เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 02:04:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามเกี่ยวกับเรื่องที่ดินหน่อยคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเกี่ยวกับเรื่องที่ดินหน่อยคับ  (อ่าน 1042 ครั้ง)
tumzaatum
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 12:15:07 »

เรื่องคือแม่มีที่แปลงนึงพอแม่ตายผมและพ่อได้รับมรดกคือโฉลดใบเดียวมี2ชื่อและเมื่อ2ปีก่อนได้แบ่งกรรมสิทธ์ที่ดินออกไปเปน2แปลงเท่าๆๆกันคือผม1ใบพ่ออีกใบ1ใบและตอนนี้พ่อติดเมียใหม่มากได้ขายที่ไปละและตอนนี้เงินก่หมดและตกอับสุดๆๆและได้แอบเอาโฉนดผมไปและมีคนบอกพ่ออาจจะฟ้องเรียกเอาที่ดินคืนได้เพราะผมไม่ดูแลคือผมไม่ชอบเมียใหม่พ่อเลยไม่ไปหาเลยเค้าจะเอาเรื่องนี้มาร้องคืนที่ได้ปะคับ
naylex
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 12:49:26 »

งง นะครับ
ที่ดินก่อนการแบ่งแยก เป็นสินสมรสระหว่างคุณพ่อ กับคุณแม่หรือเปล่าครับ

แบ่งแยกแล้วได้โฉนดคนละใบ(แต่ละใบเป็นชื่อใคร สลักหลังว่ายังไงบ้าง)

ยังไงรอคำตอบจากผู้รู้จริงครับ

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
VIP9000
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 13:17:21 »

- ที่ผืนนี้เป็นสินสมรสระหว่างพ่อกับแม่หรือเปล่า หรือเป็นทรัพย์สินส่วนตัวที่แม่มีติดต่อมาก่อนแต่งงานกับพ่อ ต้องดูประเด็นนี้ก่อนครับถึงจะไปต่อได้
tumzaatum
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 13:24:50 »

ที่แปลงนี้ตาโอนให้แม่ก่อนจะตายประมาน2ปีไม่ใช่สินสมรสตอนรับมรดกได้โฉนด1ใบ10ไร่มีชื่อผมกับพ่อเปนเจ้าของร่วมกันและได้แบ่งกรรมสิทธิ์ออกเปน2แปลงคือ5ไร่2ใบพ่อได้เปนเจ้าของ1ใบผมได้1ใบ
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 13:46:56 »

โฉนดเป็นชื่อของคุณ(คนเดียว) โดยนิตินัยตามกฏหมายแล้วพ่อไม่มีสิทธิ์ครับ..
แต่ในแง่คุณธรรม จริยธรรม ความเป็นพ่อลูก (ตามลักษณะวิสัยคนไทย) ก็ว่ากันอีกทีอยู่ที่คุณครับ
เรื่องที่ดินโฉนดของคุณ แม้ว่าพ่อจะดึงดันขอแบ่งถึงขั้นฟ้องร้องก็ไม่ชนะครับ เพราะ 1.ชื่อของคุณ 2. ได้มีการแบ่งจากที่เดิมเท่า ๆ กันแล้ว (ถ้ามีสำเนาโฉนดก่อนแบ่งเก็บไว้ก็จะดีครับ เผื่อใช้ในชั้นศาล)
รอฟังผู้รู้อีกทีครับ

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 14:41:46 »

1. เป็นกรรมสิทธิ์คุณ 100 %
2. พ่อขโมยไป  ผิดกฏหมายในฐานลักทรัพย์ และไม่สามารถนำไปทำธุรกรรมได้ หากคุณไม่มอบอำนาจให้ดำเนินการแทน
3. พ่อไม่มีสิทธิ์ฟ้องร้อง หรือขอแบ่งได้ เนื่องจากทรัพย์สินที่ได้มาไม่ใช่มรดกของแม่ที่เสียชีวิต
4. หากคุณแจ้งความว่าโฉนดหาย สามารถออกฉบับใหม่แทนได้ ฉบับที่พ่อถือไว้ถือเป็นโมฆะ
(ความเห็นส่วนตัวครับ  ใช้ประสบการณ์จริงมาตอบ )
tumzaatum
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 15:01:14 »

ขอบคุนทุกๆๆท่านคับ
แก้วลอดฟ้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 15:40:51 »

ตามนี้ครับ ยิ้มเท่ห์ แต่เบี้องต้นแนะนำไปแจ้งความโฉนดหายไว้ก่อนนะครับเพื่อนำไปขอออกโฉนดใหม่แทนของเดิมครับ
2. พ่อขโมยไป  ผิดกฏหมายในฐานลักทรัพย์ และไม่สามารถนำไปทำธุรกรรมได้ หากคุณไม่มอบอำนาจให้ดำเนินการแทน
3. พ่อไม่มีสิทธิ์ฟ้องร้อง หรือขอแบ่งได้ เนื่องจากทรัพย์สินที่ได้มาไม่ใช่มรดกของแม่ที่เสียชีวิต
4. หากคุณแจ้งความว่าโฉนดหาย สามารถออกฉบับใหม่แทนได้ ฉบับที่พ่อถือไว้ถือเป็นโมฆะ
(ความเห็นส่วนตัวครับ  ใช้ประสบการณ์จริงมาตอบ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 15:45:18 โดย แก้วลอดฟ้า » IP : บันทึกการเข้า

LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 16:26:54 »

ตามความเห็นข้างบนครับ

เสริมอีกนิด การจะฟ้องเอาที่คืนทำได้ในกรณีที่เคยเป็นทรัพย์ของพ่อแล้วยกเป็นมรดกแก่ลูก แต่ลูกไม่อุปการะเลี้ยงดู ทำโดยการ 'ฟ้องเนรคุณ' ครับ แต่กรณีของคุณจขกท.ไม่เข้าเข้าข่าย เพราะคุณรับมรดกโดยตรงจากแม่ พ่อคุณไม่เกี่ยวไม่มีสิทธิ์

การที่พ่อคุณขู่จะฟ้องเนรคุณเอาที่คืนหรือขอมีส่วนแบ่งในที่ของคุณนั้น ผมว่าแปลกๆมีใครอยู่เบื้องหลังด้วยหรือป่าวถึงคิดมุขนี้ออกมาได้ แต่อย่างไรเสียก็ไม่ต้องห่วงหรอกครับ บอกได้เลยว่าไม่ชนะหรอกครับ ชัวร์
แม่ยาวคอมเซอร์วิส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 21:02:59 »

ถ้าเป็นชื่อคุณถึงแม้พ่อคุณเอาไปทำธุระกรรมก็ไม่ได้เพราะไม่ใช่ชื่อผู้ถือกรรมสิทธิ์ ผู้มีสิทธิ์คือผู้มีชื่อสลักหลังโฉนดเท่านั้น แจ้งความหาย แล้วไปออกโฉนดใหม่ จบ....... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tumzaatum
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 11:36:45 »

อนิจจา..อนิจจังไม่ใช่ว่าผมไม่รักพ่อนะ...แต่ผมไม่ลงรอยกับเมียใหม่พ่อและตอนนี้พ่อก่มีลูกใหม่อีกคนตอนอายุ52อะนะ
js23.nunui
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 16:30:13 »

น่าเห็นใจมากครับ ไปแจ้งความหายแต่ไม่ต้องลงว่าพ่อเป็นคนเอาไป บอกตกหาย แล้วคัดลอกบันทึกประจำวัน ไปยื่นขอออกใบโฉนดใหม่ แล้วเก็บไว้ให้ดี  แล้วไม่ต้องไปบอกพ่อว่าไปทำมาใหม่แล้ว จบนะ
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2014, 10:09:18 »

พ่อเอาไปก็ทำอะไรบ่ได้ดอกเพราะว่าผู้ถือกรรมสิทธิที่ดินคือคุณถ้าบ่มีลายเซนต์คุณพ่อก็เอาไปทำหยังบ่ได้เลย
naylex

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2014, 10:50:29 »

ตอนนี้ใบโฉนดตัวจริงอยู่กับใครครับ
โฉนดฉบับจริง อาจ"วางเถื่อน" ได้ ควรเก็บไว้กับตัว หรือไม่ก็ แจ้งทำใหม่ครับ
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
എ†น้องอิงอิง†എ
ระดับ ป.ตรี

jakgree3

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 10:13:18 »

ตามหลายๆคนครับ แจ้งโฉนดหาย หากถึงขั้นฟ้องร้องกัน สู้คดี ก็ไม่น่าแพ้ครับ

บริการสินเชื่อที่ดินไม่จดจำนองวงเงินไม่เกิน 200,000 บาท ดอก 1%ต่อเดือน081-8843765
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 11:09:57 »

ถ้าเป็นผม ถ้าพ่ออยากได้ก็จะเซ็นให้เลย ก็คงพูดได้คำเดียวว่าขอบคุณที่ให้ผมเกิดน่ะพ่อ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
หน้า: [1] พิมพ์