เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 17:42:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ภาครัฐชดเชยชาวนา ไร่ละ 1,000 ไม่เกิน 15 ไร่/ราย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ภาครัฐชดเชยชาวนา ไร่ละ 1,000 ไม่เกิน 15 ไร่/ราย  (อ่าน 1002 ครั้ง)
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2014, 07:32:15 »

ท่านใดที่ตกหล่นให้ไปแจ้งเพิ่มเติมที่ สำนักงานเกษตรอำเภอทุกอำเภอ
มีหลักเกณฑ์ดังนี้
๑. ที่ดินต้องมีเอกสารสิทธิ์เท่านั้น
๒. ถ้าเช่าหรือ ที่ดินเครือญาติ สามี ภรรยา ลูก ต้องได้รับความยินยอม
๓. ผู้ให้เช่าไม่มีสิทธิ์ขอส่วนดเชยตรงนี้ ถ้าพบเห็นแจ้งได้ จะมีความผิด

สอบถามเพิ่มได้ที่ ผู้ใหญ่บ้าน เกษตรตำบล เกษตรอำเภอ
ถ้าไม่ได้รับความสะดวก ติดต่อผมได้ 
อ.เชษฐา  ประธานคณะกรรมการอาสาสมัครเกษตรจังหวัดเชียงราย
โทร 0892576293 /088979330

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย
ซุ้มไก่ชนลูกพ่อขุนฯเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

โทร 0892576293/0808979330
batistula
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2014, 14:53:45 »

ขะไจ๋โวยๆเน้อคับ บ่าฮู้ว่าหมดเขตเมื่อใด ของผมมาลองเช่านาอยู่ตี่ชลบุรี โทรไปหาเจ้าของ
มาก็บ่ยอมมา จะไปหาก็อ้างว่าบ่อยู่ไปต่างจังหวัด สรุปว่าบ่อยากหื้อได้ค่าชดเชยครับ ฮืม
anugool_koh
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2014, 15:08:03 »

เสนอความคิดหน่อย ถ้าผู้ให้เช่าไม่ได้ส่วนแบ่งตรงนี้จากผู้เช่า ปีหน้าอาจเปลี่ยนผู้เจ้าอื่นทำนาแทนว่าไหม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
popeye
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2014, 15:20:27 »

พอดีผู้ใหญ่บ้านประกาศให้ไปขึ้นทะเบียนที่นา ตามนโยบายของรัฐฯ ผมก็ไปขึ้นแล้ว แต่ที่นาของคนในหมู่บ้านรวมทั้งของผม เป็นที่นาไม่มีเอกสารสิทธิ์ ไม่รู้จะได้รับค่าชดเชยเปล่าว 
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2014, 20:06:11 »

พอดีผู้ใหญ่บ้านประกาศให้ไปขึ้นทะเบียนที่นา ตามนโยบายของรัฐฯ ผมก็ไปขึ้นแล้ว แต่ที่นาของคนในหมู่บ้านรวมทั้งของผม เป็นที่นาไม่มีเอกสารสิทธิ์ ไม่รู้จะได้รับค่าชดเชยเปล่าว 
ตามหลักเกณฑ์แล้ว ไม่มีเอกสารสิทธิ์ จะไม่ได้รับการชดเชยนะครับ

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

waytong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2014, 03:21:59 »

ตอนครั้งแรกที่ทางเกษตรมารับขึ้นทะเบียนในหมู่บ้าน ตัวแทนเกษตรบอกว่าเราเป็นกลุ่มที่ปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ เจ้าหน้าที่บอกข้าวพันธุ์นี้ไม่รับขึ้น น่าจะรับขึ้นนะค่ะไม่ว่าเราจะปลูกข้าวอะไรเพราะถ้านาข้าวเสียหายจากเหตุภัยธรรมชาติ พอทางผู้ใหญ่บ้านประกาศให้ไปทำทื่สำนักงานเกษตร ใบเอกสารที่เจ้าหน้าที่ให้กรอกเป็นใบขึ้นทะเบียนเกษตรกรไม่ใช่ ใบขึ้นทะเบียนผู้ปลูกข้าวนาปี แต่ในเอกสารให้แจ้งเป็นข้าวอื่น และอีกรายเช่านาแปลงนี้ทำมาหลายปีโดยให้เจ้าของไปขึ้นทะเบียนทุกครั้ง แต่พอไปแจ้งขึันทะเบียนเองทางผู้ใหญ่บ้านไม่เซ็นรับรองให้เพราะกลัวสิทธิ์จะซ้ำกันกับเจ้าของนา แต่เจ้าของนาก็เซ็นในเอกสารที่เจ้าหน้าที่ให้มาเป็นเอกสารรับรองการเช่านาค่ะ เจ้าของสิทธิ์ก็เกิน
pakodam
ชั้นประถม
*

we are gadener

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2014, 14:21:23 »

ตอนครั้งแรกที่ทางเกษตรมารับขึ้นทะเบียนในหมู่บ้าน ตัวแทนเกษตรบอกว่าเราเป็นกลุ่มที่ปลูกข้าวไรซ์เบอรี่ เจ้าหน้าที่บอกข้าวพันธุ์นี้ไม่รับขึ้น น่าจะรับขึ้นนะค่ะไม่ว่าเราจะปลูกข้าวอะไรเพราะถ้านาข้าวเสียหายจากเหตุภัยธรรมชาติ พอทางผู้ใหญ่บ้านประกาศให้ไปทำทื่สำนักงานเกษตร ใบเอกสารที่เจ้าหน้าที่ให้กรอกเป็นใบขึ้นทะเบียนเกษตรกรไม่ใช่ ใบขึ้นทะเบียนผู้ปลูกข้าวนาปี แต่ในเอกสารให้แจ้งเป็นข้าวอื่น และอีกรายเช่านาแปลงนี้ทำมาหลายปีโดยให้เจ้าของไปขึ้นทะเบียนทุกครั้ง แต่พอไปแจ้งขึันทะเบียนเองทางผู้ใหญ่บ้านไม่เซ็นรับรองให้เพราะกลัวสิทธิ์จะซ้ำกันกับเจ้าของนา แต่เจ้าของนาก็เซ็นในเอกสารที่เจ้าหน้าที่ให้มาเป็นเอกสารรับรองการเช่านาค่ะ เจ้าของสิทธิ์ก็เกิน
ต่อไปไม่ต้องกลัวครับว่าเขาไม่รับลงทะเบียน เพราะฤดูการหน้าจังหวัดเชียงรายแบ่งโซนให้ปลูกเฉพาะข้าว กข.6 และไรซ์เบอรี่ เท่านั้นครับ รอดูความชัดเจนอีดนิดครับ

จำหน่ายข้าวกล้องไรซ์เบอรี่ อินทรีย์  09-7019-4939 (คัดเมล็ด ก.ก.ละ 60 บาท)พิกัด ต.ป่าก่อดำ อ.แม่ลาว จ.เชียงราย หมายเลขบัญชี ธ.กรุงไทยสาขาเด่นห้า(เชียงราย) 981-5-52690-1 นายเอกภพ  วงค์เที่ยง
waytong
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2014, 19:23:16 »

กลุ่มของเราทำนาอินทรีย์ บางคนทำมาหลายรอบแล้วบางคนทำครั้งแรก บางคนอินทรีย์หลอกๆพอเราจับได้ว่าใช้ยาฆ่าหญ้า ฆ่าหอย ก็แก้ตัวสาระพัด ถ้าภาครัฐเข้ามาส่งเสริมให้ปลูกไรซ์เบอรี่กันแล้วเราจะขายข้าวกันกก.ละกี่บาทหละ?
ton2525
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2014, 19:51:23 »

็มีข้อสงสัยจะถามครับอาจารย์ คือแปลงนาของแม่เดิมทั้งหมดมัน 40 ไร่โฉนด ส่วนที่ทำนาจริงๆมัน 22 ไร่ ที่เหลือจะเป็นพื้นที่ทำไร่ ปลูกอ้อย ปลูกมันสำปะหลัง ก่อนหน้านี้แม่เค้าเคยไปลงทะเบียนแจ้งพื้นที่ทำนาใว้ 22 ไร่ เมื่อ 2 ปี ที่แล้ว ทีนี้ในส่วนที่เป็นพื้นที่ทำไร่อ้อย ไร่มัน แม่ก็เลยแบ่งให้ผมทำการเกษตรประมาณ 7 ไร่ ผมก็เลยเกลี่ยปรับปรุงพื้นที่ใหม่เพื่อทำนา 5 ไร่ ปลูกผักหวานป่า 2 ไร่ แต่พื้นที่ 7 ไร่ที่ว่า ยังไม่มีมีการแบ่งรังวัดโฉนด แบบนี้ผมสามารถที่จะแจ้งรับเงินในโครงการได้รึป่าวครับ
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2014, 20:44:06 »

็มีข้อสงสัยจะถามครับอาจารย์ คือแปลงนาของแม่เดิมทั้งหมดมัน 40 ไร่โฉนด ส่วนที่ทำนาจริงๆมัน 22 ไร่ ที่เหลือจะเป็นพื้นที่ทำไร่ ปลูกอ้อย ปลูกมันสำปะหลัง ก่อนหน้านี้แม่เค้าเคยไปลงทะเบียนแจ้งพื้นที่ทำนาใว้ 22 ไร่ เมื่อ 2 ปี ที่แล้ว ทีนี้ในส่วนที่เป็นพื้นที่ทำไร่อ้อย ไร่มัน แม่ก็เลยแบ่งให้ผมทำการเกษตรประมาณ 7 ไร่ ผมก็เลยเกลี่ยปรับปรุงพื้นที่ใหม่เพื่อทำนา 5 ไร่ ปลูกผักหวานป่า 2 ไร่ แต่พื้นที่ 7 ไร่ที่ว่า ยังไม่มีมีการแบ่งรังวัดโฉนด แบบนี้ผมสามารถที่จะแจ้งรับเงินในโครงการได้รึป่าวครับ
หลักเกณฑ์รับารชดเชยดังนี้นะครับ
๑. ต้องมีชื่อในทะเบียนเกษตกร (เล่มสีเขียวเหมือนทะเบียนบ้าน) หรือ ทบก.02 เดิม
๒. ที่ทำนาจะต้องมีเอกสารสิทธิ์เท่านั้น รวมถึง สปก
๓. ต้องเป็นผู้ทำนาจริง ๆ ไม่ใช่ผู้ให้เช่า แต่มาขอรับการชดเชย (แบบนี้มีหวังติดคุก)
๔. ชดเชยไม่เกิน 15 ไร่ /ราย

ehra
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2014, 13:11:30 »

ขึ้นทะเบียนฮับเงินไร่ละพันบ่ได้เหมือนกั๋นเน้อ เป๋งเพราะที่นาบ่มีเอกสารสิทธิ์ มีแค่ใบรับบ่ดายน่ะจ้าว.........ฉั๋นเลยหมดสิทธิ์ 1 พันบาท. ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ton-ao
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2014, 20:20:32 »

ต่อไปไม่ต้องกลัวครับว่าเขาไม่รับลงทะเบียน เพราะฤดูการหน้าจังหวัดเชียงรายแบ่งโซนให้ปลูกเฉพาะข้าว กข.6 และไรซ์เบอรี่ เท่านั้นครับ รอดูความชัดเจนอีดนิดครับ
   ผมทำข้าวไรซ์เบอร์รี่มาสองปีดูแลเองทุกขั้นตอนราคาขายตอนนี้ถือว่าดีมาก ปลูกเองแพ็กขายเองไม่ผ่านใคร สิ่งที่ผมกลัวถ้าปลูกมากๆ  คนที่ทำข้าวอินทรีย์จริงๆจะอยู่ไม่ได้ ของปลอมออกมามาก  สุดท้ายราคาเท่ากันหมด
ton-ao
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2014, 20:23:09 »

อำเภอเวียงชัยได้แล้วครับ   เหลื่อคนที่ลงทะเบียนใหม่ยังไม่ได้
หน้า: [1] พิมพ์