เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 00:38:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ผมสาบานว่าจะเลิกกินเกาเหลาเลือดหมูชื่อดังเจ้านี้แล้ว ชื่อ3พยางค์ ขึ้นต้นด้วย ส
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ผมสาบานว่าจะเลิกกินเกาเหลาเลือดหมูชื่อดังเจ้านี้แล้ว ชื่อ3พยางค์ ขึ้นต้นด้วย ส  (อ่าน 7111 ครั้ง)
gordoner25
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 16:57:20 »

ผมว่า สี่พยางค์ะครับ ขึ้นต้นด้วย เจ.... ส..ฮืม อิอิ ใช่ป่าว
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 21:08:01 »

ตั้งแต่ได้แถมหัวเขียว
ก็เลิกแล้ว
tech_999
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 21:22:02 »

ความหมายคือคนขายหรือพนักงาน น่าจะเอาถุงใส่แกงที่ซื้อมาจากตลาด เอามาอุ่นในหม้อทั้งถุง แล้วลืมเอาขึ้นมาจนถุงแตกคาหม้อ แล้วไม่ตักเศษถุงแกงที่แตกออกทิ้งไป ผมว่าคนท้ายๆน่าจะเจอหนังว้อง ที่มัดปากถุงด้วยนะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
khayomhard
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2014, 12:16:10 »

เออๆเข้าใจแล้วถุงแตกคาหม้อลืมตักออกว่างั้นเถอะ!
mongkonareraiyon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2014, 15:51:06 »

ยิงฟันยิ้ม ;Dผมเจอที่ร้านนำ้เงี้ยวครับเห็นกับตาตอนนี้เลิกกินเลยครับแบบเดียวกับเจ้าของกระทู้เลยครับ ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2014, 15:53:15 โดย mongkonareraiyon » IP : บันทึกการเข้า
*ส้มป่อย*
มัธยม
**

ไม่มีใครฝันร้ายตลอดชีวิต

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2014, 16:50:20 »

น่าจะมีภาพมายืนยันด้วยนะค่ะ หลายๆ คนงงกัน นึกภาพไม่ออก  ยิงฟันยิ้ม

teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2014, 17:31:26 »

น่าจะมีภาพมายืนยันด้วยนะค่ะ หลายๆ คนงงกัน นึกภาพไม่ออก  ยิงฟันยิ้ม
  ครับเพื่อความชัวร์ชัดเจนทั้งเขาและเราเห็นด้วยมีภาพก็จะดี  ว่าแต่ ๆ ๆ ๆ ๆ
เราไม่สั่งนี่มีด้วยหรือครับที่ไปชะโงกดูหม้อต้มซุบ  บอกจริง ๆ ผมไม่เคย ท่านลองนึกภาพ
ออกมาแล้วจะเป็นยังไงหากเราไปชะโงกดูหม้อต้มซุป ยิ่งถ้าเป็นร้านที่ต้นตะคียนคู่แล้วยิ่งมองไม่เห็นทางเลย   ซึ่งทั่วไปเราเดินเข้าไปก็สั่ง หรือ เขามาถามเราที่โต๊ะเองเท่านั้น
มีด้วยหรือที่ไปชะโงกดูในหม้อซุบ  (คือสงสัยไม่ได้มีเจตนาอื่นใดที่เป็นลบแอบแฝง )
และรู้ด้วยหรือว่าเป็นถุงแกง  (ถ้ารู้ว่าเป็นถุงแกงก็ต้องเห็นแกงในถุงนั้นด้วยแน่นอน) ถ้าไม่เห็นแกงทำไมเราไม่คิดว่านั่นเป็นถุงเครื่องสมุนไพรซึ่งต้องต้มตลอดในหม้อซุปเพื่อให้เกิดความหอมหวานอร่อยอะไรประมาณนี้ครับ  (คืองงงงงงงงงงงง) ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ฮักบ้านเกิด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2014, 21:09:20 »

หัดเขียนภาษาให้เข้าใจหน่อยน่ะ
nongsantipap
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2014, 20:23:47 »

เจอบ่อยแบบนี้ อาจจะเป็นเคล็ดลับของทางร้านก็ได้นะครับ
คือการให้รสหวานหอมของถุงแกง ที่ข้างในอาจเป็นเครื่องเทศ ซึมทะลุออกมาสู่น้ำซุป
 ยิ้มกว้างๆ
yentex
รักแม่น้ำรักผืนป่า
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2014, 20:39:48 »

นึกถึงอันนี้เลย
https://www.facebook.com/video.php?v=806897379329699&set=vb.100000283335975&type=2&theater
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2014, 20:47:42 โดย yentex » IP : บันทึกการเข้า

รักแม่น้ำรักผืนป่า
กสิกรไทย สาขากำแพงเพชร 3052437430
กสิกรไทย สาขาจุน 0053281869
กรุงไทย สาขากำแพงเพชร 6200737711
Fmfot8iy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2014, 20:53:06 »

ปวดหัว.เวียนหัว.ฟันธงไปเลย.ขยายความให้ชัดๆๆ..จะได้แชร์ให้คนอื่นรู้..อาจารย์เคยสอน.การเรียงความให้รู้เรื่องคข้อความต้องกระชับ..ใคร..ทำอะไร..ที่ไหน..เมื่อไหร่..เป็นยังไง../// ฮืม
yoo1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2014, 11:12:45 »

ผมเป็นเจ้าของกระทู้ จะขอชี้แจง คือ ลูกน้องของร้านดังกล่าวได้ซื้อกับใส่ถุง แล้วตอนจะกินก็นำกับข้าวที่ใส่ถุงไว้ใส่ลงไปในหม้อน้ำซุปที่ตักให้เรา ซึ่งเป็นลูกค้ากิน มันมีสารพิษทั้งนั้นจากพลาสติกและก็หนังยางที่ลัดถุงกับข้าวครับ หายงงกันยังครับ ที่ผมไม่มีภาพมายืนยัน เพราะเนื่องจากกลัวความปลอดภัยของตัวเอง กลัวทางร้านมาทำร้ายผมครับ เนื่องจากไปคนเดียวครับ

teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2014, 23:29:46 »

นั่นแสดงว่า จขกท. มีความรอบคอบพอสมควร จึงไปยืนอยู่ใกล้หม้อต้มซุบมากและคงยืนนานด้วยถึงได้รู้ได้เห็นว่าเป็นถุงแกง  นานจนกระทั่งเห็นพนักงานเอาถุงแกงใส่ลงหม้อซุป (ซึ่งผิดจากลูกค้าคนอื่น ๆ รวมผมด้วย) ที่เข้าไปนั่งแล้วมีพนักงานเข้ามารับออร์เดอร์  ขอชม จขกท. ว่าเป็นคนช่างสังเกตุ  แต่เอ ? ไม่ใช่สิ ? ถ้าช่างสังเกตุต้องยืนดูอยู่ระยะไกลคอยสังเกตุเอา มิใช่อยู่ใกล้จนรู้เห็นว่าเป็นถุงแกงอยู่ในหม้อต้มซุป หรือว่าพนักงานเผลอตักถุงแกงใส่มาในชามที่เสริฟให้ จขกท. ด้วย  (ทุกท่านโปรดแยกแยะคำว่าช่างสังเกตุและคำว่า จับผิด ด้วยนะครับคนละประเด็น การสังเกตุใช้กับวิธีการค่อนข้างจะบวก การจับผิดใช้กับวิธีการทางลบ) ต้องขอโทษด้วยอธิบายไม่ค่อยเป็นเพราะไม่ได้สันทัดในเรื่องของการใช้ภาษาเขียน ไม่อยากให้กระทู้นี้เป็นการสร้างดิสเครดิสและเป้นการทำลายฝ่ายตรงข้าม  ไม่ว่าด้านส่วนตัวและด้านธุระกิจ
yoo1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 08:46:29 »

ขอบคุณคุณฮักบ้านเกิดกับคุณFmfot8iy ที่เข้ามาด่าผมครับ ผมว่าผมพิมพ์แบบกระชับนะ แล้วแกงถุงก็คือกับข้าวแล้วอยู่ในน้ำซุป ผมว่าเข้าใจไม่ยากนะครับ
yoo1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 08:51:35 »

ขอบคุณคุณteetee2011 ผมไม่ได้เป็นคนช่างสังเกตุหรือไม่ได้จับผิด ทั้งสองครั้งสองสาขาผมไปซื้อเพื่อกลับบ้านยืนรออยู่ใกล้ๆหน้าเคาน์เตอร์ที่มีหม้อซุปอยู่ ยืนอยู่ก็เห็นแล้วครับไม่ต้องไปสังเกตุอะไรครับ พนักงานไม่จำเป็นต้องตักขึ้นมาให้ดูครับแล้ว ที่ผมโพสต์มีเจตนาดีไม่ได้จับผิดใคร และใส่ร้ายใครครับ ผมโพสต์ด้วยความหวังดีครับ
มงคล
ระดับ ป.ตรี
*

เหนื่อยการ แต่ใจอย่าท้อ

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 09:33:45 »

ผมเจอ ขี้ตืกฟ้า  (ภาษาเหนือ)  ภาษากลางเรียกอะไรไม่รู้  ดีที่ยังไม่ได้กิน  กำลังปรุง ติดมากับจิงจูฉ่าย มั้ง  จนถึงวันนี้ผมไม่เข้าร้านอีกเลย

นายมงคล หมื่นเกี๋ยง
ร้านถ่ายเอกสารมงคล หน้าวิทยาลัยเทคนิคเชียงราย
โทร.087-6614381, 053-752795
คนกินเจ
มัธยม
**

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 09:57:01 »

ก็ยังงงอยู่นะ ? เรื่องของเรื่องมันเป็นยังไงครับอธิบายหน่อย  ปกติผมก็ทานประจำชามพิเศษ 60 บาทก็โอเค (ต้นตะเคียนคู่)  แต่ถุงแกงไม่เข้าใจ
1. สมมติว่าเด็กทางร้านเอาแกงที่ซื้อมาจากข้างนอกมาอุ่นในหม้อซุป ( O K )  แต่เวลากุ๊กเชฟอะไรก็ว่ากันไป ตักน้ำซุปใส่ชามเพื่อเสริฟให้เราจะไม่เห็นเลยหรือว่าถุงแกงทั้งใบติดมาด้วย
2.  หรือคำว่าถุงแกง  เป็นศัพท์เฉพาะทางร้านที่คนนอกไม่รู้  จขกท. ช่วยอธิบาย จะขอบคุณอย่างสูง   ถ้าไม่อธิบายให้ละเอียดดูเหมือนเป็นการใส่ร้ายทางร้านเขานะ  และ ขณะนี้ทางร้านไม่มีโอกาสมาชี้แจงอะไรเลย  
ขอบคุณครับ

มันงงตรงใหน ผมว่าจขกท.ก้ออธิบายภาษาไทยชัดๆ แบบไทยแปลเปนไทยอยู่แล้ว นอกจากจะเบี่ยงประเด็นทำเป็นมึน หรือไม่ใช่คนไทย ผมอ่านรอบเดียวก็เข้าใจแล้ว ว่าจขกท. เจอถุงแกง..เข้าใจใหมครับถุงแกง(ถุงแกงคือ อาหารที่ใส่ในถุงพลาสติ๊กที่เราไปซื้อตามร้านข้าวแกงแล้วจะเอาออกไปกินที่อื่น...เข้าใจน่อ) เขาเห็นในหม้อก๋วยเตี๋ยว จะโดยจับผิด หรือบังเอิญเห็นก็อแล้วแต่ ถุงพลาสติ๊กมันไม่สมควรจะเอาไปต้มในหม้อก๋วยเตี๋ยว ที่เขาสื่อให้รู้ ตัวจขกท.บอกจะไม่ไปอีกแล้ว มันเปนเรื่องส่วนตัว ส่วนใครจะไปหรือไม่ไป ก็แล้วแต่ เขาแค่หวังดีมาแจ้งเตือน เท็จจริงยังไง เขาก็ต้องรับผิดชอบในประเด็นของเขา เชื่อว่าคนเกี่ยวข้องกับร้านที่ถูกพาดพิงก้อคงจะเข้ามาอ่านมั่งแล้ว เหมือประเด็นก่อนที่เคยเห็น
  .....ถ้าเป็นคุณ..ท่านๆ ทั้งหลายไปคนเดียวแล้วเห็นจะกล้ายืนถ่ายรูปกับสิ่งที่เห็นในร้านเขาใหม..
 ........ไม่ได้ตอบเข้าข้างจขกท. ร้านนี้และร้านในเมืองก็เคยไปกินบ่อย จนบ่นว่าร้านนี้ให้น้อยกว่าร้านในเมือง แต่อร่อยกว่าร้านในเมือง  แต่ถ้าจะกินก๋วยเตี๋ยวที่อร่อยที่สุดที่สุดที่เคยกินในเชียงราย ก็เข้าร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อตุ๋น ร้านฝั่งเยื้องๆตรงข้วมร้านในเมือง แต่ราคาแพงมากกว่าที่อื่น ธรรมดาอยู่ก้นถ้วย 60บาท พิเศษ80หรือ90จำไม่ได้ไม่ได้ไปนานละ พิเศษจะได้เท่าถ้วยธรรมดา(เล็ก)ของร้านทั่วไป แต่ความอร่อย สะอาด ต้องยกนิ้วให้

* _มีงี้ด้วย.jpg (43.18 KB, 716x716 - ดู 397 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 10:24:04 โดย sar » IP : บันทึกการเข้า
Ramil
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 10:08:35 »

เข้าใจง่ายๆ  ไม่ต้องสนใจครับว่าเค้าเอาถุงมาจากใหน  มาทำอะไร  แต่ที่เจ้าของกระทู้เจอคือ  เจอในถ้วยเกาเหลานี่แหละ  อาจจะเป็นเศษขอถุงพลาสติก(คงแค่เศษเล็กๆ ไม่ใช่ทั้งถุง  ถ้าเป็นทั้งถุงพนักงานที่ตักใส่คงสังเกตุเห็น) แต่เจ้าของกระทู้บอกว่าถุงแกง  หมายถึงถุงพลาสติกที่เค้าใช้ใส่แกงครับ  ก็เหมือนกับสิ่งแปลกปลอมอื่นๆที่ตกลงไปนั่นแหละครับ (เช่นเส้นผม  เล็บ  อย่างนี้เป็นต้น)  ส่วนสาเหตุมันมาได้ไงคงไม่มีใครรู้  พูดง่ายๆคือ  ไม่สะอาด  แค่นั้นจบ
คนกินเจ
มัธยม
**

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 10:22:27 »

ยิงฟันยิ้ม ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มิถุนายน 2015, 12:31:01 โดย sar » IP : บันทึกการเข้า
yoo1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 17:37:08 »

กับข้าวที่เป็นถุงรัดหนังยางครับ ยังมีกับข้าวอยู่ข้างในเลยครับ ลอยในหม้อน้ำซุปใหญ่ ห้าหกถุงเลยครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์