เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 13:12:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอความช่วยเหลือ เรื่องบริษัทประกันเรียกเก็บเงินเกินความเป็นจริง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความช่วยเหลือ เรื่องบริษัทประกันเรียกเก็บเงินเกินความเป็นจริง  (อ่าน 2592 ครั้ง)
Angelboy
Angelboy
ชั้นประถม
*

Angelboy

« เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2014, 17:03:37 »

สวัสดีครับ
เรื่องมีอยู่ว่า พี่เขยได้ขับรถกระบะ ไปชนรถยนต์ ซึ่งรถยนต์มีประกันชั้น 1
น้าเขยยอมรับว่าผิดจริง และยินดีชดใช้ค่าเสียหาย  รถยนต์คู่กรณีท้ายยุบ ไฟท้ายแตก
แต่ตัวเครื่องไม่มีปัญหาอะไร คู่กรณีได้นำรถยนต์ไปซ่อมเองครับ เวลาผ่านไป รถยนต์คู่กรณีซ่อมเสร็จเรียบร้อย
บริษัทประกันส่งเอกสารมาเรียกเก็บเงินจาก พี่เขย เป็นจำนวนเงิน 7-8 หมื่นบาท ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
โดยมิได้มีการเสนอราคาหรือบอกกล่าวจากฝ่ายไหนเลยครับ และก็มีหนังสือมาอีกเรื่อยๆ
ซึ่งพี่เขยกลุ้มใจมากครับ เพราะไม่มีเงิน เป็นคนหาเช้ากินค่ำ รายได้น้อยครับ
และบริษัทประกันส่งเอกสารมาว่าจะดำเนินการฟ้องร้องให้ขึ้นศาล ซึ่งพี่เขยเคยโทรไปคุยกับบริษัท
ว่าขอให้ลดหย่อนให้หน่อยแต่ก็ได้รับการปฏิเสธครับ
อยากทราบว่า ควรทำอย่างไร และคิดว่าโดนเอาเปรียบหรือเปล่าครับ
ขอบคุณมากครับ (กลุ้มใจแทนจริงๆ ครับ)
 ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

" คนโสด ก็เหมือนของสด ราคาไม่ลด ก็มีแต่คนอยากได้ "
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2014, 17:09:05 »

รอขึ้นศาลดีกว่าคับ ในชั้นศาลมีความยุติธรรมแน่นอน ไม่โดนเอาเปรียบแน่นอน

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
Angelboy
Angelboy
ชั้นประถม
*

Angelboy

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2014, 17:18:26 »

เห็นการทำคดีของตำรวจ หรือว่าศาลในปัจจุบันแล้วเพลีย ครับ พูดตรงๆ

" คนโสด ก็เหมือนของสด ราคาไม่ลด ก็มีแต่คนอยากได้ "
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2014, 18:25:30 »

อ่าน ๆ ดูแล้ว
แปลว่ารถพี่เขยของ จขกท ไม่ได้ทำประกันภัยรถตัวเองไว้ (รถไม่มีประกัน)
ถ้าเป็นอย่างนี้ ก็เสียเปรียบแล้วล่ะครับ

ต้องดูว่าตอนรับผิดยินดีชดใช้ค่าเสียหายนั้น มีหลักฐานยืนยันยังไงบ้าง
เช่น ข้อมูลของรถที่เสียหาย เขียนไว้ว่าอะไรเสียหายบ้าง ฯ
แล้วที่เขาซ่อมไปนั้นตรงกับข้อมูลความเสียหายหรือไม่
ค่าซ่อม ค่าแรง เหมาะสมหรือเปล่า 
ถ้าค่าใช้จ่ายทุกอย่างสมเหตุสมผลกับที่เขาเรียกเก็บมา ก็คงต้องชดใช้ครับ

แต่ถ้าตกลงกันไม่ได้ ก็ต้องให้ศาลเป็นผู้ไกล่เกลี่ยให้

แต่ถ้ารถพี่เขยคุณมีประกันภัยเหมือนกัน
ประกันทางฝั่งผู้เสียหายเขาไม่สามารถมาเรียกเก็บเงินค่าซ่อมจากเราได้

รอผู้รู้คนอื่นมาให้่ความกระจ่างอีกทีนะครับ

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
siamsiam
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2014, 15:05:16 »

รอไกล่เกลี่ยในชั้นศาลเอาครับ
วิธีการชำระคงเป็นแบบผ่อนจ่ายในวงเงินที่เราจ่ายคืนไหวครับ
จน-จัง-กู
ชั้นประถม
*

!! ถึงเฮาจะตุ๊ก...แต่เฮาก็บ่าเกยโกงไผ๋ !!

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2014, 22:00:27 »

ของผมก็โดนประมาณนี้ครับ...รอหมายศาลเลยคับท่าน เข้าสู่กระบวนการไกล่เกลี่ยที่ศาลดีกว่า ของผม 4 หมื่นกว่าบาท เจรจาไกล่เกลี่ยแล้วบริษัทประกันให้เวลาอีกเกือบ 1 เดือนเพื่อหาเงินสดมาให้เขาจำนวน 2 หมื่นกว่าบาท ลดมาครึ่งนึงคับถ้าจ่ายสด แต่ !! ถ้าเราไม่มีเงินให้เขาบริษัทประกันก็ให้เราผ่อนคับ กรณีของผม 4 หมื่นกว่าผ่อนเดือนละ 1 พันนิดๆคับ ผ่อนไปเรื่อยๆดอกเบี้ยก็ไม่เท่าไหร่คับ รถคู่กรณีของผมเป็นป้ายแดงด้วยซ้ำไปออกห้างแค่ 10 วันเอง ส่วนรถผมก็ไม่ได้ทำประกันซ่อมรถตัวเองหมดไป 6 หมื่นกว่า......ตอนนี้ผมแนะนำให้นิ่งไว้ก่อนครับรอหมายศาลเรียกไปไกล่เกลี่ยดีที่สุดคับ อย่าคิดมากครับท่านผมเข้าใจ แต่เรื่องมันไม่ยากอย่างที่คิดหรอกคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการจัดทริปท่องเที่ยวในจังหวัดเชียงราย บริการรถสองแถว รับ-ส่ง นำเที่ยว ขนของ ย้ายหอ
ราคาเป็นกันเอง บริการด้วยน้ำจิต ผูกมิตรด้วยน้ำใจ ถึงที่หมายฉับไว ปลอดภัยทุกเส้นทาง ติดต่อ 0946042117....
Angelboy
Angelboy
ชั้นประถม
*

Angelboy

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 14:46:41 »

ยิ้มกว้างๆ :Dขอขอบพระคุณทุกท่านที่มาให้ความเห็น ครับ

หน้า: [1] พิมพ์