เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 06:47:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ผมบอกเลิกแฟน หวังดีกับเขาแต่รู้สึกผิด
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ผมบอกเลิกแฟน หวังดีกับเขาแต่รู้สึกผิด  (อ่าน 854 ครั้ง)
wizwizyo
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 01:37:52 »

ขอระบายหน่อยนะคับ พอดีบ่ามีเพื่อนให้ระบาย
เรื่องมีอยุ่ว่า ผมคบกับแฟนได้10เดือน เพิ่งบอกเลิกไปอาทิตย์หนึ่ง เพราะทะเลาะกันเรื่องแฟนเห็นเรื่องไม่เข้าตา ผมเลยเฉยบอกเลิกตัดปัญหาเลย เพราะว่า ระหว่างที่คบกันอยุ่ได้สักพักเริ่มเป็นกันเองมากขึ้น นิสัยที่แท้จริงก็ออก. ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ. นิสัยดีนะครับแต่มันไม่เข้ากับชีวิตประจำวันเราเลย รวมถึงมารยาท กิริยา สังคม กลุ่มเพื่อน (ฐานะผมก็คิดแต่ไม่ลงมาก) การวางท่าทาง การแต่งตัว ผมสอนเขาเพราะเขายังเด็ก (อายุห่างกันสี่ปี ผม21แฟน17 )แต่สอนแกแล้วไม่ค่อยจะฟัง โดยผมอธิบายไปว่า อนาคตมันเป็นบุคลิกของตัวนะ แต่แฟนผมเป็นคนมั่นใจในตัวเองสูงมาก ๆๆ มากๆ ผมเลยทนมาช่วงสี่ห้าเดือน. หลังจากคบกันได้สี่ห้าเดือน ผมคิดทุกวันว่า อนาคตนิสัยการแต่งตัวกับสังคมเธอจะเปลี่ยนไหม สำหรับผมๆมองแล้วว่าไม่ เพราะว่าสไตล์คนละขั้วกันเลย ผมจะออกแนวๆสบายๆเรียบร้อย แต่แฟนผมชอบใส่เสื้อดำ ออกแนวแว้นมาก ผมเลยคิดหนักทุกวันเลยว่า ถ้าเลิกกับไม่เลิกไหนจะดีกว่ากัน ผมลองแอบถามความคิดและดูนิสัยของแกช่วงสามเดือนสุดท้ายแล้วว่า มันคงเปลี่ยนได้ยาก เพราะมันเป็นความชอบของแก ทุกคนคงจะรู้ว่า หัวเลี้ยวหัวตอที่สุดของเด็กคือช่วงเข้ามหาลัย ถ้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนตรงนี้ หรือไม่เปลี่ยนเลย
  สุดท้ายเลยต้องบอกเลิกเพราะผมดูๆแล้วว่าอนาคตคงไปไม่รอด ผมเลยตัดไฟตั้งแต่ต้นลมเลย โดยที่ผมก็อยากจะร้องไห้มากแต่ร้องไม่ออก เป็นอะไรไม่รู้ครับ.
   มันคงผิดที่ผมคงหน้ามืดที่อยากมีแฟนเกินไปจนลืมความหมายของชีวิตคู่ไป ผมหวังดีกับเขา ให้เขาเขอคนที่แมชมากกว่าผม

ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 03:11:04 »

ขอระบายหน่อยนะคับ พอดีบ่ามีเพื่อนให้ระบาย
เรื่องมีอยุ่ว่า ผมคบกับแฟนได้10เดือน เพิ่งบอกเลิกไปอาทิตย์หนึ่ง เพราะทะเลาะกันเรื่องแฟนเห็นเรื่องไม่เข้าตา ผมเลยเฉยบอกเลิกตัดปัญหาเลย เพราะว่า ระหว่างที่คบกันอยุ่ได้สักพักเริ่มเป็นกันเองมากขึ้น นิสัยที่แท้จริงก็ออก. ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ. นิสัยดีนะครับแต่มันไม่เข้ากับชีวิตประจำวันเราเลย รวมถึงมารยาท กิริยา สังคม กลุ่มเพื่อน (ฐานะผมก็คิดแต่ไม่ลงมาก) การวางท่าทาง การแต่งตัว ผมสอนเขาเพราะเขายังเด็ก (อายุห่างกันสี่ปี ผม21แฟน17 )แต่สอนแกแล้วไม่ค่อยจะฟัง โดยผมอธิบายไปว่า อนาคตมันเป็นบุคลิกของตัวนะ แต่แฟนผมเป็นคนมั่นใจในตัวเองสูงมาก ๆๆ มากๆ ผมเลยทนมาช่วงสี่ห้าเดือน. หลังจากคบกันได้สี่ห้าเดือน ผมคิดทุกวันว่า อนาคตนิสัยการแต่งตัวกับสังคมเธอจะเปลี่ยนไหม สำหรับผมๆมองแล้วว่าไม่ เพราะว่าสไตล์คนละขั้วกันเลย ผมจะออกแนวๆสบายๆเรียบร้อย แต่แฟนผมชอบใส่เสื้อดำ ออกแนวแว้นมาก ผมเลยคิดหนักทุกวันเลยว่า ถ้าเลิกกับไม่เลิกไหนจะดีกว่ากัน ผมลองแอบถามความคิดและดูนิสัยของแกช่วงสามเดือนสุดท้ายแล้วว่า มันคงเปลี่ยนได้ยาก เพราะมันเป็นความชอบของแก ทุกคนคงจะรู้ว่า หัวเลี้ยวหัวตอที่สุดของเด็กคือช่วงเข้ามหาลัย ถ้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนตรงนี้ หรือไม่เปลี่ยนเลย
  สุดท้ายเลยต้องบอกเลิกเพราะผมดูๆแล้วว่าอนาคตคงไปไม่รอด ผมเลยตัดไฟตั้งแต่ต้นลมเลย โดยที่ผมก็อยากจะร้องไห้มากแต่ร้องไม่ออก เป็นอะไรไม่รู้ครับ.
   มันคงผิดที่ผมคงหน้ามืดที่อยากมีแฟนเกินไปจนลืมความหมายของชีวิตคู่ไป ผมหวังดีกับเขา ให้เขาเขอคนที่แมชมากกว่าผม
ตกใจ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
Sing ha

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 05:20:01 »

ครับ เข้ามาอ่านครับ / เข้าใจ
faraway
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 09:03:42 »

อยากรู้ข้อเดียว  มีอะไรกันแล้วหรือยัง   ครับ
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 09:14:38 »

อยากรู้ข้อเดียว  มีอะไรกันแล้วหรือยัง   ครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เรื่องของเขา มั้งคะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
wizwizyo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 13:35:07 »

เรื่องมีอะไรกันนี่ผมไม่มีนะครับ แต่มีการช่วยให้กันนี่มีครับ ไม่ได้ลงน้ำหนักและซีเรียสกับเรื่องนี้ทั้งสองฝ่าย ผมพยายามเลี่ยงครับเพราะเขายังอายุน้อย

เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 13:52:09 »

อายุยังน้อย เดียวก็ผ่านไปเอง ถ้าเจอคนใหม่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
แมวใจดี
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 13:55:47 »

แม่นๆๆๆเดี๋ยวก็ผ่าน. ฝนตกแล้วก็หยุดเป็นไข้ไม่สบายหายากินซะ
โตแล้ว. ลุงๆๆๆป้าๆๆๆในห้องนี้. ผ่านมาหมดล่ะ5555555
giftnew
ตามหาชายกลาง.....
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 14:02:14 »

อายุยังน้อย...ยังต้องเจออะไรอีกเยอะ...เก็บไว้เป็นบทเรียนนะจ๊ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 15:38:29 »

ชีวิต  คือ  การเดินทาง

หาก คู่เดินทาง ไปด้วยกันไม่ได้ มีแต่จะเพิ่มปัญหา  การเดินทาง ย่อม ลำบาก 

ผล ออกมาอย่างที่เจอะเจอ  เกิดจาก การทำ คือ กัมม์เราเอง   ดีแล้ว ที่รู้จัก โทษเรา  ที่มัน " อยาก " มีแฟนเกินไป    ยังมีเรือง ของ บุญบาป มาเป็นเหตุปัจจัยให้ได้ผล  จึงได้มาพบปะ กับ เขาด้วย

ควรรู้จัก นึกขอบคุณ "เขา" และ สิ่งอื่นใด ที่ระลึกได้ หรือ ระลึกไม่ได้ ก็ตาม  จัดเข้าเป็น  ความกตัญญู อันเป็นธัมมะในส่วนเครื่องหมาย ของ คนดี

เลิกร้างกัน  มันก็เหมือน เรา สิ้นสุดการเดินทางกะ เขา   ดี ไม่ดี ก็เป็น ธัมมะ คือ ความรู้     เลิกกันแล้ว  คือ  จบแล้ว  วางแล้ว   

ถ้า รู้สึกผิด คือ  ทุกข์  เอาทุกข์มายึดทำไม  ?      เอาแต่ ความรู้สึก ที่สุขกาย หรือ สุขใจ ในอดีตเรากับเขา กับ ปัจจุบัน ที่ไม่มีเขา ดีกว่าไหม ?

หาก ว่า รู้สึกผิดคาใจ  ตัดกันยังไม่ได้  กลับไปคบกันใหม่  อภัยให้กัน เรียกว่า สมานฉันท์ปรองดอง    ครับผม     ยิงฟันยิ้ม

ขอจงโชคดี มั๊ก ๆ

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 15:46:56 »

หรือ  พยายามลืม  ปล่อยวางทิ้งไป ทั้ง ความร้สึก ว่า ผิด ไม่ดี ที่เลิกเขา  หรือ ทั้ง สุข ทุกข์ ดี ไม่ดี

ถอยหลัง หวนกลับ  หยุดอยู่กับที่  อยู่กับปัจจุบัน  เดินหน้า หรือ ลุยไปข้างหน้า               

คนอื่น  ได้แค่  แนะนำ      เรา คือ ผู้ตัดสินใจ  ดังคำ พระว่า ตนเป็น ที่พึ่งแห่ง ตน   อตฺตาหิ  อตฺตโน   นาโถ

สวัสดี

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 16:06:59 »

ชีวิต  คือ  การเดินทาง
หากคู่เดินทางไปด้วยกันไม่ได้มีแต่จะเพิ่มปัญหา การเดินทางย่อมลำบาก  ผลออกมาอย่างที่เจอะเจอ 
เกิดจากการทำ คือกัมม์เราเอง ดีแล้วที่รู้จักโทษเราที่มัน "อยาก"มีแฟนเกินไป ยังมีเรืองของบุญบาปมาเป็นเหตุปัจจัย
ให้ได้ผล จึงได้มาพบปะกับเขาด้วย ควรรู้จักนึกขอบคุณ "เขา" และสิ่งอื่นใดที่ระลึกได้หรือระลึกไม่ได้ก็ตาม 
จัดเข้าเป็นความกตัญญูอันเป็นธัมมะในส่วนเครื่องหมาย ของคนดีเลิกร้างกันมันก็เหมือนเราสิ้นสุดการเดินทางกะเขา
ดี ไม่ดี ก็เป็น ธัมมะ คือความรู้ เลิกกันแล้ว คือจบแล้ววางแล้ว ถ้ารู้สึกผิดคือ ทุกข์ เอาทุกข์มายึดทำไม ? 
เอาแต่ความรู้สึกที่สุขกายหรือสุขใจ ในอดีตเรากับเขา กับปัจจุบันที่ไม่มีเขา ดีกว่าไหม ? หากว่ารู้สึกผิดคาใจ 
ตัดกันยังไม่ได้กลับไปคบกันใหม่ อภัยให้กัน เรียกว่า สมานฉันท์ปรองดองครับผม     ยิงฟันยิ้ม

ขอจงโชคดี มั๊ก ๆ

wizwizyo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 18:36:35 »

ดีแล้วครับ แล้วได้คุยกันตรงๆ ไหม ดูท่าทางเค้าจะไม่ฟังคุณเลย เลิกแหละดีแล้วครับ แนวทาง และความคิดต่างกันเกินไป
ผมตัดบทเลยครับ ตามภาษาเด็กหล่ะครับ ไม่ค่อยฟัง กล้าเถียง พอผมเล่นไม้แข็งใส่ ร้องไห้ ไม่ไหว พาพี่ๆน้องๆมาหาที่้ห้องผม
  ผมบอกไปแล้วว่าคำไหนคำนั้น ผมไม่อยากทวนคำซ้ำเพราะโตๆกันแล้ว วางคือวาง เลิกคือเลิก เพราะผมไม่อยากจะยื้อต่อมันปวดหัวมาก และกลับไปคืนดี กลับไปคืนดีได้ แต่คงไม่เหมือนเดิม มันมีฮั้นอย่างแต๊ๆคับ
  ผมบอกที่ผมบอกเลิกไปเพราะมันมีเหตุผลในตัวของมันอยู่แล้ว เหตุผลที่ผมคิดรวมๆไว้หมดแต่ไม่สามารถอธิบายออกไปได้ ผมสงสารเขามากตอนเขาร้องไห้ แต่ผมต้องฝืนใจเพราะถ้ายื้อไปอีกนานๆแล้วไม่ไหว  เรื่องมันจะรุนแรงมากกว่านี้ อาจถึงคิดสั้นได้ เพราะ ล่าสุดพอพาพี่น้องมาที่ห้องแล้วกลับไป ผมต้องไปเฝ้าเขาที่หอพี่เขา เพราะเขากลับโทรมาหาแล้วชอบพูดเพ้อไปมา ว่าทำไมนั้นๆงี้ๆ ใจผมไม่ดีมากสุดๆจริงๆ หัวใจเต้นแรงมาก กลัวเขาคิดสั้น เป็น5นาทีที่โคตรจิตตก ผมจึงต้องไปเฝ้า และบอกไว้ว่าถ้าไปหายังไงมันก็เหมือนเดิม สุดท้าย ณ ตอนนี้ ผมจำใจต้องปิดมือถือสื่อสารทุกอย่างเพื่อให้เขาอย่าคิดมากไปกว่านี้เกี่ยวกับผม ผมทำถูกไหมครับ  อายจัง
   เขาคือแฟนคนแรกของผม แต่ผมเป็นแฟนคนที่5ของเขา ผมเลยสงใสหลายเรื่องมากครับ คงเป็นอายุที่ต่างกันเกินไป พอเจอแรงกดดันเข้าทีสติก็ไปไม่เป็นทาง ผมคิดงั้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 ธันวาคม 2014, 18:46:23 โดย wizwizyo » IP : บันทึกการเข้า

JamesKub
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 15:11:11 »

เคยคบแฟนเด็กห่างกัน4ปี (เท่า จขกท มั้ง) แรกๆก็ดีจริงครับให้ความเคารพกัน เรียกอ้าย และก็มาตัว และก็มาเรียกชื่อผมธรรมดา ถ้าคบกันต่อนี่ไม่อยากจะคิดเลย  ยิงฟันยิ้ม คบมาซักพักนิสัยเขาเริ่มเปลี่ยน เอาแต่ใจตัวเอง ละก็อะไรต่างๆเหมือนที่ จขกท พิมพ์มาเลย .....สุดท้ายก็เลิกกัน  ตอนนี้ต่างฝ่ายต่างมีคนใหม่ แต่ผมก็ยังแอบเป็นห่วงน้องเขาอยู่แต่คงไม่โผล่ไปให้เจอหรอก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 15:35:09 »

เคยคบแฟนเด็กห่างกัน4ปี (เท่า จขกท มั้ง) แรกๆก็ดีจริงครับให้ความเคารพกัน เรียกอ้าย และก็มาตัว และก็มาเรียกชื่อผมธรรมดา ถ้าคบกันต่อนี่ไม่อยากจะคิดเลย  ยิงฟันยิ้ม คบมาซักพักนิสัยเขาเริ่มเปลี่ยน เอาแต่ใจตัวเอง ละก็อะไรต่างๆเหมือนที่ จขกท พิมพ์มาเลย .....สุดท้ายก็เลิกกัน  ตอนนี้ต่างฝ่ายต่างมีคนใหม่ แต่ผมก็ยังแอบเป็นห่วงน้องเขาอยู่แต่คงไม่โผล่ไปให้เจอหรอก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แรก ๆ คบ  อะไร ๆ      ดีไปหมด                หลัง ๆ คบ   อะไรดี ๆไปหมด   = ดีหมดไป

ความคิดดี มีเหตุผล  ในการเลิกคบกันดี  ดี ๆ ๆ

5             5        ฮ๊า 

inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 19:45:57 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เรื่องของเขา มั้งคะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ที่ถามนี่คืออายุยัง... ใช่ไหมครับ

Sing ha

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 00:31:11 »

แรก ๆ คบ  อะไร ๆ      ดีไปหมด                หลัง ๆ คบ   อะไรดี ๆไปหมด   = ดีหมดไป

ความคิดดี มีเหตุผล  ในการเลิกคบกันดี  ดี ๆ ๆ

นั่นนะซิ
JamesKub
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 17:13:26 »

นั่นนะซิ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์