เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 06:21:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  นิทานเรื่อง พาวเวอร์ ซัพพลาย (ฮาๆนะครับ)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน นิทานเรื่อง พาวเวอร์ ซัพพลาย (ฮาๆนะครับ)  (อ่าน 2170 ครั้ง)
•แอ้บแบ๊วคุง•
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2010, 00:36:36 »

พอดีมีคนมาเล่าให้ฟังหน่ะครับ ได้ข้อคิด+ฮาด้วย อิอิ ลองอ่านดูนะครับ
power supply

อาทิตย์ที่แล้วคอมที่บ้านหนมผิงเปิดไม่ติด เลยให้คนงานที่ร้านพ่อมาดู น้าเขาบอกว่า power supply เสีย

น้าบอกให้ซื้อมาแล้วจะเปลี่ยนให้

พอดีมีวันนึงพี่ ฉ ใช้ให้หนูไปธุระแถวรัชดา หนมผิงเลยแวะไปฟอร์จูน เพราะจำได้ว่าเป็นแหล่งขายพวกที่เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์

ณ ร้านขายอุปกรณ์คอมแห่งนึง

หนู มี power supply ขายไหมคะ

คนขาย มีครับ เอารุ่นไหนดีครับ

หนู เออ ช่วยแนะนำหน่อยสิคะ

คนขาย ใช้กับคอมรุ่นอะไรครับ

หนู รุ่นๆๆๆ รุ่นประกอบเองคะ

คนขาย เออ ซีพียู รุ่นอะไร มีฮาร์ดดิสก์กี่ตัว แรมกี่แถว การ์ดจอรุ่นอะไร

หนู pentium d ฮาร์ดดิสก์มีสามไดฟร์ แรม 2 กิ๊ก การ์ดจอก็มีคะ

คนขาย มีฮาร์ดดิส์สามตัวเลยเหรอ ทำเรทด้วยหรือเปล่า

หนู (นึกในใจ) เรทอะไรอะ เรทอาร์ เรทเอ๊กซ์หรือไง หนูไม่ได้ใช้เก็บหนังโป๊นะ

คนขาย ผมว่าฮาร์ดดิสก์คุณตัวเดียวมั้ง หมายถึงเป็นลูกนะ ไม่ได้นับแยกพาทิซิชั่น

หนู (ใบ้กิน)

คนขาย แล้วการ์ดจอรุ่นอะไร เพราะการ์ดจอนี่ตัวกินไฟเลย

หนู รุ่นๆๆๆ หนูซื้อมาประมาณ 2000 บาท เมื่อสักสามปีที่แล้วนะคะ (ก็หนูไม่รู้นี่ป่าวกวนนา)

คนขาย เออ เอางี้ดีกว่า power supply ตัวเก่ามันกี่วัตต์ ยี่ห้ออะไร แล้วมันเสียหรือว่าจ่ายไฟไม่พอ

หนู 450วัตต์คะ (ดีนะที่จดมา ฉลาดจริงๆเลยเรา ^^) มันแถมมากับเครื่องนะคะ หนูไม่รู้ว่ามันเสียหรือไฟไม่พอ แต่แบบก็ใช้มาสามปีแล้วนะ

คนขาย ติดเคสเหรอครับ งั้นคงเสียมากกว่าละ เอาตัวนี้สิครับ raidmax 530 วัตต์ ราคา 1700บาท

หนู (คิดในใจ ทำไมมันแพงจัง) หันไปดูป้ายราคา power supply ตัวอื่น

แล้วตัวนี้เป็นไงคะ (Dr j 580 วัตต์ แค่ 700บาทเอง)

คนขาย มันวัตต์ไม่เต็มครับ ก็จ่ายจริงแค่ 50-60%เอง

หนู แล้วตัวนี้ (ชี้ไปที่ raidmax) จ่ายเต็ม 530 วัตต์เลยเหรอคะ

คนขาย ใช่ครับ รู้สึกตัวนี้ (raidmax) จะได้ 80พลัส ด้วย

หนู (ทำหน้าไม่เข้าใจ)

คนขาย หมายถึงว่าจ่ายไม่ต่ำกว่า 80% นะครับ

หนู (นึกในใจ) อ้าวเมื้อกี่ยังบอกจ่ายเต็ม 100 ยังไงกันแน่นี่ แต่ไม่กล้าถามอะ เดี๋ยวโดนหมกคาร้านคอม

หนู งั้นหนูเอาตัวนี้แล้วกัน (Dr J ) ใช้ได้ใช่ไหมคะ

คนขาย ก็ได้ ของเก่าคุณมันติดเคส วัตต์เท่ากันมันก็พออยู่แล้วละ แต่มันไม่เสถียรนะ ของจีนก็อย่างงี้ละ สู้ตัวนี้ (Raidmax) ไม่ได้หรอก

หนู เสถียรนี่มันหมายความว่ายังไงนะคะ

คนขาย ก็ๆๆ ก็เสถียรนะครับมันดีกว่าไม่เสถียร

หนู (ขอบคุณสำหรับคำตอบนะ นึกในใจ) ตกลงเอาตัวนี้ (Dr j) คะ (เปิดกระเป๋า-หยิบตังค์-ส่งให้)

หนู มองไปที่ Raidmax แล้วอันนี้ของประเทศไหนคะ

คนขาย (หันข้างกล่อง) made in china ครับ

หนู (นึกในใจ) เออ แล้วที่บอกว่า Dr j ไม่ดีเพราะของจีน แต่ Raidmax ดีเพราะ made in china สุดยอดๆๆๆๆๆ ตกลงจีนนี่มันคนละประเทศกับ china ใช่ไหมเนี่ย

หลังจากนั้นพอกลับมาก็เอาให้น้าเขาเปลี่ยนให้ ก็ใช้มาจะครบอาทิตย์แล้วก็เรียบร้อยดีอะ

เฮ้อ จะซื้อ power supply ตัวนึงทำไมมันต้องอะไรมากมายขนาดนี้นี่ เที่ยวหน้าใช้พี่ไปซื้อให้ดีกว่า

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อย่าได้คิดว่าลูกค้าโง่กว่าเรานะครับ อิอิ ขนาดคนไม่รู้เรื่องคอมยังหลอกขายเค้าไม่ได้เลย อิอิ

modtanoy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2010, 09:09:30 »

555
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2010, 10:32:33 »

จีนเป็นประเทศผลิตสินค้าส่งออกทั่วโลก ของที่ผลิตก็มีหลายเกรดนะครับ ทั้งเกรดดี และไม่ดีครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

D-max
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2010, 18:49:21 »

5555555555+
oyoyo *^_^*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2010, 21:07:26 »

เข้ามาร่วมฮาด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
aunpang
ระดับ ป.ตรี

--อ้อมกอดอันแสนอบอุ่น--

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2010, 15:17:59 »

5555+

อิ่มอร่อยกุ้งเผา
ถนนสนามบินแม่ฟ้าหลวง ตรงกันข้ามโรงแรมทีคการ์เด้นท์
0897559556
dnet
midafXD
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2010, 13:18:23 »

คนขายก็อยากขายของที่แพงกว่าไปเป็นเรื่องธรรมดาอยู่แล้วครับ อีกอย่างของจีนมีหลายเกรดนะครับ ไปว่าคนขายก็ไม่ถูก คนซื้ออยากซื้อถูกเอง อีกอย่างผมว่าคนซื้อถ้าไม่รู้เรื่องคอมเลยทีหลังก็อย่าเอามาเขียนอย่างนี้ดีกว่าครับ เหมือนบ่งบอกว่าตนเองนั้น "เกรียน" นะครับ

zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2010, 16:56:51 »

นั่นสิ อ่านอีกที ทำไมเจ้าของกระทู้มองว่าเป็นการหลอกขาย แสดงว่าคิดว่าทั้งสองตัวนี่มาจากจีนเหมือนกัน คุณภาพต้องเท่ากัน เพราะฉะนั้นราคาต้องพอ ๆ กันแหง ๆ แต่เจ้าของร้านก็อธิบายได้ระดับหนึ่งแล้วนะครับ

۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2010, 17:15:27 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ลูกเล่นในการค้า   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
salee
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 15:33:56 »

แล้วแต่ทุนทรัพย์และความต้องการ
namzom
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2010, 20:53:29 »

555+
ผมยังใช้450 W 420 บาทเลย
kawemanee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2010, 07:43:59 »

สุดยอด..อ่านแล้วทำให้คิดอะไรสนุกๆได้เยะเลยเวลาทราเราจะไปลองของ..เอ้ยไม่ใช่..ซื้อของครับ
xman
เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม

เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2010, 14:44:20 »

สุดยอด ฮาดีแหะ  ยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์