เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 17:02:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  ขายเมล็ดข้าวสาลี กิโลกรัมละ 130 บาทค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขายเมล็ดข้าวสาลี กิโลกรัมละ 130 บาทค่ะ  (อ่าน 2436 ครั้ง)
sevencats
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2014, 21:36:50 »

เมล็ดข้าวสาลี สามารถนำไปเพาะเพื่อทำน้ำคั้นจากต้นอ่อนข้าวสาลี ดื่มเพื่อสุขภาพ หรือจะปลูกไว้ให้สัตว์เลี้ยง เช่นน้องหมา น้องแมว น้องกระต่าย น้องหนู น้องชูการ์ ฯลฯ

เพราะในต้นอ่อนข้าวสาลีมีประโยชน์มากมายค่ะ...คนกินดี สัตว์เลี้ยงกินดีค่ะ

150 กรัม ราคา 30 บาท
400 กรัม ราคา 65 บาท
800 กรัม ราคา 105 บาท...เหมาะสำหรับการจัดส่งทางไปรษณีย์ เพราะจะเสียค่าส่งเพียง 20 บาท
1 กิโลกรัม ราคา 130 บาท...เหมาะสำหรับผู้ไปรับสินค้าด้วยตนเอง

สนใจสั่งซื้อ PM มาได้เลยนะคะ
หรือ 7cats.cr@gmail.com
หรือ 089 701 3738

ทดสอบการงอกเรียบร้อยแล้วค่ะ (รูปเพิ่งถ่ายเมื่อเย็นนี้เอง ของล๊อตใหม่เพิ่งมา)

ทำน้ำคั้นจากต้นอ่อนข้าวสาลี (ปลูกแล้ว สามารถตัดมาทำน้ำคั้นได้ 2 รอบนะคะ)

หากมีสัตว์เลี้ยง ก็เพาะเผื่อได้ด้วยค่ะ (กรณีสัตว์เลี้ยงแทะกินจากต้น จะไม่งอกรอบ 2 โดยเฉพาะน้องแมว เค้าจะกินแค่นิดเดียว แล้วก็จะเมิน ต้องปลูกให้ใหม่ค่ะ...ปลูกทีละน้อยๆ)

----------------------------------------------------------------------------------------
- ในเมืองรับของที่ร้านเจปริ้น-ห้าแยกพ่อขุน (มาจากทางแม่จัน เลยห้าแยกมา ร้านตั้งอยู่ที่ตึกติดกับธ.กรุงเทพ- ร้านอยู่สุดตึกค่ะ)....รับของพร้อมจ่ายเงินค่ะ (สั่งก่อนนะคะ แล้ววันรุ่งขึ้นก็ไปรับได้เลย ตั้งแต่เวลา 09.30-17.30 น.-ยกเว้นพักเที่ยง)

----------------------------------------------------------------------------------------
- จัดส่งทางไปรษณีย์ คิดค่าส่งตามจริงค่ะ (ฟรีค่าวัสดุการห่อ)
ลูกค้าสามารถเลือกโอนเงินได้ 5 ธนาคารค่ะ เพื่อประหยัดค่าโอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2014, 21:04:55 โดย sevencats » IP : บันทึกการเข้า
sevencats
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2014, 20:59:05 »

สำหรับผู้ที่ต้องการลองทำน้ำคั้นจากต้นอ่อนข้าวสาลี แต่ไม่ต้องการซื้อเมล็ดทีละเยอะๆ
ลองพิจารณาชุดนี้ไหมคะ

เป็นชุด Refill ปลูกในตะกร้าพลาสติก หรือถาดพลาสติกก็ได้ค่ะ (ภาชนะขนาดพอดีกับปริมาณดินและเมล็ดคือ ตะกร้าหรือถาด กว้าง 10 นิ้ว X ยาว 14.5 นิ้ว x สูง 1 นิ้วค่ะ)

ตะกร้าแบบนี้มีขายตามร้านขายสินค้าราคาถูกค่ะ (สามารถหาภาชนะอื่นๆ ที่มีในบ้านก็ได้ค่ะ ตามสะดวก)

สนใจแวะไปชมสินค้าอื่นๆ หรือสั่งซื้อได้ที่  https://www.facebook.com/pages/wheatgrass-7cats/547900035230927

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาปลูกต้นข้าวสาลีด้วยกันนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2014, 21:25:28 โดย sevencats » IP : บันทึกการเข้า
sevencats
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2014, 20:31:12 »

ง่ายๆ กับการปลูกเมล็ดข้าวสาลีค่ะ

(เวลาที่ระบุไว้ คือที่เพาะอยู่...ตามภาพที่เห็นเลยค่ะ)

1. แช่เมล็ดในน้ำสะอาด 8 ชั่วโมง (ล้างก่อนนะคะ)

2. รินน้ำออกใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆ มาปิดไว้ ทิ้งไว้ 24 ชั่วโมง

3. ใส่ดินในภาชนะปลูก เกลี่ยดินให้เสมอกัน อย่ากดให้แน่น (เหลือดินไว้โรยปิดเมล็ดฯ เล็กน้อย)

4. นำเมล็ดฯ มาโรยบนดินในภาชนะ (ล้างอีกรอบ) เกลี่ยเมล็ดให้กระจายให้ทั่ว แล้วโรยดินบางๆ ปิดทับเมล็ด...ใช้กระบอกฉีดน้ำ ฉีดน้ำให้ชุ่ม

5. ใช้ผ้าเปียก มาคลุมไว้ แล้ววางไว้ในที่ร่ม (วันที่ 1)...หากเห็นว่าผ้าแห้ง ก็ให้ชุบน้ำ แล้วมาปิดใหม่

6. วันที่ 2 เปิดผ้าออกแล้ววางไว้ในที่ร่ม....รดน้ำเช้า-เย็น

7. วันที่ 3 นำไปวางที่มีแสงแดดรำไร หรือระเบียง....รดน้ำเช้า-เย็น หรือมากกว่านั้น

- วันที่ 4 โตขึ้นอีกเยอะเลยค่ะ

- วันที่ 5 โตขึ้นอีก

- วันที่ 6

8. วันที่ 7 ตัดมาทำน้ำคั้นจากต้นอ่อนข้าวสาลี (ตัดสูงจากโคนต้นประมาณนิ้วครึ่ง)

.................ถาดนี้ตัดต้นอ่อนข้าวสาลีได้ประมาณ 135 กรัมค่ะ.......................

9. หลังจากนั้นรดน้ำต่อประมาณ 7 วัน ตัดรอบ 2 มาทำน้ำคั้นอีกรอบ

*สัตว์เลี้ยงสามารถให้เค้ากินได้ตั้งแต่วันที่ 6 ค่ะ ส่วนน้องแมวจะชอบกัดกินที่ต้น และกินนิดหน่อย แล้วก็จะไม่สนใจ*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 ตุลาคม 2014, 21:58:29 โดย sevencats » IP : บันทึกการเข้า
sevencats
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2014, 19:24:18 »

หากเพาะในภาชนะที่ไม่มีช่องด้านล่างแบบนี้ ต้องระวังการให้น้ำนะคะ อย่ามากเกินไป เพราะจะทำให้รากเน่า หรือขึ้นราได้

sevencats
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2014, 21:52:21 »

อีก 2 วันก็จะถูกตัด

แล้วเรามาทำน้ำคั้นจากต้นอ่อนข้าวสาลีกันนะคะ

ไม่ต้องซื้อเครื่องปั่นความเร็วต่ำราคาแพง

sevencats
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2014, 22:41:38 »

วิชาการหน่อยนะคะ แต่มีประโยชน์มากๆ ค่ะ

ข้อมูลจาก...http://www.pharmacy.mahidol.ac.th/th/knowledge/article/125/%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%A7%E0%B8%B5%E0%B8%97%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%AA-%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B5/

บทความเผยแพร่ความรู้สู่ประชาชน

น้ำวีทกราส … น้ำคั้นจากต้นอ่อนข้าวสาลี

กนกพร อะทะวงษา
สำนักงานข้อมูลสมุนไพร คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล

* wheat-grass-juice.pdf (268.96 KB - ดาวน์โหลด 41 ครั้ง.)
sevencats
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2014, 21:32:47 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม เรามาทำน้ำคั้นจากต้นอ่อนข้าวสาลีกันดีกว่าค่ะ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
่                  ใช้เครื่องคั้นมือตำนะคะ สำหรับคนที่ไม่มีเครื่องคั้นมือหมุน

วัสดุและอุปกรณ์ค่ะ

ครก (ครกไม้ ครกหิน ครกพลาสติกใช้ได้หมดค่ะ)

ผ้าขาวบาง

ต้นอ่อนข้าวสาลี (ล้างน้ำก่อนนะคะ)

ตัดให้สั้น จะได้ตำง่ายๆ ค่ะ

- จากนั้นก็โขลกๆ ไปเรื่อยๆ จนละเอียด (จะมีน้ำซึมออกมาจากต้นข้าว)

- ตักใส่ผ้าขาวบาง แล้วคั้นเอาน้ำมาดื่มได้เลยค่ะ คั้นน้ำออกแล้ว เหลือเป็นใยๆ นิ่มๆ

ควรดื่มขณะที่ท้องว่าง ประมาณวันละ 30 มิลลิลิตร

หน้า: [1] พิมพ์