เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 14:28:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครป่วยฉุกเฉินไปโรงบาลไทย แล้วเจอแบบผมบ้าง
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ใครป่วยฉุกเฉินไปโรงบาลไทย แล้วเจอแบบผมบ้าง  (อ่าน 4361 ครั้ง)
ta_bert
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 10:03:31 »

ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยทำงานที่นั่นถึงแม้ทุกวันนี้จะย้ายที่ทำงานแล้วก็ตาม ทุกครั้งที่ได้อ่านหรือรับทราบข้อมูลแบบนี้แล้วรู้สึกเหนื่อยและเศร้าใจครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ แต่ขอไม่อธิบายในหลักการณ์ในกระแยกประเภทผู้ป่วย ทั่วไป ฉุกเฉิน และ วิกฤติ เพื่อพิจารณาการให้การช่วยเหลือใครก่อน จะโทษผู้มารับบริการก็ไม่ได้ครับเพราะผู้คนส่วนใหญ่ได้รับข้อมูลข่าวสารที่ถูกต้องทางด้านนี้น้อยมากและบางรายก็ได้เจอกับประสบการณ์ที่ไม่ค่อยประทับใจมาบ้าง
แต่สำหรับผมแล้วหากผมและครอบครัวต้องเจ็บป่วยหรือประสบอุบัติเหตุที่ต้องได้รับการรักษาที่ถูกต้องและมีคุณภาพผมเลือกที่ไปโรงพยาบาลนี้ครับ แต่ถ้าเจ็บป่วยเล็กๆน้อยๆ ต้องการซื้อความสะดวกสบายการบริการหรือซื้อเวลาก็อาจจะไปเอกชนครับ เหตุผลเพราะอะไรผมไม่อยากจะอธิบายตรงนี้ครับเพราะมันจะมีผลกระทบหลายๆอย่าง แต่เนื่องจากสิ่งที่ผมเรียนมาบวกกับอาชีพที่ผมทำและประสบการณ์ทำงานมา 10 กว่าปีในด้านการสาธารณสุข ผมเลือกที่จะไปที่นั่นครับ

ไม่ได้มีเจตนาที่จะพาดพิงหรือต่อว่าผู้ใดทั้งสิ้นครับ แต่อยากให้รับทราบถึงข้อมูลอีกด้านที่คนทั่วไปอาจจะไม่เคย  ยิ้ม ยิ้ม :)ทราบครับ

งงกับคำตอบครับ ผมไม่เห็นว่าท่านจะแสดงข้อมูลอีกด้านที่คนทั่วไปอาจไม่เคยทราบ ที่ท่านบอกว่าอยากให้เราได้รับทราบแสดงตรงไหนเลย และถ้าท่านบอกว่า หากผมและครอบครัวต้องเจ็บป่วยหรือประสบอุบัติเหตุที่ต้องได้รับการรักษาที่ถูกต้องและมีคุณภาพผมเลือกที่ไปโรงพยาบาลนี้ครับ ตรงประโยคสีแดงสำหรับผมเข้าใจว่าเป็นความเห็นส่วนตัวของท่านคนเดียวครับ ก็ตั้งแต่เพื่อนสมาชิกมาตั้งกระทู้เกี่ยวกับการไปรับบริการ หลายๆเคสและหลายๆกรณี ผมก็ยังไม่เห็นมี ใครหรือส่วนไหนออกมาอธิบายให้กระจ่างได้ในแต่ละกรณี อย่างเช่น กรณีของคุณ Mud-C
ตอนนั้นท้อง ฝากครรภ์ที่โรงบาลไทย วันนั้นก่อนจะแท้งเราไปโรงบาลสามรอบ
รอบเช้าไปตรวจทุกอย่างเพราะเรามีเลือดออกเหมือนประจำเดือนทั้งที่ท้อง หมอฝึกงานมาตรวจบอกปกติให้กลับบ้าน
รอบสอง เที่ยงคืน เเฟนหามส่งโรงบาลไทย เพราะปวดท้องมากนอนไม่ได้เลย หมอเวรมาอัลตร้าซาวยอกเด็กหายใจปกติถ้าปวดท้องให้กินยาพาราได้แล้วให้กลับ ทั้งที่เราปวดท้องมากและเล่อดออกเหมือนประจำเดือนมาก
รอบสาม หลังจากกลับบ้านมาไม่ได้นอนเลย นอนปวดท้องจนไม่ไหวเหมือนตกเลือด เลือดออกเยอะมากแฟนหามส่งโรงบาลอีกทีตอนตีห้า ถึงโรงบาลหมอเวรคนเดิมอัลตร้าซาวพบเด็กหลุดออกแล้วพร้อมกล่าวหาว่าเรากินยาขับไหมโทษเราว่าเราทำแท้งอย่างเดียว
คนที่คิดจะทำคงไม่ฝากครรภ์ตั้งแต่แรกแล้วคะ เสียความรู้สึก
และคิดว่าคงไม่ไปอีกแล้วโรงบาลไทย
ก็ไม่มีเจ้าหน้าที่ออกมาอธิบายได้ว่าปล่อยให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ไปได้อย่างไร ไม่เพียงเฉพาะกรณีของเพื่อนสมาชิกท่านนี้ อย่างมีอีกหลายๆ ข้อมูลหลายๆเคส ที่เพื่อนๆสมาชิกได้โพสต์กระทู้ไว้ ก็ยังไม่มีใครมาให้ข้อกระจ่าง แล้วแบบนี้ จะให้พวกเรามองว่าโรงพยาบาลแห่งนี้ รักษาถูกต้องและมีคุณภาพเหมือนท่านก็เป็นไปได้ยากครับ เรื่องบุคลากรไม่เพียงพอ อันนี้เป็นเรื่องน่าเห็นใจครับ แต่ทำไงได้ครับคนจะป่วย จำเป็นต้องไปโรงพยาบาลไหม ถ้าทางเลือกโรงพยาบาลมีน้อย จำเป็นต้องไปโรงพยาบาลแห่งนี้นะครับ แล้วไงเอ่ย บุคลากรไม่เพียงพอ ผิดที่คนป่วยไหมหน๋อ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
 ยิ้มเท่ห์  เป็นแค่ความคิดเห็นครับผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ ไม่มีเจตนาจะหมิ่นประมาทผู้ใดเลยครับ

ถูกต้องครับผมข้อความสีแดงคือความคิดเห็นส่วนตัวของผมเองครับผม ส่วนที่บอกว่าจะแสดงข้อมูลอีกด้านที่คนทั่วไปอาจไม่เคยทราบ คือ อยากให้ทราบว่าบุคลาการทางด้านสาธารณสุขหรือด้านการแพทย์ส่วนใหญ่เค้าก็ยังตัดสินใจที่จะเลือกเข้าโรงพยาบาลนี้ครับเพราะอะไรพวกเราถึงเลือก...ผมขออนุญาติไม่อธิบายนะครับเพราะคำตอบคงมีอยู่ในตัวของมันเองครับ

ส่วนเหตุการณ์อื่นผมไม่สามารถให้ความเห็นได้เพราะผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ครับผม คงได้แต่แชร์ความคิดและประสบการณ์ที่เกิดกับผมเท่านั้นครับ  แต่ยังไงก็ขอให้ทุกท่านมีสุขภาพที่ดีครับ กินอาหารที่มีประโยชน์ ดื่มน้ำเยอะๆ พักผ่อนให้เพียงพอ ออกกำลังกายเป็นประจำ แล้วก็อย่าเครียดจนเกินไปจะได้มีสุขภาพที่แข็งแรงกันทุกคนนะคร้าบบบบบบ  ^__^
skyline26
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 10:12:02 »

เลือก....เพราะไม่มีทางเลือก..... เศร้า
^^m@@m^^
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 10:30:37 »

เราก้อคนนึงที่ไปรักษาใช้สิทธิ์ประกันสังคมตอนต้นปีปวดท้องอย่างรุนแรง เวลา 4 ทุ่มขยับตัวไม่ได้แม้แต่น้อย ถึงขั้นที่ว่าพ่อต้องอุ้มค่ะ พอไปถึง รพ.พยาบาลมาดูอาการแล้วก้อให้กินยาโรคกระเพาะ 2 เม็ดแล้วนอนรอเพื่อที่จะให้กลับบ้านแต่เรายังไม่หายยิ่งปวดหนักขึ้นมาอีก คราวนี้ได้แอดมิทค่ะ นอนรอจนถึงตี 2 หมอประมาณ 7-8 คนก้อมากดๆทุบๆที่ท้อง คนยิ่งเจ็บๆอยู่กดแรงมาก แล้วก้อว่าเป็นไส้ติ่ง ใส่สายจมูก สายฉี่ อดน้ำ อดข้าว รอผ่าตัดค่ะ แล้วหมอสูติก้อมาตรวจอีกปรากฎว่าเราเป็นช๊อคโกแลตซีสค่ะ เลยไม่ได้ผ่า แต่สายจมูกนี่โคตรอย่าบอกใคร เลยเจ็บตัวฟรีค่ะ แต่ยังไงก้อต้องผ่าค่ะ เลื่อนผ่าตัดมาตั้งแต่เดือน ส.ค แต่หมอสูติน่ารักค่ะ พูดจาสุภาพ ตอนนี้รอผ่าช๊อคโกแลตซีสวันที่ 21 อย่างเดียวค่ะ ขอแชร์ให้อีกหนึ่งความรู้สึกนะคะ เพราะพนักงานใน รพ.มีทั้งน่ารักและไม่น่ารักค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 16:26:05 โดย ^^m@@m^^ » IP : บันทึกการเข้า
lenovo
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 16:15:40 »

มันน่าจะมีเลือกว่าจะทำประกันสังคมหรือไม่ทำก็ได้ เพราะทุกวันนี้เหมือนเอาตังไปทิ้ง จ่ายทุกๆเดือนไม่ใช่น้อยๆ ไปรอคิวตั้งแต่ตึกเหลืองยังไม่เปิด แต่พอได้คิวเป็นบ่ายโมง จะบ้าตาย บางคนเจ็บจะตายต้องรอๆๆๆ พนักงานบางคนทำงานยังกะแมว เล่นเกมส์ หัวเราะกุ้งกิ๊ง ไม่มีความกระตือรือร้นเลย เห็นคนเจ็บไม่สะทกสะท้านอะไรเลย บางโรงพยาบาลบุคลลากรก็เยอะนะครับ แต่คิดไหมว่าคนของท่านไม่ใส่ใจซะมากกว่า เห็นมาหลายโรงบาลแล้วที่เป็นโรงบาลรัฐ คลิปก็มีที่กู้ภัยเอาคนเจ็บมาส่งแต่พนักงานไม่ค่อยสนใจ ร้องเรียนก็แค่นั้นเรื่องก็เงียบหาย น่าจะปรับตังน่อให้เหมือนเอกชน หรือทำทันบน หรือไม่ก็ไล่ออกเลย ให้คนที่เค้าอยากทำงานรักในงานจริงๆมาทำดีกว่า
tiwaporon k.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2014, 16:17:28 »

ฝากส่วนที่เกี่ยวข้องแก้ไขด้วยค่ะ เจอปัญหานี้กับตัวเองเหมือนกันค่ะ
ไอ่หมาน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2014, 17:05:40 »

ผมเป็นคนหนึ่งที่เคยทำงานที่นั่นถึงแม้ทุกวันนี้จะย้ายที่ทำงานแล้วก็ตาม ทุกครั้งที่ได้อ่านหรือรับทราบข้อมูลแบบนี้แล้วรู้สึกเหนื่อยและเศร้าใจครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ แต่ขอไม่อธิบายในหลักการณ์ในกระแยกประเภทผู้ป่วย ทั่วไป ฉุกเฉิน และ วิกฤติ เพื่อพิจารณาการให้การช่วยเหลือใครก่อน จะโทษผู้มารับบริการก็ไม่ได้ครับเพราะผู้คนส่วนใหญ่ได้รับข้อมูลข่าวสารที่ถูกต้องทางด้านนี้น้อยมากและบางรายก็ได้เจอกับประสบการณ์ที่ไม่ค่อยประทับใจมาบ้าง
แต่สำหรับผมแล้วหากผมและครอบครัวต้องเจ็บป่วยหรือประสบอุบัติเหตุที่ต้องได้รับการรักษาที่ถูกต้องและมีคุณภาพผมเลือกที่ไปโรงพยาบาลนี้ครับ แต่ถ้าเจ็บป่วยเล็กๆน้อยๆ ต้องการซื้อความสะดวกสบายการบริการหรือซื้อเวลาก็อาจจะไปเอกชนครับ เหตุผลเพราะอะไรผมไม่อยากจะอธิบายตรงนี้ครับเพราะมันจะมีผลกระทบหลายๆอย่าง แต่เนื่องจากสิ่งที่ผมเรียนมาบวกกับอาชีพที่ผมทำและประสบการณ์ทำงานมา 10 กว่าปีในด้านการสาธารณสุข ผมเลือกที่จะไปที่นั่นครับ

ไม่ได้มีเจตนาที่จะพาดพิงหรือต่อว่าผู้ใดทั้งสิ้นครับ แต่อยากให้รับทราบถึงข้อมูลอีกด้านที่คนทั่วไปอาจจะไม่เคย  ยิ้ม ยิ้ม :)ทราบครับ

ลองอ่านดูครับแล้วท่านอาจจะเข้าใจ เจ้าของความเห็นนี้ไม่มากก็น้อย

https://www.gotoknow.org/posts/280726
มดตะนอย
มัธยม
**

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2014, 17:37:46 »

เราเคยไปนะ เราฉี่ออกมาเป็นเลือด ขอบอกว่าเลือดจริงๆ แต่หลายคนบอกว่าไม่เป็นไรมาก
เอาน่า ทำใจดีสู้เสือไว้  แต่ที่แน่ๆๆอั้นฉี่ไม่ได้  ฉี่ไหลตลอดเวลา แม้กระทั้งใส่ผ้าอนามัยมาแล้วก็ตามเถอะ
คำตอบที่ได้คือให้รอไปก่อน  เรารอจนกระทั้งสองชั่วโมงถึงได้ตรวจเหตุผลเพราะว่าผู้ป่วยอาการหนักกว่าเราเยอะ
สุดท้ายเราไปนั่งในห้องน้ำรอ  วิ่งไปวิ่งกลับระหว่างห้องน้ำกับห้องตรวจ  สิบกว่ารอบ
ทำใจละ  ไม่อยากจะเจ็บป่วยอะไรแล้ว
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2014, 18:28:47 »

ต้องหาทางช่วยตัวเองให้มากขึ้น  ดูแลตัวเองให้ป่วยยากขึ้น
-ไม่เสพ   ไม่ดื่ม   ไม่ทาน   พวกที่จะทำลายสุขภาพ(เหล้า บุหรี่   อาหารสารเคมี)
-พักผ่อนให้เพียงพอ
-ออกกำลังให้ร่างกายแข็งแรง
-หลีกให้พ้นพื้นที่มลภาวะที่ไม่ดี  พื้นที่เสี่ยง(บนถนน  ในงานรื่นเริง   เทศกาล หรือพื้นที่ที่มีพวกเสพสิ่งมึนเมา)
-รักษาจิตใจให้เป็นสุขด้วยการไม่เป็นหนี้    หรือโลภมากเกินความจำเป็น(โลภ โกรธ   หลง)
-อื่นๆอีกมากมาย
เพราะถ้าป่วยแล้วจะมีเรื่องอื่นๆตามมาอีกมากมาย

สนใจ โทร 086-9176511
monsteros
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2014, 11:45:48 »

ไม่ได้มีเจตนาที่จะพาดพิงหรือต่อว่าผู้ใดทั้งสิ้นครับ แต่อยากให้รับทราบถึงข้อมูลอีกด้านที่คนทั่วไปอาจจะไม่เคย  ยิ้ม ยิ้ม :)ทราบครับ

ลองอ่านดูครับแล้วท่านอาจจะเข้าใจ เจ้าของความเห็นนี้ไม่มากก็น้อย

https://www.gotoknow.org/posts/280726

เห็นด้วยเลยอ่านให้จบแล้วน่าจะเข้าใจได้บ้างนะครับ
Hamberger
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2014, 14:37:49 »

ถ้ามีเงินก็ลงทุนทำประกันใว้เหอะครับ ถ้าพึ่งโรงบาลของรัฐก็ต้องทำไจ ยิงเป็นประกันสังคมยิ่งไปกันใหญ่
ถูกค่ะไม่ต้องง้อโรงพยาบาลรัฐช้าก็ช้ายาก็บ่ดี
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2014, 17:50:42 »

...เจ็บป่วยรุนแรงลองเรียกใช้บริการรถ 1669 มารับซิครับ อาจจะได้รับการดูแลอีกระดับหนึ่งก็เป็นได้.
ta_bert
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2014, 21:20:35 »

เห็นด้วยเลยอ่านให้จบแล้วน่าจะเข้าใจได้บ้างนะครับ

ขอบคุณท่าน "กา~ระ~เกด" และ "ไอ่หมาน้อย" และ "monsteros" มากครับที่อย่างน้อยก็ยังพอมีคนที่ยอมรับฟังและเข้าใจถึงเหตุผลครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kwanza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2014, 21:52:43 »

รอผ่าจนใส้ติ่งแตก ก็โรงบาลนี้แหละ

กล้องวงจรปิด ระบบอินเทอร์เนต WIFI P2P Mikrotik Ubiquiti ระบบทีวีดาวเทียม 0873047877
ชาลี1956 (bamboo1956)
ไลน์ lapolpat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 06:08:30 »

บุคลากรขาดแคลนก็อย่างงี้แหละครับ ให้ความสำคัญกับเรื่องอะไรก็ไม่รู้ประเทศนี้ สอบเข้าก็ไม่รู้จะยากไปไหน เด็กๆที่มีความฝันอยากจะเป็นหมอ เป็นพยาบาลหลายๆคนไม่สามารถบรรลุความฝันได้เพราะหลักเกณฑ์การเข้ารับที่หลายๆวิชาก็ไม่เห็นจะจำเป็นในการสอบเข้า เป็นความล้มเหลวโดยสิ้นเชิงทั้งระบบเลยก็ว่าได้สำหรับด้านการแพทย์และสาธารณสุขไทย เห็นใจคนที่ทำงานในโรงพยาบาลนะครับ ผมเข้าใจว่าเหนื่อยแสนสาหัสเลย หมอเวรส่วนใหญ่ก็แพทย์ intern ทั้งนั้น หมอเก่งๆก็ไปเปิดคลินิกหมด ทำให้ไม่สามารถบริการประชาชนได้ตลอด 24 ชั่วโมง แถมระบบประกันสังคมก็ดันเหลือแค่โรงพยาบาลเดียว เทียบกับประชากรที่เข้าระบบประกันสังคมทั้งจังหวัดแล้ว ยังไงก็ไม่เพียงพอทั้งสถานที่และบุคลากรแน่นอนครับ คงได้แต่ก้มหน้าก้มตารับชะตากรรมเพียงเท่านั้นแหละครับ ทางอยู่รอดก็คงจะเป็นการดูแลร่างกาย รักษาสุขภาพก่อนที่จะเจ็บป่วย เลือกอาหารที่มีประโชยน์ มีความสุข อย่าจมกับความเครียดจนเกินไป ก็คงจะทำให้อายุยืนไม่ถึงหมื่นปี แต่ก็ไม่น่าจะต่ำกว่า 50 ครับ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เห็นด้วยอย่างแรง ล้มเหลวสิ้นเชิง ระบบเต่าพันปี
โรงพยาบาลอะไร คนป่วยนอนตามทางเดิน แค่นี้หมอที่ไหนอยากจะมารักษา แค่สภาพสิ่งแวดล้อมนี่ถ้าเป็นโรคติดต่อตายยก โรงพยาบาลแน่ เดินเข้าไปก็ไม่รู้จะติดเชื้อไหม แออัดยังกะปลากะป๋อง ผมไม่ได้ว่าหมอหรือพยาบาลแต่การบริหารงาน น่าจะเน้นการให้ความรู้แก่ประชาชนเพื่อรักษาสุขภาพป้องกันก่อนแก้ไขมากกว่าถ้าไม่สามารถรองรับผู้ป่วยได้มากขนาดนี้
nunan_nunan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 09:10:12 »

ถ้าจะรักษาที่นี่ถ้าไม่ฉุกเฉินจิงๆไม่ว่าจะคลอดหรือทำอะไรแนะนำฝากพิเศษกับหมอค่ะเวลาไปจะได้รับการดูแลดีขึ้นนิดนึงแต่ถ้าแบบฉุกเฉินทำใจเลยค่ะ เคยพาลุงไปรักษาขนาดเปนข้าราชการน่ะค่ะยิ่งรักษายิ่งทรุดทางเราอยากจะย้ายไปที่อื่นเพื่อจะมีโอกาสรอดแต่สิ่งที่ได้รับจากหมอ หมอน่ะคืะเน้นเลยไม่ใช่พยาบาลเปนหมอจบใหม่บอกกับเราย้ายไม่ย้ายก้อตายอยู่ดีถ้าย้ายมีเงินไหมเอาเงินมาให้ดูก่อนจะเซ็นให้ โดนแบบนี้เราตัวชาเลยค่ะไม่อยากจะเชื่อเลยนี่คือคำพูดของคนมีการศึกษาสูง หลังจากนั้นไม่กี่วันลุงเสียเรารวบรวมเงินจะเอาออกอยู่แล้ว และต่อมาเปนคุนตาไปห้องเดิมอาคารเดิมคราวนี้ไปรักษาสามวันตามฉบบับรักษาเรื่อยๆเราถามหมอหมอว่าเหมือนกันเลยก้อรักษาตามอาการรอดก้อรอด ดูไปวันๆ พอเลยค่ะเราย้ายออกไปโอเว่อบุคทันทีเชื่อไหมค่ะจากคุณตาจากทรุดลงๆใส่เครื่องช่วยหายใจไปแค่ครึ่งวันถอดทุกอย่างออกได้หมดลืมตาพูดได้ ความแตกต่างอย่างสิ้นเชิง ทั้งยาและการรักษาเอาใจใส่ ทุกวันนี้ทำประกันยกบ้านไม่อยากกลับไปเจอเหตุกานแบบวันนั้นอีก มันเจ็บปวดมากน่ะค่ะเรากำลังจะสูญเสียคนที่รักหมอคือกำลังใจและความหวังสุดท้ายของเราแต่กลับมาฆ่าเราซะเองถึงจะรักษาไม่ได้หรือจะต้องตายจิงเรากัอทำใจและจะขอบคุณมากที่สุดถ้าคุณทำหน้าที่อย่างเต็มที่ในหน้าที่ของหมอและพยาบาลค่ะ ตอนคุนตารักษาที่โอเว่อบุคแกก้อเสียน่ะค่ะหลังจากดีขึ้นแต่แก่มากแล้วอาการแทรกมาเรื่อยๆจนแกไม่ไหวขอกลับบ้านคุนหมอดีมากให้กำลังใจทั้งคนไข้ทั้งญาติปลอบตลอดวันสุดท้ายที่เราเอาตากลับเรายังขอบคุณยกมือไหว้จากใจทั้งครอบครัวนี่ซิค่ะหมอตัวจิง
Exalted™
มัธยม
**

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 12:17:16 »

เพิ่งไปรักษามาแล้วออกมาช่วงต้นเดือนครับ
สั้นๆครับ ไม่กลับไปอีกแน่นอนยอมเสียเงินไปเอกชนครับ
อีกอย่างที่ทนไม่ได้คือ ผู้ป่วยไม่ว่าจะคนไทยหรือชาวเขา เขาก็คนเหมือนกันครับ

" 辛いことばかりではない、いいことがあるから "

" ก็คนธรรมดาไม่ใช่พ่อค้าร่ำรวยที่ไหน ซื้อมาก็ใช้ อยากเปลี่ยนก็ขายไป "
HandShake
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 13:50:17 »

ประจำครับ สำหรับโรงบาลไทย เป็นกระทู้ไว้เตือนท่านทั้งหลายด้วยก็ดีครับ
yordyah
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 15:07:32 »

เจอกับตัวค่ะ...ปวดท้อง..ไปโรงบาลตั้งแต่ 9 โมงเช้าได้ตรวจ  บ่าย 3.30 น.
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2014, 16:03:24 »

นั่นสิคะ พูดแล้วก็พาดพิงหลายฝ่าย เฮ้อออ เหนื่อย ตอนนี้ถ้าไม่จำเป็นก็จะไม่โรงพยาบาล
อาการหนักเมื่อไหร่ถึงจะไป
   ยิ้มเท่ห์ ขยิบตา

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
อู่สมคิดยนต์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 04:47:39 »

ได้ฟังแล้วไม่อยากป่วยเลย สาธุ

อู่คนรุ่นใหม่ ท่านอยู่ได้ผมอยู่ได้แค่นั้นพอแล้ว
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์