีคนมาประมูลขายได้อีก เปลืองงบเปล่าๆครับท่านนนนนน

งบมาเต็มลงดอกไม้ครึ่งเดียว  ยิงฟันยิ้ม

จัดถาวรมันก็เบิดงบได้แค่ครั้งเดียวน่ะสิครับ 

สั่งกล้วยไม้มาแปะต้นไม้พองานเลิก ก็เก็บเข้าสวนคนจัด..(มั๊ง ยิงฟันยิ้ม)
ได้ไม้ฟรีๆเข้าสวน +ส่วนต่างในบิลกับจ่ายจริงอีก
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 14:29:57 »

เป็นวิธีการสร้างจุดขายให้กับท้องถิ่นของเรา   เพื่อดึงให้คนมาเที่ยว   อาจจะยังไม่สุดยอดแต่ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย    ถ้าจะให้ดีน่าจะทำอะไรที่ถาวรกว่านี้ดึงคนได้ตลอดปี    เหมือนวัดร่องขุ่น
พอถึงเวลาเปลี่ยนฤดูกาล   ก็เสริมอะไรเข้าไปให้น่าสนใจกว่าปกติเพิ่มเข้าไปอีก หน้าหนาวก็มีดอกไม้(ความหนาวไม่ต้องลงทุน )      สงกรานต์ก็ทำในลักษณะดึงคนให้มาคลายร้อน   หน้าฝนก็เสริมเรื่องของเข้าพรรษาออกพรรษาลอยกระทง    ในเวลาปกติก็ต้องใช้แนวของวัดร่องขุ่น   อะไรดีๆที่เมืองอื่นเขาไม่มี  ที่บ้านเรามีต้องดึงมารวมกันให้หมด   พูดมันง่ายทำมันยาก   ใครทำได้ก็ต้องยกย่องและให้กำลังใจ   

จริงๆก็ชื่นชมครับ (ถ้าหากว่าจัดแค่งานเดียว) อันนี้เห็นมีป้ายวางยา วางป้ายบอกทางทับกันบ้าง (ที่เคยเห็นในปีก่อนหรือปีก่อนหน้านั้น) เล่นเอานักท่องเที่ยวงงกันหมด อันไหนงานอะไร ตลกดีครับ จัดงานเหมือนจะคอยหักหน้ากันซะอย่างงั้น

นั่นสิคะ เห็นด้วยค่ะ งง เหมือนกันค่ะ

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
NUTTAKORN
ชั้นประถม
*

service truck ไดนาโม แอร์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2014, 21:41:08 »

overmage เห็นตามคุณครับพูดถูดโดนใจ

262 หมู่4 ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 57000  tel 0875764421
เลขบัญชีธนาคารกรุงไทย สาขาบิ๊กซีเชียงราย 5950299248 ณัฐกร มูลแจ๋ม
rota
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2014, 12:28:06 »

พ่อค้าบางคนหลอกลวง เอาต้นไม้ดอกสวยๆ ใส่กระถางมาโชว์ แล้วขายหัวอะไรให้ไม่รู้บอกว่าเป็นอย่างเดียวกันมีหลายสี หยิบขายให้หัวละ 30 บาท ปีที่แล้วผมเสียรู้ซื้อหมดไปเกือบสามร้อยบาท นึกว่าจะได้ชื่นชมดอกไม้สวยๆ จนป่านนี้ในกระถางของผมมีต้นที่งอกจากหัวดังกล่าวคล้ายๆ หัวว่าน ในยาวๆ คล้ายใบพลับพลึง ไม่มีสักดอก (ปลูกมาปีนึงแล้วครับ หลังจากซื้อมาปีที่แล้ว ในงานดอกไม้ริมน้ำ้กก ) ขอเตือนพี่น้องเลยนะครับ พ่อค้าคนอ้วนๆ ท้วมๆ นั่งขายอยู่ ผมเห็นแล้วจำได้ แต่ก็ไม่ว่าไรเขา แต่อยากเตือนไว้ว่าหากินกับความไม่รู้ของผู้อื่น บาปกรรมนะครับ อโหสิกรรมครับ ท่านใดอ่านกระทู้นี้แล้ว พิจารณาเอานะครับว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อ
rota
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2014, 12:31:24 »

ดอกที่โชว์ขายเป็นอย่างนี้ครับ
warawut35
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 13:10:31 »

ถามหน่อยนะครับเพราะความสงสัย

ทำไมอาหารปีนี้แพงมหาโหดครับ

ก๋วยเตี๋ยว ธรรมดา 60 บาท เอาอะไรคิดครับ

พี่คนที่ซื้อข้างหน้าผมถึงกับ งง เลยครับ แก่มาจากกรุงเทพ

บอกว่าราคาแพงมากผมนี่แถบไม่อยากกินเลยลองสั่งมากิน

รสชาติ สุนัขไม่รับประทาน นี่หรือมาตราฐานของอาหารจานละ 60 บาททททท

daodorao
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 13:40:49 »

ถามหน่อยนะครับเพราะความสงสัย

ทำไมอาหารปีนี้แพงมหาโหดครับ

ก๋วยเตี๋ยว ธรรมดา 60 บาท เอาอะไรคิดครับ

พี่คนที่ซื้อข้างหน้าผมถึงกับ งง เลยครับ แก่มาจากกรุงเทพ

บอกว่าราคาแพงมากผมนี่แถบไม่อยากกินเลยลองสั่งมากิน

รสชาติ สุนัขไม่รับประทาน นี่หรือมาตราฐานของอาหารจานละ 60 บาททททท

ใช่ครับผมไปเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา ของแพงมากๆ

[ 090-331-3012...TRUE ]
[ 094-016-6780...TRUE ] Line: linechatk
ไม่มีใครเก่งกว่าใครในทุกด้าน เราจึงควรให้เกียรติซึ่งกันและกัน
[ตา-รา-บาว]
"^^"
ผู้ดูแลบอร์ด
*

-หนุ่มบาวเองคร๊าฟ-

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 15:13:52 »

เห็นด้วยครับเรื่องการแบ่งพรรคพวก

จัดแมร่งแยกกันทุกปีทุกชาติ แข่งกันใครสวยใครเด่น

เรื่องดอกไม้ผมว่าน่าจะเอาประมาณในแต่ละปีที่สูงถึง 50 ล้านบาทต่อปี

น่าจะเอางบส่วนนี้มาจัดเป็นแบบถาวรไปเลยไม่ต้องมารอเวลาหน้าหนาวมาทีก็จัดที

มันเสียเวลาครับงานแบบเดิมๆ เพิ่มแสงสีมาใหม่แค่นั้น

จัดแบบถาวรไปเลยครับตั้งงบดูแลในแต่ละปีบริหารดีๆผมว่าสวยกว่าเอาต้นไม้ดอกไม้มาวาง

รอเวลางานเลิกก็มีคนมาประมูลขายได้อีก เปลืองงบเปล่าๆครับท่านนนนนน

งบมาเต็มลงดอกไม้ครึ่งเดียว  ยิงฟันยิ้ม

จัดถาวรมันก็เบิดงบได้แค่ครั้งเดียวน่ะสิครับ 

สั่งกล้วยไม้มาแปะต้นไม้พองานเลิก ก็เก็บเข้าสวนคนจัด..(มั๊ง ยิงฟันยิ้ม)
ได้ไม้ฟรีๆเข้าสวน +ส่วนต่างในบิลกับจ่ายจริงอีก

แอบสงสัยเรื่องดอกไม้เหมือนกันว่า จบงานแล้วดอกไม้ไปอยู่ไหน

ซื้อหรือเช่ามากันแน่ ถ้าซื้อจบงานหายไปอยู่ไหน หน่วยงานไหนรับไป

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
warawut35
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 15:47:41 »

งบมาเต็มลงดอกไม้ครึ่งเดียว  ยิงฟันยิ้ม

แอบสงสัยเรื่องดอกไม้เหมือนกันว่า จบงานแล้วดอกไม้ไปอยู่ไหน

ซื้อหรือเช่ามากันแน่ ถ้าซื้อจบงานหายไปอยู่ไหน หน่วยงานไหนรับไป

ทุกที่ไม่ว่าจะ เทศบาล , อบจ

จะมีการแข่งประมูล พืชไม้ ประดับ ไม้ตกแต่ง หญ้าต่างๆนาๆ

ก็จะแข็งกันหลายๆๆร้านนนนแอบมีล็อปปี่บ้าง ได้ผู้ชนะมา เอาดอกไม้ต่างๆๆลงปลูกๆๆๆ

พองานเสร็จก็มีร้านค้ามาประมูลขายอีกกกก เท่านี้พอครับเดี่ยวผมติดคุก 5555

แต่ที่เซงแบบส้นตีนคืออาหารโครตแพง กินกัน 4 คน เกือบ 500 ร้อยฉิบหายพอดี

พอครับไปครั้งหน้าผมไม่ไปย่ำแถวนั่นอีกแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 15:49:43 โดย warawut35 » IP : บันทึกการเข้า
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 16:11:15 »

ดีแล้วครับ ที่ถูกออก

จะได้ไม่ต้องขาดทุน
Hem
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 18:33:57 »

ดอกอื่นๆไม่รู้ แต่กล้วยไม้(เท่าที่ทราบจากปีก่อนๆปีนี้ไม่รู้นะครับ) แวนด้า,แคทลียา ซื้อครับ มาจากภาคกลาง
ส่วนไม้เย็นพวกฟาแลน รองเท้านารี น่าจะมาจากดอยตุงครับ

จบงานไปไหนไม่รู้ครับ แต่เคยเห็นกล้วยไม้ไปโผล่ในกาดบ้าง(ที่โผล่ไม่ใช่ร้านกล้วยไม้นะครับ) ที่เหลือคงไปโผล่แถวแม่ยาวมั๊ง ยิงฟันยิ้ม

ก่อนจัดนี่มีประมูลด้วยเหรอครับ นึกว่าจ้างให้จัดงานเลยซะอีก  ยิงฟันยิ้ม
juggernaut
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2014, 21:30:21 »

ผลประโยชน์ตกอยู่กับใครหว่า..... ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

เอาเหอะ เสียภาษีกันเข้าไป สุดท้ายตกอยู่ในกระเป๋าของ.....

เจริญๆนะครับ

บาปกรรมถ้าไม่ตกถึงลูก ก็ขอให้เป็นหลานๆละกัน

หึหึ

หว่านสิ่งใดย่อมได้สิ่งนั้น.........
@ไอ้อ้วน@
ระดับ ป.ตรี

2 มือ ที่ดูเหมือนจะบอบบาง

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2015, 23:59:29 »

งานดอกไม้อาเซียนปีที่แล้วเห็นมีออแกไนท์รับงานไปจัดนะ ห่วยมาก ปีนี้ก็คงเจ้าเดิม เพราะรูปแบบงานดูเดิมๆ งบไม่อยากพูดเลยเสียดายมาก

สมองดี แกมโกง แต่เลือกที่จะเดินทางผิดเอง ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เป็นไป
หน้า: 1 [2] พิมพ์