เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 09:14:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขอความรู้เรื่องการทำอาหารสัตว์
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความรู้เรื่องการทำอาหารสัตว์  (อ่าน 572 ครั้ง)
mighe
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 18:48:24 »

ใครทำอาหารสัตว์เองบ้างครับ เช่นอาหารหมู อาหารปลา อาหารไก่ครับ (ไม่รู้ว่าแตกต่างกันไหม) ผมอยากรู้วิธีทำ เครื่องที่ทำประมาณนี้ครับ จะเลิกจากงานประจำไปทำเกษตรอยู่บ้านแล้ว ขอความรู้ก่อนครับ ใครมีหนังสือหรือว่าจะอนุเคราะห์สถานที่ให้เข้าไปดูก็จะยินดีอย่างมากครับ
sutthisak.pa
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 19:00:31 »

ต้องการแบบไหนครับ  ถ้าต้องการใช้เวลาสั้นก็ให้กินมากๆอาหารสำเร็จ โตไวใช้เวลาน้อย ลงทุนสูง
ถ้าให้กินตามธรรมชาติ ต้นทุนค่ำแต่ใช้เวลานานขึ้น เลือกเอาครับ ผมเลี้ยงไก่ เล็กๆให้อาหารไก่สำเร็จรูป โตหน่อยหากินเอง ให้ข้าวเปลือกเสริมปลายข้าว
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 19:04:35 »

ถ้าไม่จำเป็นอย่าเลิกเลยครับงานประจำ อาชีพเลี้ยงสัตว์มันไม่แน่นอนครับ ลองทำเสริมดูก่อนครับเพิ่อจะได้รู้ปัญหา  เกิดโรคระบาด ตายหมดแย่นะครับ ลงแรงแล้วได้เงินดีกว่า ลองดูครับ
mighe
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 19:41:10 »

ถ้าไม่จำเป็นอย่าเลิกเลยครับงานประจำ อาชีพเลี้ยงสัตว์มันไม่แน่นอนครับ ลองทำเสริมดูก่อนครับเพิ่อจะได้รู้ปัญหา  เกิดโรคระบาด ตายหมดแย่นะครับ ลงแรงแล้วได้เงินดีกว่า ลองดูครับ

กำลังทำเสริมอยู่ครับ ตอนนี้ให้พ่อดูแลอยู่ ประมาณว่าถ้าดีก็มียาวครับ แต่ว่าดูราคาต้นทุนเรื่องอาหารมันแพงเกินไปครับ ถ้าทำได้คงจะดีไม่น้อย

ต้องการแบบไหนครับ  ถ้าต้องการใช้เวลาสั้นก็ให้กินมากๆอาหารสำเร็จ โตไวใช้เวลาน้อย ลงทุนสูง
ถ้าให้กินตามธรรมชาติ ต้นทุนค่ำแต่ใช้เวลานานขึ้น เลือกเอาครับ ผมเลี้ยงไก่ เล็กๆให้อาหารไก่สำเร็จรูป โตหน่อยหากินเอง ให้ข้าวเปลือกเสริมปลายข้าว

ประมาณเรื่องวิธีการทำ เครื่องที่ใช้ทำครับ แบบทำอัด ใช้อะไรอัด ตากแดดไหมหรืออบเอา ทำเมื่อไหร่หน้าร้อนหน้าหนาวหน้าฝน ตากกี่แดด อบกี่นาที กี่องศาประมาณนี้ครับ
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2014, 01:26:46 »

กำลังทำเสริมอยู่ครับ ตอนนี้ให้พ่อดูแลอยู่ ประมาณว่าถ้าดีก็มียาวครับ แต่ว่าดูราคาต้นทุนเรื่องอาหารมันแพงเกินไปครับ ถ้าทำได้คงจะดีไม่น้อย

ประมาณเรื่องวิธีการทำ เครื่องที่ใช้ทำครับ แบบทำอัด ใช้อะไรอัด ตากแดดไหมหรืออบเอา ทำเมื่อไหร่หน้าร้อนหน้าหนาวหน้าฝน ตากกี่แดด อบกี่นาที กี่องศาประมาณนี้ครับ
ส่วนประกอบหลัก รำ ปลายข้าว ข้าวโพดป่น มันสำปะหลังป่น ปลาป่น แร่ธาตุ เปลือกหอยป่น อัตราส่วน แล้วแต่อายุของสัตว์  ผสมให้เข้ากันไม่ต้องอัดเม็ดก็ได้ ระวังเรื่องความชื้น ถ้ามากเก็บไว้นานจะขึ้นรา สูตรการผสมจะหามาให้ครับ
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2014, 01:33:01 »

http://learningcenter.cpffeed.com/Portals/0/NewsEvent/Mixfeed.pdf
ลองไปดูตามลิ้งค์ครับ
mighe
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2014, 08:11:06 »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องต้นทุนการทำกับอัตราการแลกเนื้ออยู่ครับ จบคอมแต่มาทำเกษตรนี้มันงงได้ใจจริงๆ
mighe
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2014, 20:02:33 »

อัพๆ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 11:46:40 »

ปลูกพืชดีกว่าครับ ยั่งยืน แม่ราคาจะผันผวนบ้าง
เลี้ยงปลา ให้อาหารทุกวัน เห็นแต่น้ำ
เลี้ยงไก้ วันดีคืนดี หน้าหนาวหวัดนกมาเยือน
ถึงเวลาขายโดนกดราคา ไม่ขายก็ไม่ได้ มันกินทุน

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
mighe
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2014, 08:15:14 »

ก็ควรจะทำแบบด้วยกันนี้ล่ะครับ เอาขี้หมูมาใส่ผัก เอาผักกลับไปเลี้ยงหมู เกษตรลดต้นทุน จัดการเรื่่องเงินทอง ไฟฟ้า ค่าน้ำมัน ค่าปุ๋ย อาหารเองได้ กำไรไม่ไปไหนครับ
ttkrpo
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2014, 17:28:45 »

วัสดุผสมอาหรลดต้นทุน กากมันหมักยีตส์ ผลงานวิจัย ดร. สิทธิศักดิ์  ม. ราชภักมหาสารคาร ขึ้นมาเชียงราย เดือน ละ 2 เที่ยว สูตร พีแอล ใช้ผสมอาหารเดิมได้ 2-4 ส่วน  สนในแอด เฟสบุคกลุ่ม " ผู้สนใจกากมันหมักยีสต์หนือสุดสยาม"
mighe
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2014, 18:44:30 »

วัสดุผสมอาหรลดต้นทุน กากมันหมักยีตส์ ผลงานวิจัย ดร. สิทธิศักดิ์  ม. ราชภักมหาสารคาร ขึ้นมาเชียงราย เดือน ละ 2 เที่ยว สูตร พีแอล ใช้ผสมอาหารเดิมได้ 2-4 ส่วน  สนในแอด เฟสบุคกลุ่ม " ผู้สนใจกากมันหมักยีสต์หนือสุดสยาม"

ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] พิมพ์