เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 มีนาคม 2024, 12:32:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  สวนเห็ดกรรณิกา-เชียงราย แหล่งความรู้แบบครบวงจร
หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... 92 พิมพ์
ผู้เขียน สวนเห็ดกรรณิกา-เชียงราย แหล่งความรู้แบบครบวงจร  (อ่าน 169267 ครั้ง)
mack_of
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #620 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 15:36:30 »

พี่กรรณ์ครับ
ถุงเห็ดมันออกสีเหลืองๆเหมือนเป็นน้ำขังอ่ะครับ
ไม่รู้ว่ารดน้ำเยอะเกินไปรึเปล่า
บางก้อนก็ออกดำแล้วครับ
มีหนอนเล็กๆด้วย
ไม่รู้ว่าจะต้องแก้ไขยังไงครับ
รบกวนหน่อยครับ

น้ำขังให้แก้โดยเอาน้ำออกคะใช้ตะปูเจาะน้ำออกก็ได้
หนอนให้หมักบีทีพ่นเข้าไปที่หน้าก้อนเชื้อเลยคะถ้าไม่เยอะให้เอามาพ่นนอกโรงเรือนแต่ถ้าเยอะให้พ่นทั้งโรงเรือนเลยคะ

เจาะแล้วครับมันเป็นคล้ายๆวุ้นครับ เลยกรีดถุงแล้วขูดออกครับ
แล้วรดน้ำตามปกติเลยรึเปล่าครับ

"จน"   แปลว่า "ไม่มี" ไม่ได้แปลว่า "ทุกข์"
"รวย"  แปลว่า    "มี"  ไม่ได้แปลว่า "สุข"
สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #621 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 15:39:40 »

พี่กรรณ์ครับ
ถุงเห็ดมันออกสีเหลืองๆเหมือนเป็นน้ำขังอ่ะครับ
ไม่รู้ว่ารดน้ำเยอะเกินไปรึเปล่า
บางก้อนก็ออกดำแล้วครับ
มีหนอนเล็กๆด้วย
ไม่รู้ว่าจะต้องแก้ไขยังไงครับ
รบกวนหน่อยครับ

น้ำขังให้แก้โดยเอาน้ำออกคะใช้ตะปูเจาะน้ำออกก็ได้
หนอนให้หมักบีทีพ่นเข้าไปที่หน้าก้อนเชื้อเลยคะถ้าไม่เยอะให้เอามาพ่นนอกโรงเรือนแต่ถ้าเยอะให้พ่นทั้งโรงเรือนเลยคะ

เจาะแล้วครับมันเป็นคล้ายๆวุ้นครับ เลยกรีดถุงแล้วขูดออกครับ
แล้วรดน้ำตามปกติเลยรึเปล่าครับ

คะรดตามปกติแต่เห็ดจะออกตามรอยที่กรีดด้วยนะคะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
เสือท่าสุด
มัธยม
**

« ตอบ #622 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 16:18:15 »

ขอแผนที่หน่อยนะครับ  ไม่ค่อยรู้เส้นทางแถวนั้นครับ

ขอบคุณครับ  เคยไปถึงแค่  วัดห้วยปลากั้งครับ

ห้วยปลากั้งเลี้ยวขาวแต่สวนเห็ดตรงมาคะอีกประมาณ5กิโลจากแยกห้วยปลากั้ง ตรงเรื่อยๆจนเจอโรงเรียนห้วยขมตรงข้ามโรงเรียนมี ซ.7เข้าซอย7นิดเดียวคะ มาไม่ถูกจริงๆก็081-8308059คะ

ถึงหมู่บ้านรวมมิตรใหมครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #623 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 18:28:45 »

ขอแผนที่หน่อยนะครับ  ไม่ค่อยรู้เส้นทางแถวนั้นครับ

ขอบคุณครับ  เคยไปถึงแค่  วัดห้วยปลากั้งครับ

ห้วยปลากั้งเลี้ยวขาวแต่สวนเห็ดตรงมาคะอีกประมาณ5กิโลจากแยกห้วยปลากั้ง ตรงเรื่อยๆจนเจอโรงเรียนห้วยขมตรงข้ามโรงเรียนมี ซ.7เข้าซอย7นิดเดียวคะ มาไม่ถูกจริงๆก็081-8308059คะ

ถึงหมู่บ้านรวมมิตรใหมครับ

สายหลักไม่เลี้ยวไหนเลยตรงตลอดรวมมิตรต้องเลี้ยวซ้ายคะ

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
hunter_b
ระดับ ป.ตรี

ขายออนไลน์ มีตัวตนไม่โกง ผ่านแอดมินได้ครับ

« ตอบ #624 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 12:40:09 »

สนใจเห็ดนางฟ้าครับ ไปรับเองก้อนเท่ารัย

ขายออนไลน์ ซิมเน็ต ราคาถูก รายเดือนและรายปี รับจัดเครื่องมือช่าง และสินค้าต่างๆจากจีน และญี่ปุ่น สนใจสอบถามได้ครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #625 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 13:29:34 »

สนใจเห็ดนางฟ้าครับ ไปรับเองก้อนเท่ารัย
6บาท/ก้อนคะ ถ้ารับ1โรงเรือนส่งฟรีคะ

maleerat_n
*

« ตอบ #626 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 07:46:38 »

พี่กรรณ์คะ

ช่วงต้นเดือน มิถุนายน นอกจากมีก้อนเห็ดเป๋าฮื้อแล้ว จะมีก้อนเห็ดอื่นๆ ด้วยหรือเปล่าคะ

ดาว
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #627 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 09:57:07 »

พี่กรรณ์คะ

ช่วงต้นเดือน มิถุนายน นอกจากมีก้อนเห็ดเป๋าฮื้อแล้ว จะมีก้อนเห็ดอื่นๆ ด้วยหรือเปล่าคะ

ดาว
เห็ดลม,เห็ดขอน,นางฟ้า,นางรมก็น่าจะอยู่ราวๆเดือนมิยคะแต่ยังกำหนดวันไม่ได้ใกล้ๆลองดูอีกทีคะ

mack_of
*

« ตอบ #628 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 19:03:05 »

เริ่มกลับมาออกใหม่แล้วครับ
แต่ในก้อนเชื้อยังออกสีเหลืองๆอยู่ครับ
ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

"จน"   แปลว่า "ไม่มี" ไม่ได้แปลว่า "ทุกข์"
"รวย"  แปลว่า    "มี"  ไม่ได้แปลว่า "สุข"
theejutha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #629 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 20:17:39 »

อยากทราบว่าถ้าเราจะปลูก โรงเก็บเราต้องทำในเชิงลักษณะไหนคะ แล้วเห็ดจะออกตามฤดูมั๊ยคะ อย่างช่วงหน้านี้จะเป็นเห็ดอะไรคะที่ออก
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #630 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 09:26:27 »

เริ่มกลับมาออกใหม่แล้วครับ
แต่ในก้อนเชื้อยังออกสีเหลืองๆอยู่ครับ
ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ
ออกดอกได้แปลว่าไม่เป็นไรคะ สีเหลืองน่าจะเกิดจากการคายน้ำของก้อนเห็ด

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #631 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 09:28:40 »

อยากทราบว่าถ้าเราจะปลูก โรงเก็บเราต้องทำในเชิงลักษณะไหนคะ แล้วเห็ดจะออกตามฤดูมั๊ยคะ อย่างช่วงหน้านี้จะเป็นเห็ดอะไรคะที่ออก

รบกวนเปิดดูหน้าแรกที่ลงไว้คะ ลงลัการะโรงเรือนไว้ เห็ดส่วนใหญ่ปรับให้ออกได้ทุกฤดูอยู่แล้วคะ ช่วงนี้เพาะได้ทุกเห็ดคะ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #632 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 15:52:38 »

ตอนนี้ที่สวนกำลังจะทำก้อน ฟ้าดำ,ฟ้าขาว,เป๋าฮื้อ,เห็ดขอนขาว,เห็ดลมและโคนญี่ปุ่นอีกรอบคะท่านใดสนใจสั่งจองก้อนเชื้อได้นะคะ ติดต่อคุณกรรณิการ์ 081-8308059คะ

llnuoBirdoAndoBeetleo
!หากยอมแพ้ก็ล้มลงไป มีใจสู้เมื่อไหร่ค่อยลุกขึ้นมา!
ชั้นประถม
*

« ตอบ #633 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2012, 22:04:06 »

สสอบถามหน่อยครับ อยู่ในวงการเห็ดน่าจะรู้
http://www.manager.co.th/SMEs/ViewNews.aspx?NewsID=9480000167297
ลิงค์ไปดูนะครับ
จะหาขวดเพาะเห็ดแบบนั้นได้ที่ไหนครับ แล้วเพาะแบบนั้นมันต่างกับปัจจุบันยังไงครับ
ขอบคุณครับ

นักเพาะพันธุ์สัตว์ The breeding of animals inThailand
สัตว์ทุกชนิดสามารถเลี้ยงได้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #634 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 08:59:29 »

สสอบถามหน่อยครับ อยู่ในวงการเห็ดน่าจะรู้
http://www.manager.co.th/SMEs/ViewNews.aspx?NewsID=9480000167297
จะหาขวดเพาะเห็ดแบบนั้นได้ที่ไหนครับ แล้วเพาะแบบนั้นมันต่างกับปัจจุบันยังไงครับ
ขอบคุณครับ

1. เมื่อก่อนสั่งจากต่างประเทศคะแต่เดี๋ยวนี้คนเพาะกันเยอะไม่แน่ใจว่าสั่งทำในประเทศไหม
2.ไม่แตกต่างคะเพราะปัจจุบันก็เพาะกันแบบนี้แหละ

GenZ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #635 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 09:34:17 »

สนใจอยากซื้อเห็ด ช่วงนี้มีเห็ดอะไรบ้างค่ะ ถ้าซื้อมาแล้วอีกนานมั้ยเห็ดจะออก แล้วเห็ดก้อนนึง ออกนานมั้ยค่ะกี่วัน  กำลังศึกษาข้อมูลค่ะ  ขอบคุณค่ะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #636 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 10:33:09 »

สนใจอยากซื้อเห็ด ช่วงนี้มีเห็ดอะไรบ้างค่ะ ถ้าซื้อมาแล้วอีกนานมั้ยเห็ดจะออก แล้วเห็ดก้อนนึง ออกนานมั้ยค่ะกี่วัน  กำลังศึกษาข้อมูลค่ะ  ขอบคุณค่ะ

1. ต้องดูจำนวนอีกทีคะว่าจะซื้อจำนวนเท่าไหร่ถ้าเยอะๆต้องสั่งจองคะ
2. ชนิดเห็ดที่สวนทำมี เห็ดโคนญี่ปุ่น,ภูฐาน,ฮังการี,เห็ดขอน,เห็ดลม,เป๋าฮื้อคะ
3. ระยะเวลาออกดอกขึ้นอยู่กับชนิดเห็ดคะแต่ทั้งหมดไม่เกิน2อาทิตย์
4. แล้วแต่ชนิดเห็ดคะ

llnuoBirdoAndoBeetleo
!หากยอมแพ้ก็ล้มลงไป มีใจสู้เมื่อไหร่ค่อยลุกขึ้นมา!
ชั้นประถม
*

« ตอบ #637 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 12:25:14 »

ขอบคุณครับ

1. เมื่อก่อนสั่งจากต่างประเทศคะแต่เดี๋ยวนี้คนเพาะกันเยอะไม่แน่ใจว่าสั่งทำในประเทศไหม
2.ไม่แตกต่างคะเพราะปัจจุบันก็เพาะกันแบบนี้แหละ

ที่สวนพอจะสั่งมาทำให้ผมซัก200กระปุกได้ไหมครับ ยิ้มกว้างๆ

นักเพาะพันธุ์สัตว์ The breeding of animals inThailand
สัตว์ทุกชนิดสามารถเลี้ยงได้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #638 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 12:53:50 »

ขอบคุณครับ

ที่สวนพอจะสั่งมาทำให้ผมซัก200กระปุกได้ไหมครับ ยิ้มกว้างๆ

ที่สวนไม่ได้เพาะออเรนจิเลยไม่ได้สั่งมาใช้คะ

xthaijapan
Toyota commuter D4D 2013 VIP 9 ที่นั่ง
ชั้นประถม
*

บริการรถตู้ให้เช่า พร้อมคนขับ 083-9436171 เอ็กซ์

« ตอบ #639 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2012, 13:36:03 »

ผมเอ็กซ์ครับ..

--มีคำถามครับ--
1.ภูฐานที่เปิดดอกเก็บหมดแล้วครับ ช่วงเวลาเก็บ 5 วัน แต่ว่างบางถุงยังไม่ออกดอกเลยครับ  //ต้องทำไงกับมันต่อ.

2.ฮังการี่ เปิด19/3/55 เว้น 3 วัน  หลังจากนั้นรดน้ำตลอด  จดถึงวันนี้  ยังไม่เห็นเกิดอะไรขึ้นเลยครับ  ต้องทำไงกับมันต่อไปครับ.

บริการรถตู้ให้เช่า พร้อมคนขับ(เจ้าของขับเอง) รถใหม่เอี่ยมToyota  commuter D4D VIP 9 ที่นั่งโทรได้ตลอด  24  ชั่วโมง  ยินดีให้บริการทุกท่านครับ 
ติดต่อ..เอ็กซ์  083-9436171 Line ID : 08394361711980
หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... 92 พิมพ์