เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 18:04:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  ใครเคยไปกิน น้ำเงี้ยวป้าสุข แล้วเจอคนขายพูดไม่ดีบ้าง?
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ใครเคยไปกิน น้ำเงี้ยวป้าสุข แล้วเจอคนขายพูดไม่ดีบ้าง?  (อ่าน 2519 ครั้ง)
GIFTFARY
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 12:18:02 »

เมื่อวานมีโอกาสไปซื้อ คนก็นั่งเยอะพอสมควร เพราะใกล้เที่ยง มีคนขายอยู่ 2 คน แต่ไม่ใช่เจ้าของร้าน เราก็บอกไปว่าเอาอะไรบ้าง ด้วยความที่ไปไม่บ่อย จะลืมๆบ้างว่าต้องเขียนรายการแล้วเสียบไว้ คนขายผู้หญิง อายุราว 30กว่า ตะคอกว่า 'จดๆ จดแล้วเสียบไว้ฮั่น!' เอิ่ม พูดดีดีไม่เป็น?  อ่ะ ก็เห็นมีคนเยอะ ก็ไม่ได้เถียงอะไร หยิบกระดาษมาเขียนๆ แล้วมานั่งรอ นางก็หันไปถามคุณป้าลูกค้าอีกคน ด้วยน้ำเสียงที่... 'นี่ของไผ!!! จดหยังบ่าจดหื้อละเอียด เอากี่อย่าง บอกโตยก่ะ' คุณป้าคนนั้นก็บอกประมาณว่า เด็กๆเขียนฝากมา ดูดีดี เด็กเขียนอยู่นะว่าเอา 5ถุง นางก็จ๋อยเลย เพราะเขียนบอกจริงๆ แต่ยังมิวายพูดเหน็บอีก 'กำนี้จดถี่ๆ เน่อ' แน่ะ แล้วหันไปบอกผู้ชายอีกคนว่า 'ผ่อดีดี ระวังยะผิด'
   นั่งรอไปสักพัก คนเยอะขึ้นเรื่อยๆ ไอ้เราก็นึกได้ว่า ลืมเขียนขนมจีนเปล่า และใกล้ถึงคิวเราแล้ว เลยบอกนางไปว่า 'เพิ่มขนมเส้นเปล่า 10 บาทเจ้า' นางหันมาแผดเสียงปานนางยักษ์ขมูขีว่า 'เอาออกไปจ๊ด จ๊ดลงฮั่น จะอ่านคนเดว' เออนั่น ถ้าหยิบออกมา ก็เท่ากับว่า ต้องต่อคิวใหม่ใช่มะ??
   คือว่า เข้าใจอยู่นะ คนเยอะ ทำไมไม่ทัน แต่การพูดจากับลูกค้าก็ต้องพูดดีด้วยสิ ไม่ไหวนะ ปากแบบนี้ ใครไปแล้วเจอนางพูดแบบนี้บ้าง? ทำเอาคนซื้อเสียเซลฟ์ไปเลยทีเดียว สงสัยเมนท์ไม่มา ทะเลาะกับแฟน ผัวทิ้ง ลูกงอแง น้ำไม่ไหล ไฟดับ ฯลฯ แน่ๆ
GIFTFARY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 12:34:46 »

เขาไม่ได้บังคับซื้อครับ ร้านเชียงราย อร่อยๆเยอะแยะ แถวบ้านดู่ก็เยอะอร่อยโคตรๆ ในเมืองก็หลายเจ้า 

อร่อยแต่บริการแย่ ก็อยู่ไม่นานครับ นอกจากอร่อยขั้นเทพ

จริงอยู่ค่ะที่ว่า เขาไม่ได้บังคับซื้อ นานมาแล้วที่ไม่ได้ไปค่ะ เมื่อวานผ่านพอดี เลยแวะ คุณลุงเจ้าของร้านโอเคอยู่นะคะ แต่นางคนขายนี่ ไม่ไหวมาก คงไม่มีครั้งต่อไปแล้วล่ะค่ะ
arttors
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 12:40:10 »

ฮืม ฮืม ก่อแค่น้ำเงี้ยวที่ไหน ก่อมี ขาย อร่อยๆ หลายที่ ถูกด้วย!ครับ บริการไม่ดี พูดจากไม่ดี ก่อ ไม่ต้องไปซื้อครับ ไปซื้อ ไม่ได้ไปขอกินฟรี !อิอิ ยิงฟันยิ้ม
GIFTFARY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 12:45:10 »

ฮืม ฮืม ก่อแค่น้ำเงี้ยวที่ไหน ก่อมี ขาย อร่อยๆ หลายที่ ถูกด้วย!ครับ บริการไม่ดี พูดจากไม่ดี ก่อ ไม่ต้องไปซื้อครับ ไปซื้อ ไม่ได้ไปขอกินฟรี !อิอิ ยิงฟันยิ้ม

ค่าา จะหากินเจ้าอื่นแทนแระ ^^

(ป.ล. เห็นว่าเป็นร้านดัง นึกว่าจะใส่ใจเรื่องการบริการด้วย)
CZ452
ชั้นประถม
*

หิ่งห้อย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 12:48:39 »

ผมเคยเจอยู่ร้านหนึ่ง (ไม่ขอบอกชื่อร้านนะครับ) ปกติผมไปกินบ่อยมากๆเพราะติดกับที่ทำงาน ตั้งแต่วันนั้นมาก็สองปีกว่าแล้วครับ ผมไม่เข้าไปเหยียบร้านของเขาอีกเลย ยิงฟันยิ้ม
BB9999
ระดับ ป.ตรี

รับติดตั้งอินเตอร์เน็ท 3BB เชียงราย สอบถามได้ค่ะ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 12:49:25 »

ชื่อเสียงเค้าดังแล้วค่ะ เค้าก็เลยไม่ต้องปรับอะไรละ คงคิดว่ายังไงก็ขายดี แต่เราได้อ่านแล้วเราก็จะไม่อุดหนุนคนแบบนี้ค่ะ ไม่สนับสนุนคนลืมตัว

บริการติดตั้งอินเตอร์เน็ทความเร็วสูง 3BB เชียงราย สอบถามได้นะคะ 065-5192092 / 052-020014
GIFTFARY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 12:55:07 »

ผมเคยเจอยู่ร้านหนึ่ง (ไม่ขอบอกชื่อร้านนะครับ) ปกติผมไปกินบ่อยมากๆเพราะติดกับที่ทำงาน ตั้งแต่วันนั้นมาก็สองปีกว่าแล้วครับ ผมไม่เข้าไปเหยียบร้านของเขาอีกเลย ยิงฟันยิ้ม

> PM บอกชื่อร้านหน่อยได้มั้ยคะ? ^^

ชื่อเสียงเค้าดังแล้วค่ะ เค้าก็เลยไม่ต้องปรับอะไรละ คงคิดว่ายังไงก็ขายดี แต่เราได้อ่านแล้วเราก็จะไม่อุดหนุนคนแบบนี้ค่ะ ไม่สนับสนุนคนลืมตัว

> เนาะๆ เลิกหนับหนุน ยิงฟันยิ้ม
TOR207
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 12:58:55 »

เกยไปกินเตื่อจ้าว ตึงลุ้ตึงฮาก อาหารเป็นพิษ เข้าโรงบาลตึงคืน หลาบ บ่อไปเลยจ้าว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลายเซ็นว่าง
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 13:11:13 »

มากิ๋นสามแยกตังแคหวายเพ่ครับ
เหมาะ...อู้ดีๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 13:29:58 »

...ต้องให้ไปศึกษาการบริการ ร้านข้าวแดงหมูกรอบ "ร้านนครปฐม" ติดกับร้านถ่ายรูปมนต์รัก ประตูสลี อาเฮียเจ้าของร้านพูดจาอ่อนน้อมกับลูกค้า ยิ้มแย้มแจ่มใส กล่าวขอบคุณรับเงิน-ทอนเงิน พร้อมโค้งศีรษะให้ลูกค้าทุกราย ขายกล่องละ 50 บาท อิ่ม เยอะ อร่อย ผมเป็นลูกค้าเป็นปีมาล่ะ อิ อิ.

...ต่อให้อาหารอร่อยสุดยอด แต่ลูกค้ากินด้วยอารมณ์ โกรธ หงุดหงิด มีหรือจะกลืนได้ลงคอ เป็นพ่อค้าแม่ขายต้องใช้ภาษาดอกไม้กับลูกค้านะเออ...

...มีร้านก๋วยเตี๋ยวน้ำเงี้ยวอร่อยร้านหนึ่ง ซอยตรงข้ามกับซอยเข้าวัดเจ็ดยอด มุมถนนเป็นร้านอาหารเมืองทอง เข้าซอยไปประมาณ 150 เมตร เลยรั้วลานจอดรถโรงแรมเวียงอินทร์ จะมีบ้านไม้เครือเถา ปกคลุมทางเข้าร้าน มีป้ายญี่ปุ่นเล็กๆ อยู่หน้าร้าน(ต้องสังเกตให้ดี หรือถามผู้คนแถวนั้น) ภายในบรรยากาศดีมาก แบบร้านอาหารบ้านไม้เรือนไทย ลองเข้าไปชิมแล้วจะติดใจ.

...ร้านอาหารอร่อยต่อให้อยู่ในตรอกลึบลับ ผู้คนก็ถ่อสังขารไปกินให้ได้ ร้านไม่อร่อยอยู่ชิดติดถนนคนก็เมินมองผ่าน.
ostinpower
ระดับ ป.ตรี

...

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 13:48:01 »

ความเห็นส่วนตัวนะคับ ร้านน้ำเงี้ยวป้าสุขรสชาติก็ไม่ถึงกับอร่อยมาก ยังมีร้านอื่นตี้อร่อยกว่านี้ เป็นกันเองมากกว่านี้ ลองไปแถวหนองบัวหรือร้านแถวร่องปลาค้าวดูคับอร่อยกว่าเยอะ

Tel: 0882524645Line:ton001981
พีเจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 13:51:31 »

น้ำเงี้ยวป้าสุข อยู่ที่ไหน ผมยังไม่รู้เลยแสดงว่าไม่ดังจริง  ยิงฟันยิ้ม
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 14:04:55 »

...ผมกินเพิงข้างบ้าน ธรรมดา 20 บาท พิเศษ 25 บาท อิ่ม อร่อย.
Ampie
ระดับ ป.ตรี

คุณแม่ สายสตรอง

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 14:54:04 »

เคยเจอค่ะ พอดีเราไปขายของวันอาทิตย์เลยลองแวะ
วันนั้นเราจูงหมาไปด้วยเพราะเอามาขายของด้วย
ด้วยความที่ไม่เคยไป เป็นครั้งแรกเลย ไปยืนหน้าร้าน
คุยกับแม่จะกินอะไรกันดี (ยังไม่ได้นั่งนะคะ)
ป้าผู้หญิงมีอายุ บอกถ้าีหมาไม่ให้นั่งกิน
คือเราก็รู้ค่ะ มีน้องหมามันอาจไม่สะอาด เราก็ยืนหน้าร้านเกือบริมถนนด้วยซ้ำ
พูดดีๆไม่ได้หรอ พูดจามองสายตาแบบเหยียดๆ แม่เลยบอกป่ะไม่ต้องกินร้านนี้
เราก็ไม่เคยไปเหยียบอีกเลย ไม่ชอบคนปากไม่ดี
ball2522
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 15:57:54 »

...ต้องให้ไปศึกษาการบริการ ร้านข้าวแดงหมูกรอบ "ร้านนครปฐม" ติดกับร้านถ่ายรูปมนต์รัก ประตูสลี อาเฮียเจ้าของร้านพูดจาอ่อนน้อมกับลูกค้า ยิ้มแย้มแจ่มใส กล่าวขอบคุณรับเงิน-ทอนเงิน พร้อมโค้งศีรษะให้ลูกค้าทุกราย ขายกล่องละ 50 บาท อิ่ม เยอะ อร่อย ผมเป็นลูกค้าเป็นปีมาล่ะ อิ อิ.

...ต่อให้อาหารอร่อยสุดยอด แต่ลูกค้ากินด้วยอารมณ์ โกรธ หงุดหงิด มีหรือจะกลืนได้ลงคอ เป็นพ่อค้าแม่ขายต้องใช้ภาษาดอกไม้กับลูกค้านะเออ...

...มีร้านก๋วยเตี๋ยวน้ำเงี้ยวอร่อยร้านหนึ่ง ซอยตรงข้ามกับซอยเข้าวัดเจ็ดยอด มุมถนนเป็นร้านอาหารเมืองทอง เข้าซอยไปประมาณ 150 เมตร เลยรั้วลานจอดรถโรงแรมเวียงอินทร์ จะมีบ้านไม้เครือเถา ปกคลุมทางเข้าร้าน มีป้ายญี่ปุ่นเล็กๆ อยู่หน้าร้าน(ต้องสังเกตให้ดี หรือถามผู้คนแถวนั้น) ภายในบรรยากาศดีมาก แบบร้านอาหารบ้านไม้เรือนไทย ลองเข้าไปชิมแล้วจะติดใจ.

...ร้านอาหารอร่อยต่อให้อยู่ในตรอกลึบลับ ผู้คนก็ถ่อสังขารไปกินให้ได้ ร้านไม่อร่อยอยู่ชิดติดถนนคนก็เมินมองผ่าน.
+10000 เห็นด้วยอีกเสียงครับ ร้านนครปฐม อร่อยทุกอย่าง แต่ความอร่อยมันมีของแถมด้วยการบริการของเจ้าของร้านและเด็กในร้าน เยี่ยมสุดๆครับ จริงๆแล้วของที่ร้านนครปฐมขายนี่ ก็มีหลายร้านนะที่ทำอร่อยพอๆกับร้านนี้ หรืออร่อยกว่าก็มี แต่ผมไปกินร้านอื่นไม่ได้จริงๆก็ตรงการบริการนี่แระครับ เจ้าของร้านเป็นมิตรมาก ซื้อกล่องเดียว ขอบคุณเรายังกับว่าเหมาหมดร้าน เรียกเราเฮียตลอด ร้านดีต้องชมและบอกต่อครับ
GIFTFARY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 15:58:56 »

+10000 เห็นด้วยอีกเสียงครับ ร้านนครปฐม อร่อยทุกอย่าง แต่ความอร่อยมันมีของแถมด้วยการบริการของเจ้าของร้านและเด็กในร้าน เยี่ยมสุดๆครับ จริงๆแล้วของที่ร้านนครปฐมขายนี่ ก็มีหลายร้านนะที่ทำอร่อยพอๆกับร้านนี้ หรืออร่อยกว่าก็มี แต่ผมไปกินร้านอื่นไม่ได้จริงๆก็ตรงการบริการนี่แระครับ เจ้าของร้านเป็นมิตรมาก ซื้อกล่องเดียว ขอบคุณเรายังกับว่าเหมาหมดร้าน เรียกเราเฮียตลอด ร้านดีต้องชมและบอกต่อครับ

เห็นด้วยค่าาา
GIFTFARY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 15:59:45 »

มากิ๋นสามแยกตังแคหวายเพ่ครับ
เหมาะ...อู้ดีๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีชื่อร้านก่อหาาาา ^^
GIFTFARY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:00:51 »

ความเห็นส่วนตัวนะคับ ร้านน้ำเงี้ยวป้าสุขรสชาติก็ไม่ถึงกับอร่อยมาก ยังมีร้านอื่นตี้อร่อยกว่านี้ เป็นกันเองมากกว่านี้ ลองไปแถวหนองบัวหรือร้านแถวร่องปลาค้าวดูคับอร่อยกว่าเยอะ

แถวหนองบัวอร่อยจริงค่ะ แต่อีกร้านนึงต้องลองซะแล้ว
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:28:36 »

แถวหนองบัวอร่อยจริงค่ะ แต่อีกร้านนึงต้องลองซะแล้ว
หนองบัวป้าแกก็ปากจัดใช่ย่อยนะครับ 555 แต่ก็ลำอยู่

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
namsom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2014, 16:30:27 »

ร้านน้ำเงี้ยวชื่อร้าน น้ำเงี้ยวป้านวลอาหารญวณพังงาค่ะ....ถ้าเราจะกินน้ำเงี้ยวก็จะตั้งใจไปร้านนี้เลย(คือชอบรสชาดแบบนี้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)ขอบอกว่าอร่อยคะร้านนี้...อาหารญวณก็อร่อยคะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] 2 พิมพ์