เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 00:54:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เอ่อ...คือว่า ?
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เอ่อ...คือว่า ?  (อ่าน 733 ครั้ง)
IMPISH
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2014, 09:36:09 »

คือ หนูอยากจะทราบว่า มี DVD-Writer ยี่ห้ออะไรที่ดีที่สุด และมันสามารถอ่านแผ่นได้ทุกแผ่นบ้างมั้ยคะ ?

ยิ่งเป็นพวกแผ่น Princo บางยี่ห้อนี่มันไม่ยอมอ่านเลยค่ะ  ลังเล

เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2014, 10:34:41 »

คือ หนูอยากจะทราบว่า มี DVD-Writer ยี่ห้ออะไรที่ดีที่สุด และมันสามารถอ่านแผ่นได้ทุกแผ่นบ้างมั้ยคะ ?

ยิ่งเป็นพวกแผ่น Princo บางยี่ห้อนี่มันไม่ยอมอ่านเลยค่ะ  ลังเล

ไม่รู้ว่า PC หรือ NB  นะครับ ตอบทั้ง 2เลยละกันนะครับ

PC  เล่นรุ่นนี้เลยครับ เจ่งสุดละครับ DVD RW SATA 16X LG Blu Ray รุ่น BH16NS40 (Box)   
SATA * 4 MB * DVD+R 16X * DVD+RW 8X

NB เล่นรุ่นนี้เลยครับ  N/B DVD RW SATA 8X LITE-ON รุ่น DS-8ABSH (B/P)   
SATA N/B * 2 MB * DVDRW8X * DVDR8x

ถ้ายังไม่ยอมอ่านแผ่น โทดแผ่น CD เสียดีกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
IMPISH
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2014, 11:24:48 »

ขอไหว้ขอบคุณ คุณพี่สวยๆ เหมือนหน้าของหนูค่ะ อิอิ   ยิงฟันยิ้ม

พอดีหนูซื้อ PC ใหม่มา 2 เครื่อง DVD-Writer ที่ติดมาเป็นของ ASUS กับ Lite on ค่ะ ปรากฎว่ามันไม่ค่อยอยากจะอ่านแผ่น princo เลยค่ะ

นึกถึงตอนใช้เครื่องเก่า DVD-Writer เป็นของ HP อันนั้นอ่านได้ทุกแผ่นไม่เคยมีปัญหาเลยแต่มันพังและก็ตกรุ่นไปแล้ว เพราะมันเป็น IDE อะค่ะ

และตอนนี้ก็หาซื้อยากมากค่ะ  

..เดี๋ยวจะไปหาซื้อตามที่พี่บอกให้นะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ตุลาคม 2014, 11:30:48 โดย IMPISH » IP : บันทึกการเข้า
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2014, 10:56:11 »

สวยจริงป่าวคับ หรือว่าสวยไปหมด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
IMPISH
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2014, 12:02:24 »

สวยจริงป่าวคับ หรือว่าสวยไปหมด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ฮั่น..โดนหนุ่มหล่อแซวซะแล้วเรา  แหมๆๆ  ก็สวยจริงๆ สิคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ว่าแต่คุณพี่ใช้ DVD-Writer ยี่ห้ออะไรอยู่คะ เคยเจออาการเดี้ยงแบบของหนูรึป่าว อิอิ
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2014, 13:55:30 »

แฮะๆ งั้นเอารูปมาลงจิ ผมก้ใช้ LG+Samsaung+Liteon ก็ไม่เห็นมีปัญหานะครับ หรือว่า User มีปัญหา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม บางทีมันจะอ่านไม่ได้เพราะ write ด้วยความเร็วเกินไปนะครับ write ความเร็วกลางๆก็พอครับ
faraway
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2014, 18:36:05 »

ถ้าไรท์แผ่นด้วย ความเร็วสูงสุด แผ่นมักจะอ่านไม่ค่อยได้ ให้ไรท์ที่สปีดต่ำๆ  ส่วน Princo ของปลอมแล้วปลอมอีกเยอะมาก คุณภาพไม่ดี ส่วนใหญ่แผ่นเสียเร็วและง่ายมาก

DVD Writer สมัยก่อนยีห้อที่ว่าดีและแพงมากคือ Plecter เดี๋ยวนี้เลิกทำไปแล้ว ส่วนอีกยี่ห้อที่อยากแนะนำถ้าพอหาซื้อได้ คือ Pioneer อ่านแผ่นได้
เกือบทุกยี่ห้อ
IMPISH
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2014, 01:01:40 »

ขอขอบคุณพี่ๆ อีกครั้งนะคะ  เรื่องการ Write แผ่นด้วย Speed ช้าๆ นี่หนูเองก็เพิ่งจะเข้าใจ ส่วนที่มันเกิดปัญหาก็เพราะว่า เวลาที่หนูได้แผ่นจากเพื่อนๆ มา ซึ่งมันเป็นแผ่น Princo หลายๆ แผ่นมันก็อ่านได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ต้องคอยลุ้นกันตลอดเลยค่ะ

ส่วนยี่ห้อ Pioneer นี่ไม่เคยใช้จริงๆ ค่ะ ส่วนมากตามร้านคอมทั่วไป ก็ไม่มีขายด้วย แต่จะลองหามาใช้ดูนะคะ  ยิ้มกว้างๆ
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2014, 00:01:02 »

แหม๋ สาวๆมาตั้งกระทู้ ถามแค่หัวอ่าน ตอบกันละเอียด ยิ๊บเลยนะ55555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ชักอยากเห็นหน้าแระ สวยจริงอ่ะป่าวอิอิ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
IMPISH
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2014, 17:38:53 »

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบนะคะ หนูก็เพิ่งรู้ว่าแผ่น Princo มันมีของปลอมด้วย  ตกใจ

ส่วนของ Verbatim นี่ เคยใช้อยู่บ้างค่ะ ยอมรับว่ามันอึดจริงๆ เป็น 10 ปีแล้ว แผ่นยังเหมือนเดิมเป๊ะๆ เลยค่ะ

ส่วนของ Princo นี่ บางแผ่น เริ่มเป็นรอยลอกแล้ว ทำให้อ่านแผ่นไม่ได้อีก สงสัยคงจะต้องบอกลายี่ห้อนี่อย่างจริงจังแล้วล่ะค่ะ

แหม...ถ้าหนูไม่เข้าข้างตัวเองจนเกินไป  รู้สึกเหมือนว่าจะโดนจีบอะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ที่ไหน? เมื่อไหร่? นัดมานะ เมียเผลอแล้วเจอกันค่า  555   แลบลิ้น
หน้า: [1] พิมพ์