เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 17:43:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  ที่บ้านใครใช้.//..เครื่องทำน้ำอุ่น....ฝากเตือนภัย!../// กันด้วยนะครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ที่บ้านใครใช้.//..เครื่องทำน้ำอุ่น....ฝากเตือนภัย!../// กันด้วยนะครับ  (อ่าน 868 ครั้ง)
i-happy
ระดับ ป.ตรี

ชีวิตยังไม่สิ้น ก็ดิ้นกันต่อไป

« เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2014, 15:36:43 »

เตือนภัย..(ข้อมูลจาก เพจ เครือข่ายระวังภัย https://www.facebook.com/rawangpai )

เจอมากับตัวเลยครับ ......

ขอฝากแชร์ อันตรายจาก "เครื่องทำน้ำอุ่น"
จากประสบการณ์ตรง ที่ได้ประสบมาเอง

เมื่อใช้เครื่องทำน้ำอุ่น หลังอาบน้ำเสร็จเรียบร้อยแล้ว
หลายคนอาจจะไม่ได้ปรับระดับความร้อน กลับมาที่ศูนย์

ขอแนะนำหลังใช้เครื่องทำน้ำอุ่นเสร็จ
ให้ปรับปุ่มระดับความร้อน กลับมาอยู่ที่ตำแหน่งศูนย์

จากเหตุการณ์ที่ได้ประสบ คือ
จากรูปที่1 ปุ่มระดับความร้อน อยู่ที่ตำแหน่งประมาณ 12 นาฬิกา
และเมื่อใช้งานเสร็จ ผู้ใช้งานไม่ได้ปรับปุ่มมาไว้ที่ตำแหน่งศูนย์

เพราะถ้าไม่ปรับปุ่มระดับความร้อน กลับมาอยู่ที่ตำแหน่งศูนย์
มีโอกาสที่เครื่องทำน้ำอุ่น จะสามารถทำงานได้เอง
ถ้าเครื่อง หรือ ไฟฟ้าที่บ้าน มีสภาพการทำงานที่ไม่ปกติ

และเมื่อเครื่องทำน้ำอุ่นทำงานได้เอง แต่ไม่มีน้ำไหลผ่าน
จะทำให้หม้อต้มร้อน และไหม้ละลาย (ตามรูป)
ถ้าไหม้นานๆ อาจเกิดไฟลุกไหม้ได้

เคสนี้ ถ้าไม่ทราบว่าเครื่องมีปัญหา และมีใครไปใช้งาน
อาจเกิดไฟฟ้าดูด ช็อต และเสียชีวิตได้

หมายเหตุ : ไม่ได้มีเจตนา ให้ร้ายเครื่องทำน้ำอุ่น ยี่ห้อใดนะครับ
*ซื้อมาตั้งแต่ปี 2549 ...

-----------------------------------------------
เพิ่มเติมจากผู้แจ้งครับ

เครื่องทำน้ำอุ่น ที่เกิดปัญหานี้
มีการติดตั้งเบรกเกอร์
และสายกราวด์
ตามมาตราฐานทุกประการ

กรณีเกิดความร้อนและละลายแบบนี้
ไม่ได้ถือว่าเป็นไฟฟ้าลัดวงจร
เบรกเกอร์ที่ติดตั้งไว้
จึงไม่ตัดการทำงานครับ

ที่บางคอมเม้นท์แจ้งให้ติดตั้ง
เบรกเกอร์ จะช่วยได้นั้น

สำหรับเคสนี้ Breaker จะช่วยไม่ได้ครับ

แต่ถ้า Off Breaker หลังการใช้งานทุกครั้ง
จะสามารถช่วยได้ครับ สำหรับเคสนี้

ขอบคุณครับ
Payu_login
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2014, 16:10:31 »

ขอบคุณมากครับผมทำประจำเลย.. ก่อนหน้าคิดว่ามันเป็นการตัดไฟอัตโนมัติ พอได้อ่านกระทู้นี้ ก็เพิ่งคิดได้ว่ามันเป็นไปได้ที่อาจจะมีการรั่วของกระแสไฟฟ้าหลุดมาบ้าง ในกรณีที่เป็นของเก่าแล้วยิ่งมีความเป็นไปได้สูง.. กลับไปบ้านจะรีบบอกคนในบ้านครับ
Ati
ระดับ :ป.โท

ต้องรู้จักให้

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2014, 17:04:20 »

เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง ขอบคุณมากครับ

พ่อค้าอยู่ จ.นนทบุรีนะครับ T.093-1542651 / เพียงแค่คุณรู้จัก " ให้ " ความสุขใจก็บังเกิด
lux-lanna
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2014, 21:23:08 »

ขอบคุณสำหรับความรูดีๆ 
i-happy
ระดับ ป.ตรี

ชีวิตยังไม่สิ้น ก็ดิ้นกันต่อไป

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2014, 22:21:18 »

ยิงฟันยิ้ม อ่านแล้วช่วยกันดันด้วยนะครับ อยากให้ทุกๆคนเห็น คนเจียงฮายต้องใช้เครื่องทำน้ำอุ่นกันหลายบ้านแน่ๆครับ
ชื่อนี้ไม่มีชื่อไทย ©®™
♥ รักไม่ใช่ทุกอย่าง แต่เป็นแรงบันดาลใจ ให้ทำหลายๆอย่าง Non ♥
ระดับ ป.ตรี

tel 087-3550714 ♥ ♥

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2014, 22:35:36 »

ต้องหาเครื่องทำน้ำอุ่น ที่มีระบบ วัดแรงของดันน้ำ กับความร้อนเกิน และกระแสไฟฟ้ารั่วตัด 0.01 วิ  ช่วยดันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รับซ่อมปั้มน้ำ ติดตั้งปั้มน้ำ ระบบกรองน้ำ→ งานไฟฟ้า งานปะปา
ตั้งอยู่ที่ หอพักกมลวรรณ ซอย8 ตรงข้าม  รร.เตรียมอุดม ต.รอบเวียง อ.เมือง ชร 57000
087-355-0714 D
bookskil
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2014, 23:25:10 »

ปกติหม้อต้มจะเป็นทองแดงไม่ใช่หรือครับแล้วระบบจะมีตัดน้ำตัดไฟด้วย  แต่เครื่องที่เสียหายหม้อต้มเป็นพลาสติกหรือครับและระบบตัดไฟตัดน้ำ  ทำไมดูต่างกันเยอะเลยครับ

( นวพล  ก่อสร้าง )  รับสร้างบ้าน ต่อเติม ซ่อมแซม ปรึกษาได้ครับ
ติดต่อได้ที่เบอร์   0823921783  ช่างวัช
tendo_souji
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2014, 11:48:55 »

ก็สรุปว่าไม่ได้ ปิดเบรคเกอร์ แต่ปกติ ถ้าปิดฝักบัวแล้ว เครื่องก็จะปิดอัตโนมัติ นี่ครับ นั่นก็แสดงว่าเครื่อง อาจจะมีปัญหาอยู่ก่อนหน้าแล้ว คนใช้ก็ทน ๆ ใช้ไป โดยไม่มีการซ่อมแซมหรือเปลี่ยนใหม่ เครื่องทำน้ำอุ่น มันมีอุปกรณ์ ที่มีอายุการใช้งาน เพราะทำงานกับความร้อนตลอด เพราะฉะนั้น ถ้าเกิดอาการเสีย ก็ให้เลิกใช้แล้วซ่อมแซม ทันที หรือเปลี่ยนใหม่ถ้าอายุการใช้งานมากแล้ว
tendo_souji
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2014, 11:50:52 »

คือเจ้าของอาจจะเน้นถูกไปนิดนึง ส่วนใหญ่หม้อต้มทองแดง จะแพงกว่านิดนึงครับ

คนขายอาจจะสาธยาย โปรดักด์ เกินความจริง เพราะอยากขาย
noppadol
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2014, 12:00:29 »

ถ้าจะซื้อเครื่องน้ำอุ่นใหม่ ต้องเปิดดูข้างในว่าทำมาจากอะไร พึ่งรู้น่ะครับว่าข้างใน(ตามตัวอย่าง)เป็นพลาสติก แบบนี้มันจะทนได้ไงครับ เพราะบางคนใช้มาเป็น4-5ปียังไม่เป็นไรเลย หากเป็นพลาสติก โดนความร้อน โดนความเย็น แค่6-7เดือน พลาสติกมันก็กรอบแล้วละครับ
taohinlovelove
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2014, 12:31:07 »

ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูลดีๆ

อันตรายมากจริงๆ

หน้า: [1] พิมพ์