เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 15:12:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามหน่อยคับ เร้าเตอร์ไวไฟใช้รับไวไฟได้ไหมคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามหน่อยคับ เร้าเตอร์ไวไฟใช้รับไวไฟได้ไหมคับ  (อ่าน 19455 ครั้ง)
Tik0000
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2014, 21:34:10 »

สอบถามหน่อยคับ เร้าเตอร์ไวไฟใช้รับไวไฟได้ไหมคับ
faraway
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2014, 23:03:38 »

ถ้าเป็น Router Modem อย่างเดียวรับ wi fi ไม่ได้ แต่ถ้าเป็น Wireless Access Point + Router แบบนี้ รับ wi fi เพื่อใช้งานได้และสามารถกระจายต่อได้  ของท่านเป็น Router ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร เผื่อทราบจะได้ตอบคำถามได้ตรงจุดกว่า
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2014, 23:34:47 »

ถ้าเป็น Router Modem อย่างเดียวรับ wi fi ไม่ได้ แต่ถ้าเป็น Wireless Access Point + Router แบบนี้ รับ wi fi เพื่อใช้งานได้และสามารถกระจายต่อได้  ของท่านเป็น Router ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร เผื่อทราบจะได้ตอบคำถามได้ตรงจุดกว่า
+1 ตามนั้นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2014, 22:38:56 »

ถามมาสั้นๆ ก็ตอบสั้นๆ ว่า

*** ไม่ได้ครับ ***
ถ้ามันรับได้มันก็จะไม่ไช่เร้าเตอร์ไวไฟ ซึ่งมันจะส่งสัญญาน wifi ให้อุปกรณ์อื่นอย่างเดียวเป็นหลัก แต่ก็รับสัญญานไวไฟเพื่อการสื่อสารกับอุปกรณ์นั้นๆเช่นกัน แต่ไม่ใช่สัญญานไวไฟเน็ตจากจุดกำเนิดที่อื่นๆได้ เพราะตัวมันเองทำหน้าที่เป็นเราเตอร์กำเนิดสัญญานไวไฟอยู่แล้ว

*** ตอบว่าได้ ***
ยกเว้นว่ามันจะสามารถปรับเป็นโหมด Access Point หรือ Repeater ได้ ซึ่งก็จะเป็นความสามารถเฉพาะเท่านั้น ดังนั้นให้อ่านคู่มือ หรือตรวจดูว่า เร้าเตอร์ไวไฟ ของท่าน เก่งพอหรือไม เพื่อที่จะรับแล้วส่งต่อ 555+

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2014, 09:04:04 »

ถามมาสั้นๆ ก็ตอบสั้นๆ ว่า

*** ไม่ได้ครับ ***
ถ้ามันรับได้มันก็จะไม่ไช่เร้าเตอร์ไวไฟ ซึ่งมันจะส่งสัญญาน wifi ให้อุปกรณ์อื่นอย่างเดียวเป็นหลัก แต่ก็รับสัญญานไวไฟเพื่อการสื่อสารกับอุปกรณ์นั้นๆเช่นกัน แต่ไม่ใช่สัญญานไวไฟเน็ตจากจุดกำเนิดที่อื่นๆได้ เพราะตัวมันเองทำหน้าที่เป็นเราเตอร์กำเนิดสัญญานไวไฟอยู่แล้ว

*** ตอบว่าได้ ***
ยกเว้นว่ามันจะสามารถปรับเป็นโหมด Access Point หรือ Repeater ได้ ซึ่งก็จะเป็นความสามารถเฉพาะเท่านั้น ดังนั้นให้อ่านคู่มือ หรือตรวจดูว่า เร้าเตอร์ไวไฟ ของท่าน เก่งพอหรือไม เพื่อที่จะรับแล้วส่งต่อ 555+

ถามมาแบบกำกวม คุณ จาเมสคอม ก็ตอบแบบกำกวม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ชักจะงงๆ

ถามว่า สอบถามหน่อยคับ เร้าเตอร์ไวไฟใช้รับไวไฟได้ไหมคับ

- ถ้าต่อแบบสายแลนมายังเร้าเตอร์ไวไฟ (แบบ Rj11) ตอบว่า ได้ครับ แต่ต้องปิด DHCP ด้วยครับ เพื่อ กันไอพีชนกัน และจะสามารถกระจายสัญญาณแบบไวไฟและport แลนต่อได้อีกครับ
- ถ้าใช้รับไวไฟ แบบ Repeater โดยไม่ใช้สายแลน ตอบว่า ไม่ได้ครับ เพราะมันเป็นเร้าเตอร์ไวไฟ(แบบ Rj11) ไม่ใช่ Accesspoint (แบบRj45 Wanport)
- ที่ผมทำระบบ Network มา ยังไม่เคยเจอเร้าเตอร์ที่สามารถrepeaterได้นะครับ ถ้าขึ้นชื่อว่าเร้าเตอร์ แต่ถ้าเป็น Access point Port wan เร้าเตอร์ อันนี้ก็repeater ได้อยู่ครับ
- ถ้ามีเร้าเตอร์(แบบ Rj11) ที่ repeater ได้ ก็ชี้แนะด้วยละกันครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2014, 09:20:07 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2014, 02:21:16 »

ถ้ามีเร้าเตอร์(แบบ Rj11) ที่ repeater ได้ ก็ชี้แนะด้วยละกันครับ

มันก็คงจะไม่มี แต่ไม่แน่ ต่อๆไปคงมีแน่ แต่อาจแพงหน่อยในตอนนี้ ต่อไปมันจะจบในกล่องเดียวไปเลยซึ่งอนาคตก็จะถูกอีกเช่นกัน คนซื้อไปก็จะเอาไปทำอะไรก็ได้ เป็นเราเตอร์ก็ได้ เอาไปทวน Wifi ก็ได้ ว่างั้น

ถ้าเจ้าของโพส ถามว่า มีเราเตอร์ wifi ตัวเก่า ถ้าจะเอามาทำเป็นตัวส่ง wifi จะได้ใหม อันนี้ก็ตอบให้ง่ายกันหน่อยว่า ได้ แต่ต้องปรับแต่งค่าในเราเตอร์นั้น แต่อย่างไรก็ต้องต่อสาย Lan รับสัญญาณจากเราเตอร์ก่อน ซึ่งจะรับสัญญานโดยตรงแบบ wifi เลยไม่ได้ เพราะเราเตอร์ wifi นั่น ไม่น่าจะมี Mode เป็นตัวทวนสัญญาณ แต่ถ้ามันมี(ในอนาคต)มันก็จะทำได้

คำตอบคือ ตัวเราเตอร์ท่านทำไม่ได้ มันไม่มีโหมดอื่นให้ปรับ

ผมพอเข้าใจคำถามละ ซึ่งท่านอ่านด้านบนก็คงพอเข้าใจ เช่นเอาเราเตอร์ไปรับ wifi จากเสาส่งเช่น 3BB หรือ True อันนี้ก็ฝันไปซิ (เพื่อความฮา แนะนำให้อ่านว่า วิฟิ  ยิ้มกว้างๆ เพราะ mini ยังอ่านว่า มินิ เลย ซึ่งก็ไม่น่าจะผิด 555+ อย่าลืมนะครับ HiFi อ่านว่า ฮิฟิถึงจะถูกนะคราบ  ยิ้มกว้างๆ) แต่ถ้าให้ตอบกวนๆก็จะตอบว่าได้ 555 เพราะเราเตอร์ wifi ก็ทั้งรับและส่ง wifi กับอุปกรณ์ข้างเคียงอยู่แล้ว เช่น มือถือ เทบเล็ต โนตบุค 555555+

พอละ เกลงว่า ทั้งผมและท่าน จะมีอาการมึนๆ 5555+ จบ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2014, 17:04:14 »

อีกอย่างที่น่าคิดนะครัช อุปกรณ์ที่ทำอะไรได้หลายๆอย่าง หรือ ALL IN One ในตัวเดียวจบเลย มันเหมือนเป็ดทำงานนะครัช
บินก็ได้แต่ไม่เก่งเหมือนนก ว่ายน้ำก็ได้ แต่ไม่ถนัดเหมือนปลา หากินบนบกได้ แต่ก็สู้ไก่ไม่ได้ ที่ผมเจอบ่อยๆอุปกรณ์ก็ไม่เสถียรเท่าที่ควร ถ้าเอาเร้าเตอร์ มาทวนสัญญาณ
       แต่อุปกรณ์บางอย่างเพื่อความอยู่รอดของผู้ผลิตเหมือนตั้งเวลา หมดประกันปุ๊บ เจ้งปั๊บ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM1

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2014, 00:50:06 »

ผู้ผลิตเหมือนตั้งเวลา หมดประกันปุ๊บ เจ้งปั๊บ

ถูกต้อง เพราะเขาคำนวน มาแล้ว อิอิ
แต่เรื่องนี้ให้ระวัง พรบ. หมดปุ้บ หรือไม่ก็หมดไป 2 3 วัน ไม่ถูกรถชน ก็โดนตรวจจับ ปรับซะงั้น ใครตั้งเวลาไว้นะ อิอิ

ร้านหมอมือถือ
*

ร้านหมอมือถือ0899997998ซ่อมมือถือ ถูก-ดี- มีรับประกันงานซ่อม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 10:35:30 »

+1 ตามนั้นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
+1 ถ้าจะเอามาทำ Repeater ผมใช้Linksys 54gl
ที่โต๊ะซ่อม มี สัญญาณ Wifi true 1-2 ขีด บางทีก็หลุด แต่หน้าร้าน มี3-4- เต็ม
เลยใช้linksys จับสัญญาณตรงหน้าร้าน  จับ Wifi true แล้วปล่อยออก เป็นชื่อร้าน
ก็ใช้ได้ดีอยู่

ให้ช่างในเวปนี่แหละSet ให้ แต่จำชื่อไม่ได้

แผนที่ร้าน แตะที่ลิงค์นี้
>>>>>> https://goo.gl/maps/heuCvyiKQjwwZJQT9 <<<<<<
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 17:02:56 »

ถ้าเป็น Router Modem อย่างเดียวรับ wi fi ไม่ได้ แต่ถ้าเป็น Wireless Access Point + Router แบบนี้ รับ wi fi เพื่อใช้งานได้และสามารถกระจายต่อได้  ของท่านเป็น Router ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร เผื่อทราบจะได้ตอบคำถามได้ตรงจุดกว่า
+1 ถ้าจะเอามาทำ Repeater ผมใช้Linksys 54gl
ที่โต๊ะซ่อม มี สัญญาณ Wifi true 1-2 ขีด บางทีก็หลุด แต่หน้าร้าน มี3-4- เต็ม
เลยใช้linksys จับสัญญาณตรงหน้าร้าน  จับ Wifi true แล้วปล่อยออก เป็นชื่อร้าน

ให้ช่างในเวปนี่แหละSet ให้ แต่จำชื่อไม่ได้

อ่าว พี่ก็เล่น ชรฟกหรอครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ช่างอัทเองครัช  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม Linksys ของพี่ เป็นแบบ Repeater Join สัญญาณ
พี่รับเปลี่ยนแบต taplet มั้ยคับ + ผมเอาโทรศัพท์ i โมบาย ไปเขียน อีมี่แล้วใช้งานได้2-3อาทิตย์ได้ปกติ หลังจากนั้นก็มีคลื่นรบกวนตลอดเป็นเพราะอะไรอะคับ โทรคุยฟังไม่รู้เรื่องเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2014, 17:06:11 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า
ร้านหมอมือถือ
*

ร้านหมอมือถือ0899997998ซ่อมมือถือ ถูก-ดี- มีรับประกันงานซ่อม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 08:32:07 »

ถ้าเป็น Router Modem อย่างเดียวรับ wi fi ไม่ได้ แต่ถ้าเป็น Wireless Access Point + Router แบบนี้ รับ wi fi เพื่อใช้งานได้และสามารถกระจายต่อได้  ของท่านเป็น Router ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร เผื่อทราบจะได้ตอบคำถามได้ตรงจุดกว่า
เลยใช้linksys จับสัญญาณตรงหน้าร้าน  จับ Wifi true แล้วปล่อยออก เป็นชื่อร้าน

อ่าว พี่ก็เล่น ชรฟกหรอครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ช่างอัทเองครัช  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม Linksys ของพี่ เป็นแบบ Repeater Join สัญญาณ
พี่รับเปลี่ยนแบต taplet มั้ยคับ + ผมเอาโทรศัพท์ i โมบาย ไปเขียน อีมี่แล้วใช้งานได้2-3อาทิตย์ได้ปกติ หลังจากนั้นก็มีคลื่นรบกวนตลอดเป็นเพราะอะไรอะคับ โทรคุยฟังไม่รู้เรื่องเลย
แจ่ม  ยังใช้งานอยู่
ใช้ได้ดีครับ  ไม่มีปัญหา
อืม.. ช่างอัท  คนนี้เลยที่ผมให่ทำให้
  ใครที่จะเอา router ไปทำตัวแชร์สัญญาณต่อ ลองคุยรายละเอียดกันเองเลยครับ

@ช่างอัท
Tablet 7นิ้ว ทั่วไปเปลี่ยนแบต 400-450 ครับ แล้วแต่ขนาดของแบต
I mobile เอาไปเขียนอีมี่มาแล้วใช้ได้แสดงว่าsoftwareผ่าน
ถ้ามีคลื่นรบกวน   อะไหล่บนบอร์ด อาจมีปัญหา อย่างไมค์ - ลำโพง หรือขยายเสียง  คงต้องแกะเครื่องเช็คก่อนครับ

* image.jpg (334.42 KB, 864x1152 - ดู 13558 ครั้ง.)

* image.jpg (85.35 KB, 583x476 - ดู 13502 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2014, 08:57:19 โดย kitticr » IP : บันทึกการเข้า

แผนที่ร้าน แตะที่ลิงค์นี้
>>>>>> https://goo.gl/maps/heuCvyiKQjwwZJQT9 <<<<<<
เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 01:26:02 »

ผมพึ่งไปติดตั้งให้โรงแรมมา

* 10426796_878970755446957_6784047720797051001_n.jpg (189.68 KB, 800x450 - ดู 13486 ครั้ง.)

* 10624751_878970768780289_938054572376978333_n.jpg (172.34 KB, 800x450 - ดู 13336 ครั้ง.)

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
คนหนองหม้อ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 07:31:45 »

พี่เจมส์สุดยอดอยู่ละ...มีไรโทรไปหาเลยครับ พี่เค้าใจดีมากๆ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 11:40:09 »

ผมพึ่งไปติดตั้งให้โรงแรมมา

ช่างเสกครับ ที่ดูจาก Access point แล้วคงจะเป็นระบบ Repeater Wifi ใชมั้ยครับ เพราะไม่เห็นสายแลนเข้ามาเสียบ AP เลย นั่นก็เป็นข้อดีอย่างหนึ่งที่ไม่ต้องเดินสาย หรือไม่ได้เอาสายมา ก็แล้วแต่ความสะดวกของท่าน แต่บางครั้งก็อาจจะมีปัญหาบ้าง ถ้าเป็นไปได้ก็เดินสายแลนเข้า APผมว่า จะชัวร์กว่านะครับเราก็ได้ค่าแรง+ค่าสายเพิ่มอีก ปัญหาจะได้ไม่ต้องไปService บ่อยๆอีก (หรือเป็นแผน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม พูดเล่นคับ)
        ที่ไปแก้งานให้ที่โรงสี เฮียแกโทรมาจัง ว่าดูกล้องออนไลน์ไม่ได้ โทรมาบ่อยพอสมควรครับ ล่าสุดไล่เช็คระบบNetwork ดู กลายเป็น AP Repeater+CCTV 16 CH มาจากRouter ชั้นบนซะงั้น บอกเฮียให้ผมเดินสายแลนไปเสียบโดยตรง เดินเสร็จ ตอนนี้ก็ไม่โทรมาแล้วครับ ไม่มีปัญหา ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 11:43:07 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า
เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2014, 18:40:54 »

ใช่ครับ
ช่วงก่อนมีปัญหาครับ ช่วงหลังเขาทำมาดีไม่ค่อยแฮงค์และหลุดสบายเรื่อง SERVICE เลยครับ (ลูกค้าไม่ให้เดินสายครับ)

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2014, 09:11:46 »

ใช่ครับ
ช่วงก่อนมีปัญหาครับ ช่วงหลังเขาทำมาดีไม่ค่อยแฮงค์และหลุดสบายเรื่อง SERVICE เลยครับ (ลูกค้าไม่ให้เดินสายครับ)

โอเคครับ!!! เข้าใจตรงกัน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
JAMESCOM1

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 01:36:46 »

สำหรับช่างอื่นๆ ถ้าจำทำเผื่อช่างอื่นๆได้แก้ใขบ้างก็ได้นะครับ แบ่งๆกันมีงานบ้าง 5555+
(คิดในทางที่ดี เช่น แม่ค้าขายลูกชิ้นปิ้งอล่อย แต่น้ำจิ้มเผ็ดฉมัด เพื่อนช่างก็รอขายน้ำหวานเย็นๆอยู่ข้างๆ พอดี อิอิ อันนี้ไม่ว่ากัน แต่มีบ้างที่ผมจะบ่นว่าน้ำจิ้มเขาเผ็ดเกินไป ให้ลูกค้าฟังบ้างพอเป็นพิธีเท่านั้นเอง  ซึ่งตัวเองอาจมีปลาหมึกไม้พร้อมน้ำจิ้มรสชาติพอดีลิ้นขายให้แทนถ้าลูกค้ายังหิวอยู่เป็นต้น 555+)

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2014, 09:55:55 »

สำหรับช่างอื่นๆ ถ้าจำทำเผื่อช่างอื่นๆได้แก้ใขบ้างก็ได้นะครับ แบ่งๆกันมีงานบ้าง 5555+
(คิดในทางที่ดี เช่น แม่ค้าขายลูกชิ้นปิ้งอล่อย แต่น้ำจิ้มเผ็ดฉมัด เพื่อนช่างก็รอขายน้ำหวานเย็นๆอยู่ข้างๆ พอดี อิอิ อันนี้ไม่ว่ากัน แต่มีบ้างที่ผมจะบ่นว่าน้ำจิ้มเขาเผ็ดเกินไป ให้ลูกค้าฟังบ้างพอเป็นพิธีเท่านั้นเอง  ซึ่งตัวเองอาจมีปลาหมึกไม้พร้อมน้ำจิ้มรสชาติพอดีลิ้นขายให้แทนถ้าลูกค้ายังหิวอยู่เป็นต้น 555+)
ก็ลองปรับการพูดคุยกับลูกค้าบ้างครับ ลูกค้าคือลูกค้า ไม่ใช่เพื่อน พูดจาให้เป็นช่าง ไม่ใช้คำกวนๆ จะดูดีและน่าเชื่อถือดีกับลูกค้า และงานก็ต้องออกมาดีตามที่ลูกค้าอยากได้ครับ เท่านี้งานก็จะไหลมาเทมาให้ท่านทำแล้วครับ อย่าชี้เป้าเราให้ลูกค้า ให้ทำงานตามลูกค้าอยากได้ ไม่ใช่ทำงานตามใจเราครับ เคล็ดลับแบบนี้ทำไม่ยากครับ

แสงสว่าง
มัธยม
*

"ด้วยสมองและสองเรา"

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2016, 19:31:35 »

มาแอบหาความรู้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มิถุนายน 2016, 19:58:02 โดย แสงสว่าง » IP : บันทึกการเข้า

096-7539161 หรือ LINE ID: supong1701
JAMESCOM1

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 19:06:40 »

แหมเป็นตัวของตัวเองนี่มันสบายใจและไม่อึดอัดจริง บางอย่างที่ลูกค้าอยากได้ ถ้ามันไม่ถูกเราค้าน ให้ความรู้บ้าง ให้ทางเลือกที่ถูกต้องบ้าง สุดท้ายให้ลูกค้าเลือก บ่อยครั้งลูกค้าไม่ใช่ผู้รู้ไม่ใช่ผู้เชียวชาญ style ใคร style มัน

ได้ลูกค้าที่สนใจความกันเองจริงใจ ไม่เอาคำว่าน่าเชื่อถือนำ เพราะ สุดท้ายเขาจะรู้เองว่า คำว่า คนที่น่าเชื่อถือ กับเป็นที่เชื่อถือได้ มันต่างกัน อิอิ
ความแตกต่าง หรือ เหมือนใคร วิธีคิด วิธีทำอย่างไร มันไม่ผิดครับ คุณๆก็เป็นในแบบของคุณ เรียก Life style

สนใจคุยเล่น เอาฮา ขำบ้าง มันบ้าง ไม่ใช่ ตลก หรือไม่ใช่พระสมปองที่เอาขำหาสาระไม่ได้ ทำตัวไม่น่านับถืออย่างพระ เพราะนั่นท่านหลุดออกจากการสร้างภาพ เป็นสิ่งที่เป็น รู้ปัจจุบัน กล้ารับความจริง แต่ดันกลับมีสิ่งดีๆในนั้น แหม style ผมเลย สนใจ ไลน์ชมรมคอม , จาน เข้ามาได้ครับ กันเอง คนเพียบ คุยเล่นได้ แซวได้ เล่นได้ สาระไม่สาระก็ได้ ไม่โกรธกัน ค่อยๆอยู่ร่วมกัน เอาข้อตกลงส่วนใหญ่ว่า

------------------------------------------------------------------
สนใจ ตัวส่ง ตัวรับ ยืมได้ครับ ชมรมมีให้เล่น ให้ยืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มิถุนายน 2016, 21:29:43 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

หน้า: [1] พิมพ์