เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 18:57:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  โรงเรียนเชียงรายวิทยาคมสอนดีหรือป่าวคะ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน โรงเรียนเชียงรายวิทยาคมสอนดีหรือป่าวคะ  (อ่าน 15725 ครั้ง)
tineze
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2011, 23:11:20 »

ผมเด็กเก่า CVK เรียนตั้งแต่ อนุบาล จนจบ ม.3 รุ่น 1999 ครับ
เลือดเขียว ขาว แดง เรียนตั้งแต่ตึกเป็นไม้ครับ อยู่แต่ห้องท้ายๆ
ตอนนี้เป็น ครู ครับ cvk สู้ๆ
thaicha
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2011, 23:12:28 »

ประถมดีครับ
แต่มัธยม ผมว่าพักหลังๆนี่เป็นช่วง ขาลง ของเชียงรายวิทย์
SonSmile
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011, 10:09:04 »

เขาก็สอนกันไปตามหน้าที่ล่ะครับ เด็กแต่ละคนก็รับไปไม่เหมือนกันล่ะครับ
 ยิงฟันยิ้ม
SonSmile
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011, 10:16:30 »

สวัสดีค่ะ ... เมื่อวานเข้ามาตอบทีนึงแล้วแต่ข้อความหายไปไหนไม่รู้ 

วันนี้มาตอบใหม่ค่ะ ... โรงเรียนเชียงรายวิทยาคม ตัวดิฉันเองก็จบป.6 ที่นี่ และให้ลูกชายเข้าเรียนที่นี่ตั้งแต่อายุ 3 ขวบ จนตอนนี้อยู่ชั้นป.2  ส่วนตัวมีความคิดเห็นว่าคุณครูที่นี่ดูแลลู่กศิษย์เหมือนเป็นลูกหลาน โดยเฉพาะตอนอนุบาล รู้สึกประทับใจมากค่ะ  การเรียนทางวิชาการถึงแม้ว่าจะไม่เด่นชัดมากในช่วงอนุบาล แต่เราต้องการให้ลูกรักการมาโรงเรียนมากว่าอ่านหนังสือเป็นเร็วหรือบวกลบเลขได้เก่งในวัยนี้  เรื่อง TV เข้าใจว่าครูจะไม่เปิดพร่ำเพรื่อนี่คะ มีกิจกรรมอื่นๆให้เด็กทำตลอด แต่อาจจะต้องเลือกครูประจำชั้นด้วยค่ะ

อีกอย่างโรงเรียนได้ผู้บริหารที่มีคุณภาพกลับมาทำหน้าที่เหมือนเดิมแล้ว รู้สึกมั่นใจในโรงเรียนเพิ่มมากขึ้นค่ะ

ปล.ลูกชายดิฉันคือเด็กคนที่ถือป้ายโรงเรียนในรูปภาพข้างบนของกระทู้นี้น่ะค่ะ ตอนแรกเห็นรูปลูกชายตัวเองยังตกใจเลย  ^_^

Melody house
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011, 12:00:42 »

ซ้ายมือชื่อ น้องตาตั้ม ขวาสุด ชื่อน้อง ต้นฑุล  ยิงฟันยิ้ม เด็กดีสองคนนี้ตั้งใจเรียน เปียโน มากๆคะ น่ารักมาก ^^และยังมีนิสัยชอบช่วยเหลือเพื่อนๆในห้องเวลาเรียนเปียโน ด้วยคะ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011, 12:18:26 โดย Melody house » IP : บันทึกการเข้า
petshop
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2011, 16:52:34 »

ประถมดีครับ
แต่มัธยม ผมว่าพักหลังๆนี่เป็นช่วง ขาลง ของเชียงรายวิทย์
      เห็นด้วยค่ะ ลูกๆเรียนชั้นประถมที่นี่ทั้งสามคน
Kungking
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2011, 20:55:42 »

โรงเรียนเอกชน ถ้าไม่ดีเค้าปรับปรุงแก้ไขได้เร็วกว่าโรงเรียนรัฐบาลค่ะ โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าดีค่ะ ด้านการดูแลเอาใจใส่ไม่ต้องพูดถึง เต็มที่อยู่แล้วค่ะ เสียงที่ออกมาส่วนใหญ่ก็ยืนยันได้ถึงคุณภาพค่ะ แต่คิดว่ายังไงก็โรงเรียนครึ่งหนึ่งบ้านครึ่งหนึ่งอยู่แล้วค่ะ ถ้าดีได้ทั้งสองส่วน คุณพ่อคุณแม่ก็ยิ้มล่ะค่ะงานนี้ ยิ้มกว้างๆ
ส.สันโค้งหลวง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011, 11:29:12 »

เปิดเวปนี้มาเจอกระทู้อันนี้พอดี  อ่านแล้วอยากจะแสดงความคิดเห็นนะครับในฐานะที่ลูกเคยเรียนที่นี่จนจบ ม.3  และกำลังเรียนอยู่ที่นี่อีกคน สิ่งที่ได้รับจากโรงเรียน คือการดูแลเอาใจใส่จากครู อย่างใกล้ชิด คอยติดตามลูกของเราในเรื่องพฤติกรรมต่างๆ ไม่มาโรงเรียนครูท่านก็โทรตามมาถึงบ้าน ลูกเราจะไปนอกลู่นอกทางที่ใหนการบ้านไม่ทำ รายงานไม่ส่ง ท่านก็จะรายงานมาให้โดยตลอดรู้สึกว่าจุดนี้ของโรงเรียนเขาแ็ข็งนะครับ เรื่องการติดตามเด็กเนี้ยะ  ด้านการเรียนครูก็เข้มงวดดีครับ รู้สึกว่าผู้บริหารมาใหม่นะครับท่านเป็นคนที่ทำงานจริงจัง ก็ทำให้ครูทำงานด้วยความเข้มแข็งมากขึ้น ทำให้เกิดความแตกต่างระหว่างรัฐบาลกับเอกชนตรงนี้สำคัญนะครับ    เห็นว่าปีการศึกษาหน้าที่จะถึงนี้จะมีการปรับปรุงเรื่องวิชาการครั้งใหญ่เห็นท่านแจกแนวนโยบายการบริหารงานฝากนักเรียนมาว่าจะทำ ซีวีเคให้กลับมาเข้มแข็งเหมือนในอดีต อ่านแล้วก็เกิดความมั่นใจก็นับว่าโชคดีของลูกเราที่ได้เรียนที่นี่ครับ
TAWANNA
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2011, 23:26:13 »

ยืนยันได้ว่าดีมากลูกก็เรียนที่นั่นค่ะ
krungking
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 05:22:28 »

ลูกสาวผม อยู่เชียงรายวิท มาตั้งแต่ชั้นอนุบาลแล้วครับตอนนี้อยู่ ป3แล้ว ครูและโรงเรียนดูแลเด็กดีครับ โดยเฉพาะชั้นอนุบาล รู้สึกว่าโรงเรียนเชียงรายวิท เป็นผู้ริเริ่มงานนักธุรกิจน้อยด้วยนะ มีกิจกรรมดีๆ มากมาย เข้าเรียนแล้วไม่ผิดหวังครับ

* tn_280120111638.jpg (8.09 KB, 200x150 - ดู 562 ครั้ง.)

* resized_untitled.jpg (35.2 KB, 410x307 - ดู 376 ครั้ง.)

* resized_untitled1.jpg (34.07 KB, 410x307 - ดู 378 ครั้ง.)

* resized_untitled0.jpg (37 KB, 410x307 - ดู 378 ครั้ง.)

* resized_untitled3.jpg (43.21 KB, 307x410 - ดู 365 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2011, 07:38:12 โดย krungking » IP : บันทึกการเข้า

FACE BOOK=krung asenal fc krung , mail=krung1234@hotmail.com ,Line=krungbmw
opalzii
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 17:48:54 »

เป็นนักเรียนเชียงรายวิทคนหนึ่งค่ะ
ตอนนี้เรียนม.หก สายศีลฝรั่งเศส
จบม.ต้นจากท.หก
(ดูแลเด็กดีนะค่ะ จบอีพี แต่ค่อนข้างจะกดดัน
และไม่มีอาหารเพียงพอ บางวันถึงกับต้องยืนกินข้าว ณ ตอนนั้น)
สอบติดม.4สามัคคี
ย้ายมาเรียนม.5ที่เชียงรายวิท
ตอนแรกจบม.3คิดอย่างเดียวค่ะ ว่าสามัคคี
เพราะอยากเรียนสายศีล+ค่านิยม
อีกอย่างถ้าทั่วไปจะคิดว่าเรียนสามัคคีนี่เก่งที่สุดแล้ว
ย้ายจากท.6ไปเรียนสามัคคี พอผ่านไปหนึ่งปี
โดนรุ่นพี่หาเรื่อง ทั้งขว้างรองเท้าใส่หัว
รุมตบ ด่าทอด้วยคำหยาบ
อยู่ไม่ได้เรย พอบอกครู
แต่ครูกลับบอกว่าถ้าอยู่ไม่ได้ก็ย้ายซะ
คงจะเพราะตอนนั้นเจอสังคมใหม่ด้วย
ก็เลยตามเพื่อน เพื่อนไม่เรียนก็โดดตาม
ครูไม่ตามนะค่ะ แถมยังดูถูกหนูและเพื่อนอีกต่างหาก
ว่าแค่ดูก็รู้ว่าหนูทำอาชีพอะไร
เสียใจมากเลยค่ะ
เพื่อนในห้องเดียวกันสนิทกันมากๆ
ตั้งท้อง6-7 เดือน ใช้ยาทำแท้งเอง แต่เอาลูกไม่ออก
จนต้องหามส่งโรงพยาบาล
อยู่หอพักกับแฟนหนุ่ม
หน้าตาดี แต่งร้ายกาจมาก
อยู่สามัคคีเหมือนต้องเหยียบหัวกันอยู่เลยค่ะ
คุณแม่ก็เลยบอกหนูว่าย้ายเหอะ
ที่ไหนก็ได้ที่มีสายศีลฝรั่งเศส
ตอนแรกคิดไม่ออกเรยค่ะ่ว่าที่ไหนดี
พอดีมีเพื่อนเรียนเชียงรายวิท
เขาก็บอกว่ามีศีลฝรั่งเศส
ก็เรยย้ายมา
ตอนสัมภาษณ์เจอครูปรางทิพย์กับครูเติบ
ตอนแรกเกร็งมาก กลัวไม่ได้เรียน สงสารแม่ด้วย
แต่สุดท้ายครูเขาก็ให้เข้าเรียน
ยังจำได้ดีครูปรางทิพย์บอกกับหนูว่าที่นี่ไม่ได้เลือกเด็กเก่งเหมือนที่อื่นๆ
แต่อยากให้โอกาสเด็กมากกว่า
ไม่แปลกหรอกค่ะ ที่เชียงรายวิทไม่เก่งเหมือนสามัคคี
เพราะที่นี่เลือกที่จะให้โอกาสเด็กมากกว่าการเลือกเด็กเก่ง
พอเรียนได้สักระยะหนึ่ง
ได้มีโอกาสไปแข่งขันวิชาการฝรั่งเศส
เจอครูประจำชั้นคนเก่า(ตอนอยู่สามัคคี)
เขายังถามหนูเลยว่าทำไมหนูถึงใส่กระโปรงแดง
ทำไมใส่ชุดเชียงรายวิท
หนูก็เรยตอบว่าหนูย้ายโรงเรียนแล้วนะค่ะ
ครูคนนั้นถึงกับอึ้งแล้วยังบอกว่าหนูโกหก
เห็นไหมค่ะ หนูย้ายมาเป็นปี
ครูประจำชั้นไม่รู้เลยด้วยซ้ำ

**เรียนศีลฝรั่งเศส สอนโดยคุณครูมลวิภา ทันดร
ครูเก่าสามัคคี สอนดีมาก เข้มงวดกับเด็กสุดๆ
ต้องรีบมาส่งการบ้านทุกวันก่อนเข้าแถว
ใครหนีเรียนก็ติด0 ติดศูนย์ไม่ได้แก้กันง่ายๆนะค่ะ
ต้องเรียนซ้ำ ทำงานอีกเป็นกอง
ที่นี่ไม่ได้ปล่อยเกรดเลย
สอบครั้งหนึ่งเป็นสิบยี่สิบข้อ ได้แค่5คะแนนก็มีค่ะ
ครูที่นี่สอนเก่งมากค่ะ
และส่วนใหญ่เด็กสามัคคี ท.หกก็มักจะเรียนพิเศษกับครูเชียงรายวิท
ที่นี่เน้นเด็กเป็นสำคัญ
เน้นวิชาชีพเป็นสำคัญ
เด็กหายครูที่ปรึกษาตามสุดๆ
พ่อแม่นี่รู้แทบจะทุกเรื่อง
ครูที่ปรึกษาห้องหนู จะรู้ทุกอย่างว่าเด็กคนไหนเป็นยังไง
รู้จักเข้าใจเด็ก ดูแลตลอด มีปัญหาครูจะช่วยดูแลตลอด
ไม่ว่าจะเรื่องทะเลาะไม่เข้าใจกันในหมูเพื่อน
หรือว่าเรื่องรักๆใคร่ๆ
รักที่นี่มากค่ะ สัปดาห์หน้าก็จะจบแล้ว ยังหวั่นใจอยู่เลย
คิดถึงครูและโรงเรียนมากๆ
มาอยู่แค่ 2 ปีแต่รักที่นี่ที่สุดเลยค่ะ
**อย่าดูถูกพวกเราเลยนะค่ะ
ได้ยินแล้วมันรู้สึกห่อเหี่ยวและสงสารครูมากๆเลย
ใครๆก็รักสถาบันของตนเอง
พวกหนูก็รักเชียงรายวิทยาคมค่ะ
NoOK-ManiA
ชั้นประถม
*

"WE LOVE OUR KING"

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 19:27:25 »

ผมจบม.3ที่นั่นเหมือนกัน(รุ่น111) ได้อะไรจากที่นั่นเยอะแยะเลย ยิงฟันยิ้ม
ถึงแม้จะเปลี่ยนผู้บริหารแต่ผมยังมั่นใจครับว่าคุรภาพยังดีเหมือนเดิม ยิงฟันยิ้ม

ใครหว่ารุ่นเดียวกัน CVK ^^ (ผมรหัส 15827) ยังจำได้เลย 20 กว่าปีกว่าอ่า (ดูเหมือนแก่จัง)-*-
จากประสบการณ์ที่เรียนโรงเรียนนี้มา 10 กว่าปี คุณครูทุกชั้นเอาใจใส่เป็นอย่างดี และอบอุ่น
มีเพื่อนหลายๆคนได้ดิบได้ดีเยอะครับ^^
Mama-mu
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 21:04:44 »

เชียงรายวิทยาคม เริดค่ะ ลูกอยู่ตั้งแต่อนุบาลทั้งสองคน ครู+อจ. เอาใจใส่เหมือนลูกหลาน ครูจ่ายวิชามารับได้มากน้อยคือลูกเรา เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันตั้งแต่จุติ  เรียนเก่งเป็นเรื่องรอง ความรับผิดชอบสูงจะประสบความสำเร็จในชีวิตเอง จากประสบการณ์ที่ผ่านมา การที่โรงเรียนขอบริจาคให้เล้ย...... เพื่อลูก เพราะจะเห็นลูกได้ใช้สิ่งของจากเงินที่เราบริจาคไปจริง  ถ้า สมค. ไม่ต้องให้เพราะไม่เห็นถึงลูกซักทีไม่รู้เอาเงินบริจาคไปทำอะไร  ครูก็ดูแลเด็กแบบบุฟเฟ่ห์ ฝึกให้เด็กต้องดิ้นรนปากกัดตีนถีบเองมั้งจะได้เก่ง  ถามหาลูกครูประจำชั้นยังจำนักเรียนได้ไม่หมดเลย  ห้องละ 50 up นั่งถังขยะเรียน  ครูเช้าชามเย็นชามตามแบบข้าราชการซึ่งไม่มีทางโดนไล่ออก เด็กadd ติดมากเพราะจำนวนนักเรียนมากและยังคัดเอาแต่กะทิไปรวมกันตามค่านิยม  เด็กก็เก่งอยู่แล้ว  ลูกเพื่อนบางคนเรียนจนจบ ม.6 CVK ก็ติดจุฬาเหมือนกัน  ลูกเราเองก็เลือก มช. ได้ดั่งความต้องการของลูก  ได้ทุนไปอยู่ Waseda แล้ว
ถ้าจะเอาลูกที่เติบโตมามีคุณภาพพร้อมความอบอุ่นก็ CVK  ทั้งนี้ต้องเป็นความร่วมมือเอาใจใส่ใกล้ชิดของผู้ปกครองแต่ละท่านด้วย  อย่าฝากความหวังไว้กับโรงเรียน ครูแต่ละคนดูแลเด็กเป็นร้อย  ลูกเรามีแค่หนึ่ง-สองคน  เรามีเวลาสนใจสร้างคุณภาพให้ลูกได้มากกว่าโรงเรียน
แม่มดน้อย
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 21:11:19 »

คุณ opalzii  ครูเปิ้ลสบายดีนะคะ ฝากบอกด้วยนะคะ ว่าตัวเล็กคิดถึงครูค่ะ อยากกลับไปเยี่ยม รร.อีกครั้ง แต่งานยุ่งมากๆเลยค่ะ ฝากถึงอาจารย์จันทร์สมแล้วก็อาจารย์สมศักดิ์ด้วยนะคะ (ครูเปิ้ลประจำชั้นตอนม.4 ค่ะ ม.5-6 เป็นครูแอนค่ะ ตอนนี้ลาออกแล้ว)

เวลาน้ำ "เข้าตา" มันจะ "แสบที่ตา" เเต่ถ้าน้ำ "ออกจากตา" มัน "แสบที่ใจ"
x-men
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 21:48:28 »

สอนดีทุกที่แหละอยู่ที่ความพึงพอใจของผู้ปกครอง ไม่รู้สิเน๊าะสมัยนี้เป็นอย่างไรไม่ได้ไปนานเหมือนกัน ผมก็เป็นอีกคนนึงล่ะที่จบ CVK และเป็นเด็กหอพักศรีประทีปอยู่กับไม้เรียวอาจารย์ทุกวันนี้ยังไม่เคยลืมท่าน
Rainyday
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 22:29:20 »

เป็นนักเรียนเชียงรายวิทคนหนึ่งค่ะ
ตอนนี้เรียนม.หก สายศีลฝรั่งเศส
จบม.ต้นจากท.หก
(ดูแลเด็กดีนะค่ะ จบอีพี แต่ค่อนข้างจะกดดัน
และไม่มีอาหารเพียงพอ บางวันถึงกับต้องยืนกินข้าว ณ ตอนนั้น)
สอบติดม.4สามัคคี
ย้ายมาเรียนม.5ที่เชียงรายวิท
ตอนแรกจบม.3คิดอย่างเดียวค่ะ ว่าสามัคคี
เพราะอยากเรียนสายศีล+ค่านิยม
อีกอย่างถ้าทั่วไปจะคิดว่าเรียนสามัคคีนี่เก่งที่สุดแล้ว
ย้ายจากท.6ไปเรียนสามัคคี พอผ่านไปหนึ่งปี
โดนรุ่นพี่หาเรื่อง ทั้งขว้างรองเท้าใส่หัว
รุมตบ ด่าทอด้วยคำหยาบ
อยู่ไม่ได้เรย พอบอกครู
แต่ครูกลับบอกว่าถ้าอยู่ไม่ได้ก็ย้ายซะ
คงจะเพราะตอนนั้นเจอสังคมใหม่ด้วย
ก็เลยตามเพื่อน เพื่อนไม่เรียนก็โดดตาม
ครูไม่ตามนะค่ะ แถมยังดูถูกหนูและเพื่อนอีกต่างหาก
ว่าแค่ดูก็รู้ว่าหนูทำอาชีพอะไร
เสียใจมากเลยค่ะ
เพื่อนในห้องเดียวกันสนิทกันมากๆ
ตั้งท้อง6-7 เดือน ใช้ยาทำแท้งเอง แต่เอาลูกไม่ออก
จนต้องหามส่งโรงพยาบาล
อยู่หอพักกับแฟนหนุ่ม
หน้าตาดี แต่งร้ายกาจมาก
อยู่สามัคคีเหมือนต้องเหยียบหัวกันอยู่เลยค่ะ
คุณแม่ก็เลยบอกหนูว่าย้ายเหอะ
ที่ไหนก็ได้ที่มีสายศีลฝรั่งเศส
ตอนแรกคิดไม่ออกเรยค่ะ่ว่าที่ไหนดี
พอดีมีเพื่อนเรียนเชียงรายวิท
เขาก็บอกว่ามีศีลฝรั่งเศส
ก็เรยย้ายมา
ตอนสัมภาษณ์เจอครูปรางทิพย์กับครูเติบ
ตอนแรกเกร็งมาก กลัวไม่ได้เรียน สงสารแม่ด้วย
แต่สุดท้ายครูเขาก็ให้เข้าเรียน
ยังจำได้ดีครูปรางทิพย์บอกกับหนูว่าที่นี่ไม่ได้เลือกเด็กเก่งเหมือนที่อื่นๆ
แต่อยากให้โอกาสเด็กมากกว่า
ไม่แปลกหรอกค่ะ ที่เชียงรายวิทไม่เก่งเหมือนสามัคคี
เพราะที่นี่เลือกที่จะให้โอกาสเด็กมากกว่าการเลือกเด็กเก่ง
พอเรียนได้สักระยะหนึ่ง
ได้มีโอกาสไปแข่งขันวิชาการฝรั่งเศส
เจอครูประจำชั้นคนเก่า(ตอนอยู่สามัคคี)
เขายังถามหนูเลยว่าทำไมหนูถึงใส่กระโปรงแดง
ทำไมใส่ชุดเชียงรายวิท
หนูก็เรยตอบว่าหนูย้ายโรงเรียนแล้วนะค่ะ
ครูคนนั้นถึงกับอึ้งแล้วยังบอกว่าหนูโกหก
เห็นไหมค่ะ หนูย้ายมาเป็นปี
ครูประจำชั้นไม่รู้เลยด้วยซ้ำ

**เรียนศีลฝรั่งเศส สอนโดยคุณครูมลวิภา ทันดร
ครูเก่าสามัคคี สอนดีมาก เข้มงวดกับเด็กสุดๆ
ต้องรีบมาส่งการบ้านทุกวันก่อนเข้าแถว
ใครหนีเรียนก็ติด0 ติดศูนย์ไม่ได้แก้กันง่ายๆนะค่ะ
ต้องเรียนซ้ำ ทำงานอีกเป็นกอง
ที่นี่ไม่ได้ปล่อยเกรดเลย
สอบครั้งหนึ่งเป็นสิบยี่สิบข้อ ได้แค่5คะแนนก็มีค่ะ
ครูที่นี่สอนเก่งมากค่ะ
และส่วนใหญ่เด็กสามัคคี ท.หกก็มักจะเรียนพิเศษกับครูเชียงรายวิท
ที่นี่เน้นเด็กเป็นสำคัญ
เน้นวิชาชีพเป็นสำคัญ
เด็กหายครูที่ปรึกษาตามสุดๆ
พ่อแม่นี่รู้แทบจะทุกเรื่อง
ครูที่ปรึกษาห้องหนู จะรู้ทุกอย่างว่าเด็กคนไหนเป็นยังไง
รู้จักเข้าใจเด็ก ดูแลตลอด มีปัญหาครูจะช่วยดูแลตลอด
ไม่ว่าจะเรื่องทะเลาะไม่เข้าใจกันในหมูเพื่อน
หรือว่าเรื่องรักๆใคร่ๆ
รักที่นี่มากค่ะ สัปดาห์หน้าก็จะจบแล้ว ยังหวั่นใจอยู่เลย
คิดถึงครูและโรงเรียนมากๆ
มาอยู่แค่ 2 ปีแต่รักที่นี่ที่สุดเลยค่ะ
**อย่าดูถูกพวกเราเลยนะค่ะ
ได้ยินแล้วมันรู้สึกห่อเหี่ยวและสงสารครูมากๆเลย
ใครๆก็รักสถาบันของตนเอง
พวกหนูก็รักเชียงรายวิทยาคมค่ะ

ลูกเราก็จะจบ ม.6 สวค.ปีนี้
ขอย้ำว่า ครูส่วนใหญ่ของสวค.ไม่เคยเอาใจใส่ลูกศิษย์

ดูถูกความสามารถของนักเรียน
และครูหลายคนชอบเด็กประจบ ประแจง

ลูกเราติดทั้ง มศว.ประสานมิตร และโควต้า มช.
ครูก็ยังไม่รู้เลย
เห็นด้วยว่าเด็กที่นี่สอบติด เพราะเค้าดูแลตัวเอง
เค้าเก่งอยู่แล้ว ไม่ใช่เพราะ รร.

เชียงรายวิท รักนักเรียนจริงใจ
แต่อาจแพ้เรื่องการให้โอกาส อื่นๆ เท่านั้น

HeinekeN
ชั้นประถม
*

"จงบริหารความโลภ ให้สมดุลย์กับความรู้"

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2011, 00:20:13 »

พวกเราเหล่านักศึกษา โรงเรียนเชียงรายวิทยา
สมัครสมานด้วยกันถ้วนหน้า ทั้งวิญญากายาน้ำใจ ^^

เรียนม.1-6 ครับ เป็นม.ปลายรุ่น 2 ของโรงเรียน
รักและคิดถึง CVK มากถึงมากที่สุดครับ
เพื่อนที่สนิท ที่รักที่คบกันถึงปัจจุบันก็ CVK ทั้งนั้น
ครู อาจารย์ ดูแลลูกศิษได้ดีถึงดีมากครับสำหรับผม
อีกหน่อยถ้ามีเจ้าตัวเล็ก ยืนยันนอนยัน ยังงัยก็ศิษ CVK แน่ครับ อิอิ
krungking
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2011, 08:50:42 »

เจ้าของกระทู้น่าจะตัดสินใจได้แล้วนะครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011, 07:16:56 โดย krungking » IP : บันทึกการเข้า

FACE BOOK=krung asenal fc krung , mail=krung1234@hotmail.com ,Line=krungbmw
แปดมอมอ ภาพยนตร์
มัธยม
**

ภาพยนตร์อิสระ

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2011, 15:43:44 »

เด็ก CVK เก่า เข้ามา คอนเฟริ์มอีกคนครับ
โรงเรียนนี้อบอุ่น น่าอยู่ครับ

TAWANNA
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2011, 19:07:32 »

ลูกบอกว่าปิดเทอมนี้ทางโรงเรียนcvk.เปิดสอนเตรียมความพร้อมระดับอนุบาล  ป.1-ป.3ร
ฟรี!!!ย้ำว่าฟรี! ระดับอื่นก็มีนะแต่ไม่ทราบรายละเอีดยด (ทุกทีปิดเทอมเราต้องหาที่เรียนพิเศษให้ลูกไหนจะต้องทำงานอีก  ประหยัดได้อีกเยอะ) ลูกหลานใครที่จะเข้าอนุบาลและป.1ตัดสินใจได้แล้วนะยังไงลองเข้าไปติดต่อดูละกัน..สมัครเป็นนักเรียนใหม่ก็ไม่ต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะเหมือนโรงเรียน...
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์