เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 08:44:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ต้นโมกใบร่วงหมด ทำไงดี
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ต้นโมกใบร่วงหมด ทำไงดี  (อ่าน 12364 ครั้ง)
Rainyday
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2011, 20:39:10 »

โมกเริ่มร่วงตั้งแต่ต้นหนาว ตอนนี้ เหลือไม่กี่ใบ มันจะตายไม๊น่ะ
ต้องดูแลยังไงต่อคะ ขอผู้รู้ช่วยบอกหนูที สงสารมันจังเลย
คือตอนนี้เลยหมดกำลังใจ เลิกรดน้ำไปเลยอ่ะ
arm phan
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2011, 09:30:57 »

ปลูกในกระถางหรือพื้นดินครับ ถ้าในกระถาง อาหารอาจไม่พอ ถ้าใบไหม้ คือใส่ปุ๋ยมากเกินไป ลำต้นแห้งแสดงว่ามีหนอนเจาะครับ ต้องดูตามอาการครับ ถ้าพื้นดินแสดงว่า มีอาการเกิดจากไต้ดินครับ อาจเป็น อาหารไม่พอ หนอนไต้ดิน มดทำรังครับ
^<หมูช:มวง>^
มัธยม
**

~MSๅด~>~เชีeJSๅe<~

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2011, 09:34:48 »

รดน้ำบ่อยก็ไม่ดีนะ เอาเป็นว่าสู้ต่อไป ( คนรักต้นไม้ดอกไม้ - -" )

ที่บ้านเราใบไม่ร่วงดอกก็ไม่ดอกปุ๋ยดอกก็ใส่ ใบเต็มต้นเลยเฮ้อ....

>>>"" ค ว า ม ทุ ก ข์ ... มี ไ ว้ ใ ห้ เ ห็ น .... ไ ม่ ใ ช่ .... มี ไ ว้ ใ ห้ เ ป็ น ......" ""<<<

>>>"" มองเห็นตัวตน เท่ากับ มองเห็นธรรมะ ""<<<
เป็ดเซ็ง
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2011, 09:35:54 »

เป็นเหมือนกันครับ งงเหมือนกัน อยู่ ๆ ก็ร่วงกันกระจาย เป็นอยู่มุมเดียวในบ้าน อีกมุมต้นโมกปกติ

ลองหาแนวทางให้หน่อยนะครับ
Rainyday
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2011, 13:31:48 »

ปลูกในกระถางหรือพื้นดินครับ ถ้าในกระถาง อาหารอาจไม่พอ ถ้าใบไหม้ คือใส่ปุ๋ยมากเกินไป ลำต้นแห้งแสดงว่ามีหนอนเจาะครับ ต้องดูตามอาการครับ ถ้าพื้นดินแสดงว่า มีอาการเกิดจากไต้ดินครับ อาจเป็น อาหารไม่พอ หนอนไต้ดิน มดทำรังครับ

กระถางค่ะ อาหารไม่พอ ต้องให้อย่างไรคะ
ใบเหลืองๆ มีบ้างประปราย
แต่ไม่เคยใส่ปุ๋ยเองนะ ดินในกระถางก็ซื้อจากร้านใส่มาเลยค่ะ

รดน้ำเหนื่อยค่าน้ำมากเลยอ่ะ
ลำต้นแห้ง ใช่อย่างที่เป็นอยู่หรือเปล่าก็ไม่รู้ 
เพราะมันเหลือแต่ต้น ..อยากร้องไห้จริงๆเล๊ย
แล้วถ้าหนอนเจาะเนี่ย เราต้องเห็นตัวหนอนด้วยไม๊คะ
เอ้อ...สนุกดีน่ะ ได้ความรู้ดีจังห้องนี้
Rainyday
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2011, 13:32:48 »

แล้วต้นที่อยู่บนดินน่ะ มันมีราเต็มต้นเลย ทำไงดี
arm phan
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2011, 14:09:49 »

ถ้าปลูกในกระถาง แสดงว่า รากเริ่มเต็มแล้วครับ อาหารไม่พอครับ ใบเริ่มเหลืองแล้วร่วง ควรให้ปุ๋ย  หรือเพิ่มดินใหม่เข้าไปครับ ช่วงแรกอย่าให้ปุ๋ยมากน๊ะครับ เดี๋ยวช็อก ให้นิดเดียวพอครับ รดน้ำเว้นวัน หรือสองวันทีครับ  ถ้าหนอนเจาะ ให้ดูที่กิ่งครับ  ถ้ากริ่งแห้งลองหักดูครับ จะเห็นครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่เจอครับ ส่วนมากขาดอาหารครับ
sangsin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2011, 09:23:00 »

ไม่ต้องตกใจครับ....น่าจะผลัดใบมากกว่าในช่วงนี้ ที่บ้านผมก็เป็นร่วงเกือบหมดต้นเลย รดน้ำรอสักระยะจะออกใบพร้อมดอกด้วย...สวยกว่าเดิมอีก รอลุ้นเอานะครับ

sangsin
my sweet heart
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2011, 15:22:18 »

ไม่ต้องตกใจครับ....น่าจะผลัดใบมากกว่าในช่วงนี้ ที่บ้านผมก็เป็นร่วงเกือบหมดต้นเลย รดน้ำรอสักระยะจะออกใบพร้อมดอกด้วย...สวยกว่าเดิมอีก รอลุ้นเอานะครับ
เห็นด้วยค่ะ ที่บ้านก็แบบนี้เหมือนกัน
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2011, 17:19:39 »

อ้างจาก: Rainyday link=topic=65265.msg728861#[color=green
msg728861 date=1296887508]

กระถางค่ะ อาหารไม่พอ ต้องให้อย่างไรคะ
ใบเหลืองๆ มีบ้างประปราย
แต่ไม่เคยใส่ปุ๋ยเองนะ ดินในกระถางก็ซื้อจากร้านใส่มาเลยค่ะ

รดน้ำเหนื่อยค่าน้ำมากเลยอ่ะ
ลำต้นแห้ง ใช่อย่างที่เป็นอยู่หรือเปล่าก็ไม่รู้  
เพราะมันเหลือแต่ต้น ..อยากร้องไห้จริงๆเล๊ย
แล้วถ้าหนอนเจาะเนี่ย เราต้องเห็นตัวหนอนด้วยไม๊คะ
เอ้อ...สนุกดีน่ะ ได้ความรู้ดีจังห้องนี้
ปีนี้หนาวมากครับ
พืชบางพืช จะผลัดใบโดยธรรมชาติ
แต่บางพืช จะทิ้งใบเพราะคิดว่ามันจะแล้ง
อยากทราบว่าเป็นต้นโมกแบบไหน
1.ต้นเดี่ยว หรือ
2.ปลูกหลายต้นรวมกันในกระถางเดียว แบบนี้ไม่ดี รากจะเดินเต็มกระถางไม่มีดินเหลือเลย เก็บน้ำไม่ค่อยอยู่

3.ลองหักกิ่งดูครับ ถ้ากิ่งมีสีเขียว แสดงว่ายังไม่ตาย
วิธีแก้ไขคือ
1.ไปซื้อกระถางที่ใบใหญ่กว่าที่มีอยู่
2.ซื้อดินปลูกเป็นถุงที่ขายในร้านต้นไม้ทั่วไป
3.ทำการเปลี่ยนกระถางโดยถอดต้นโมก จากกระถางเดิม เอาดินใส่ก้นกระถางใหม่ สัก 1ส่วน3
4.เอาต้นโมกที่ถอดออกมาใส่กระถางใหม่ใส่ดินที่ซื้อมาให้ท่วม ต้นเดิม
รดน้ำสัก 3-5วัน
ถ้าเริ่มแตกใบอ่อนใช้ปุ๋ยเกร็ด สูตร 30-20-10(มีขายตามร้านปุ๋ยทั่วไป)
ใช้ 1/2 ช้อนแกง ละลายน้ำ 1 บัวรดน้ำหรือน้ำ 20 ลิตรโดยประมาณ
รดทุก 5-7 วันนำกระถางที่เปลี่ยนแล้วไปไว้ในตำแหน่งที่มีแดดจัดรดน้ำตามปกติ
การใช้ปุ๋ยรดอย่ารดบ่อยเดี๋ยวตาย
ควรรดเดือนละ 2-3 ครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2011, 15:37:46 โดย Ck401 » IP : บันทึกการเข้า

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2011, 15:44:49 »

แล้วต้นที่อยู่บนดินน่ะ มันมีราเต็มต้นเลย ทำไงดี
เข้าใจว่าที่เห็น
เป็นสีขาวๆเต็มต้นหรือเปล่า
ถ้าเห็นเป็นสีขาวๆเต็มต้น
เป็นการระบาดของเพลี้ยแป้งนะครับ
ปกติเชื้อราที่เข้าทำลายพืชจะมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า
สังเกตุที่ใบจะมีอาการไหม้แห้งกรอบ
ถ้ามีอาการเน่า ดมดูจะไม่มีกลิ่นเหม็น
ถ้าดมส่วนที่เน่ามีกลิ่นเหม็น
อันนี้เกิดจากการทำลายของเชื้อแบคทีเรียครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
Rainyday
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2011, 23:48:08 »

2-3 วันนี้ ใบโมกออกมาแล้วค่ะ
ดีใจ ตื่นเต้ล ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ
เกือบทิ้งมันแล้วเชียว
focus
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2011, 00:01:21 »

ที่บ้านผมก็เป็นแบบนี้ ผมเลยตัดยอดให้ต่ำลง เพียง 10กว่าวัน แตกใบใหม่เขียวหมดเลย แต่ยังไม่มีดอก
Ck 401
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2011, 20:56:03 »

2-3 วันนี้ ใบโมกออกมาแล้วค่ะ
ดีใจ ตื่นเต้ล ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ
เกือบทิ้งมันแล้วเชียว
ยินดีกับ จขกท ด้วยครับ
ยินดีที่ที่ห้องนี้มีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกครับ

wanthanee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2011, 23:06:50 »

ต้นโมกที่บ้านตอนแรกใบก็ร่วง ตอนนี้ใบออกเต็มเลย
Rainyday
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2011, 01:20:52 »

เห็นด้วยค่ะ ที่บ้านก็แบบนี้เหมือนกัน
[/
ที่บ้านผมก็เป็นแบบนี้ ผมเลยตัดยอดให้ต่ำลง เพียง 10กว่าวัน แตกใบใหม่เขียวหมดเลย แต่ยังไม่มีดอก
quote]

ต้นโมกที่บ้านตอนแรกใบก็ร่วง ตอนนี้ใบออกเต็มเลย

หุ หุ ....ดีใจกันถ้วนทั่วทุกบ้าน
นี่แหละหนอ วัฏจักรธรรมชาติ
มีทุกข์ร้อน แล้วก็มีสุขใจ....
Rainyday
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2011, 01:23:43 »

ห้องนี้มีกำลังใจให้เราดีจัง....ดีใจที่มีห้องนี้ไว้แบ่งปันความรู้ ..และความรู้สึกดีๆ...
คนไกลบ้านเกิด
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2011, 01:45:48 »

มีฮูปก่เจ้าบ่ฮู้จัก ฮืม
หน้า: [1] พิมพ์