เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 06:40:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ผมสาบานว่าจะเลิกกินเกาเหลาเลือดหมูชื่อดังเจ้านี้แล้ว ชื่อ3พยางค์ ขึ้นต้นด้วย ส
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน ผมสาบานว่าจะเลิกกินเกาเหลาเลือดหมูชื่อดังเจ้านี้แล้ว ชื่อ3พยางค์ ขึ้นต้นด้วย ส  (อ่าน 7109 ครั้ง)
yoo1
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 10:22:08 »

ผมขอสาบานกับตัวเองและฟ้าดินว่าต่อไปนี้ผมจะไม่กินเกาเหลาเลือดหมูชื่อดัง 3 พยางค์มี 3 สาขา หอนาฬิกา ตะเคียนคู่ ราชภัฎ วันนี้เจอเหตุการณ์กับตัวเองอีกแล้วและเป็นกรณีเดิมที่เคยเจอ คือ เจอถุงแกง ถามบอกว่ามาอุ่นแกงเหมือนเดิมแต่คราวนี้เจอที่สาขาตะเคียนคู่แต่คราวนี้หนักกว่าเจอถุงแกงและถุงหูหิ้วแถมดำอีก คราวที่แล้วผมก็เคยบอกเจ้าที่สาขาหอนาฬิกาแล้วคราวนี้มาเจอตะเคียนคู่ ตอนไปนี้ผมจะเลิกกินทุกสาขาของร้านนี้แล้ว
x-men
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 10:35:40 »

ถุงแกง หมายความว่า ? ขอละเอียดหน่อยเพราะกินประจำ
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 11:02:31 »

ทานได้แค่ 2 ที่ ที่ยังอร่อยอยู่ครับ คือ บิ๊กซี กับ เซนฯ นอกนั้น มีแต่ปริมาณ ความหอม อร่อย ไม่เหลือแล้วครับ จ้าววววนายยยยยยย  ยิงฟันยิ้ม

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 11:04:50 »

งง กับ ถุง แกง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
meela
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 11:05:22 »

มันเป็นยังไงครับ อ่านแล้วยังสงสัย
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 11:31:46 »

เอาถุงแกงเก่า มาใส่ฮือก่ะครับ   ยิงฟันยิ้ม

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
ยาวเยียด

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 11:56:00 »

คือ พนง. เอาถุงแกงถุงกับข้าว อาจจะชื้อมาตั้งแต่เมื่อวานเย็น เพื่อจะมากินตอนเที่ยง แล้วเอามาอุ่นในหม้อเกาเหลา แต่ใส่ลงไปทั้งถุง พอตักเกาเหลาก็ตักแถมไปให้ลูกค้าด้วย จขกท.จะบอกจะอี้แม่นก่อหนะ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 13:02:38 »

เอาแกงถุงมาอุ่นในหม้อค่ะ มีกระทู้แนวนี้บ่อยมาก ร้านเดิมด้วย ลองหาดูจากกระทู้เก่าๆค่ะ มีรูปด้วยนะ

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
swkkhumpee
กระจกของจริง_มันต้องแตก
ระดับ ป.ตรี

ติดตั้งautodoor

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 13:47:24 »

จขกท.ช่วยทีอธิบายหน่อย ร้องไห้

www.khumpeeglass.comคำภีร์  อลูมินั่ม   khumpeeupvc.com/0613202540/052050593 ติดตั้ง ต่อเติมบานเฟี้ยม บานAUTO   Id line  sahaswing
งานอลูมิเนียม+กระจก/U PVC
บานเลื่อน  บานสวิง  บานกระทุ้ง  ผน
kongkeat_99
ระดับ ป.ตรี

เหนือยก็พัก

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 14:11:26 »

ความหมายคือ ร้านมันเอาแกงใส่ถุงมาจุ่มในหม้อต้มที่จะขายให้ลูกค้ากิน

ก้าวต่อไป
V-thailand
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 14:43:20 »

เอาแกงมาอุ่นในหม้อ แล้วทำไมไม่เอาออกไปกินล่ะครับ หรือว่าอุ่นแล้วลืม....แปลกๆนะ
yoo1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2014, 08:44:02 »

ถุงแกง หมายถึง แกงที่เราไปซื้อกับข้าวกลับบ้านมา และเอาลงไปอุ่นในหม้อน้ำซุปร้อนๆ ครับ
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2014, 08:52:44 »

โอ่ย งง
วสันต์ กอนสุวรรณ์
มัธยม
*

ติดต่อด่วน 0639983676 เลยครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2014, 11:25:21 »

เจอถุงยางที่ใส่แก๋งกับถุงหูหิ้ว ในถ้วยเกาเหลา หรือว่าในหม้อต้มของร้านครับ อ่านแล้วยังแอบงงนิดๆ คือว่า วันหน้าจะบ่าได้แวะกิ๋นอีก เอาให้ชัดๆครับ

ติดต่อแบบรวดเร็วโทร 063-998-3676 / 0800098384 วสันต์ครับ
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2014, 11:31:47 »

ีความหมายชื่อของร้านก็บอกแล้วว่า "รสผสม" มีทั้งรสของอาหาร+ รสของสิ่งเจือปน(ถุงแกงและอื่นๆ)  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
superbump
มัธยม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2014, 20:15:37 »

รู้แล้วว่าทำไมถึงครบรสอร่อย สูตรลับที่ไม่เคยบอกใคร
ถุงแกงและถุงหูหิ้วนี่เอง ยิ้มเท่ห์
kurozaki
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2014, 20:55:30 »

เรียน ผู้มีอุปการะคุณทุกท่าน 
         ถ้าท่านซื้อเกาเหลา 10 ถุง ทางร้านแถม แกง...?ใส่ถุง ที่แช่ในหม้อฟรี 1 ถุงคะ   ยิงฟันยิ้ม
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 15:55:22 »

งง เหมือนกันครับ
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 16:09:47 »

ก็ยังงงอยู่นะ ? เรื่องของเรื่องมันเป็นยังไงครับอธิบายหน่อย  ปกติผมก็ทานประจำชามพิเศษ 60 บาทก็โอเค (ต้นตะเคียนคู่)  แต่ถุงแกงไม่เข้าใจ
1. สมมติว่าเด็กทางร้านเอาแกงที่ซื้อมาจากข้างนอกมาอุ่นในหม้อซุป ( O K )  แต่เวลากุ๊กเชฟอะไรก็ว่ากันไป ตักน้ำซุปใส่ชามเพื่อเสริฟให้เราจะไม่เห็นเลยหรือว่าถุงแกงทั้งใบติดมาด้วย
2.  หรือคำว่าถุงแกง  เป็นศัพท์เฉพาะทางร้านที่คนนอกไม่รู้  จขกท. ช่วยอธิบาย จะขอบคุณอย่างสูง   ถ้าไม่อธิบายให้ละเอียดดูเหมือนเป็นการใส่ร้ายทางร้านเขานะ  และ ขณะนี้ทางร้านไม่มีโอกาสมาชี้แจงอะไรเลย 
ขอบคุณครับ
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2014, 16:35:08 »

ก็ยังงงอยู่นะ ? เรื่องของเรื่องมันเป็นยังไงครับอธิบายหน่อย  ปกติผมก็ทานประจำชามพิเศษ 60 บาทก็โอเค (ต้นตะเคียนคู่)  แต่ถุงแกงไม่เข้าใจ
1. สมมติว่าเด็กทางร้านเอาแกงที่ซื้อมาจากข้างนอกมาอุ่นในหม้อซุป ( O K )  แต่เวลากุ๊กเชฟอะไรก็ว่ากันไป ตักน้ำซุปใส่ชามเพื่อเสริฟให้เราจะไม่เห็นเลยหรือว่าถุงแกงทั้งใบติดมาด้วย
2.  หรือคำว่าถุงแกง  เป็นศัพท์เฉพาะทางร้านที่คนนอกไม่รู้  จขกท. ช่วยอธิบาย จะขอบคุณอย่างสูง   ถ้าไม่อธิบายให้ละเอียดดูเหมือนเป็นการใส่ร้ายทางร้านเขานะ  และ ขณะนี้ทางร้านไม่มีโอกาสมาชี้แจงอะไรเลย 
ขอบคุณครับ
ถุงแกง หมายถึง แกงที่เราไปซื้อกับข้าวกลับบ้านมา และเอาลงไปอุ่นในหม้อน้ำซุปร้อนๆ ครับ

ขออธิบายตามความเข้าใจของผมนะครับ

ทาง จขกท ไปเจอว่าถุงแกง(ถุงใส่กับข้าว) มันไปอยู่ในหม้อน้ำซุป (เอาถุงแกงลงไปอุ่นในหม้อ)
ซึ่งมันไม่สมควรทำอย่างนั้น มันดูสกปรก   ซึ่งหม้อน้ำซุปนี้ก็คือน้ำซุปที่ตักขายให้ลูกค้ารับประทานกัน
ไม่ใช่ว่าทางร้านเขาตักถุงแกงติดไปกับชามเกาเหลาไปด้วยนะครับ

ถ้าลูกค้าไม่สังเกตุดูหม้อน้ำซุปของทางร้าน ก็จะไม่รู้ว่ามีถุงแกงอุ่นอยู่ในหม้อน้ำซุป
ท่าน จขกท เป็นคนชั่งสังเกตุครับ  เวลาผมเข้าไปกินก๋วยเตี๋ยวหรือเกาเหลา ร้านไหนก็ตาม
ผมไม่เคยสังเกตุมองดูหม้อต้มน้ำซุปสักครั้งเลยครับ ไปถึงร้านก็เข้าไปนั่ง แล้วก็สั่งมากินอย่างเดียว

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์