เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 10:45:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  สอบถามความเห็นคะ.........
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามความเห็นคะ.........  (อ่าน 1260 ครั้ง)
CK SPEED PART
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2014, 10:00:03 »

อยากถามว่า
คนที่เป็นแฟนกันแล้วต้องคอยเช็คโทรศัพท์  คอยเช็คเฟส เช็คไลน์ ต้องทราบpassword ทุกอย่างของแฟนกันไหมคะ
>>ไม่เคยคิดจะเช็คของใคร และไม่ชอบให้ใครมายุ่งของเราด้วยครับ
ผมมองว่าเป็นเรื่องเสียมารยาทอย่างมาก มีอีกประเภทที่ชอบมาดูกระเป๋าสตางค์ คอยจับผิดนู่นนี่ ถ้าคบกับคนประเภทนี้ชีวิตจะมีแต่เรื่องวุ่นวายตลอด ควรอยู่ห่างไว้ดีสุดครับ  โกรธ โกรธ

ถ้าไม่ทำนี่คือแปลว่า ไม่รักไม่ใส่ใจหรอคะ
>>ผมว่าปัญญาอ่อนมากกว่าครับ   ยิ้ม ยิ้ม

ถ้าไม่ให้password นี่แสดงว่าไม่รักจริงหรอคะ......   
>>จะมายุ่งเรื่องส่วนตัวเหรอ ไปไกลๆเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พอดีไปเจอน้องคนหนึ่งมีแฟนตามเช็คตลอด....แต่ดีหน่อยเค้าบอกว่าแฟนเค้าก็ให้password มาเหมือนกัน แต่เค้าไม่เคยเช็คของแฟนหรอกคะ(เลยบอกๆไป....แน่ใจนะว่าpassword ที่ให้ของจริง....แล้วแน่ใจนะว่าเฟสที่เล่นมีเฟสเดียว...เคยเห็นมาเยอะคะ พวกเฟสหนึ่งเอาไว้สร้างภาพรักครอบครัว อีกเฟส เอาไว้แจกสาวๆแสดงตัวเป็นหนุ่มโสด)
คิดว่าถ้าเป็นตัวเองคงทำแบบนี้ไม่ได้.........หรือเราแปลก..........หรือใครๆก็ทำกันเป็นเรื่องปกติ......งง  งง    ไม่่เข้าใจ
>>ผมว่าคนที่ปกติไม่มีใครทำกันหรอกครับ น่าจะเป็นเฉพาะพวกที่ไม่มีความมั่นใจในตัวเองเท่านั้น คบกันถ้าไม่ไว้ใจกันก็อย่าคิดที่จะมีแฟนเลย มาคอยเช็คนู่นนี่ น่ารำคาญ เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ ถ้าผมเจอพวกประเภทนี้ ไม่มีทางที่จะคบต่อแน่นอนครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

@@beem@@
สักวัน ผมจะเป็นนายก !!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2014, 11:12:45 »

อยากถามว่า
คนที่เป็นแฟนกันแล้วต้องคอยเช็คโทรศัพท์  คอยเช็คเฟส เช็คไลน์ ต้องทราบpassword ทุกอย่างของแฟนกันไหมคะ
>>ไม่เคยคิดจะเช็คของใคร และไม่ชอบให้ใครมายุ่งของเราด้วยครับ
ผมมองว่าเป็นเรื่องเสียมารยาทอย่างมาก มีอีกประเภทที่ชอบมาดูกระเป๋าสตางค์ คอยจับผิดนู่นนี่ ถ้าคบกับคนประเภทนี้ชีวิตจะมีแต่เรื่องวุ่นวายตลอด ควรอยู่ห่างไว้ดีสุดครับ  โกรธ โกรธ

ถ้าไม่ทำนี่คือแปลว่า ไม่รักไม่ใส่ใจหรอคะ
>>ผมว่าปัญญาอ่อนมากกว่าครับ   ยิ้ม ยิ้ม

ถ้าไม่ให้password นี่แสดงว่าไม่รักจริงหรอคะ......   
>>จะมายุ่งเรื่องส่วนตัวเหรอ ไปไกลๆเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พอดีไปเจอน้องคนหนึ่งมีแฟนตามเช็คตลอด....แต่ดีหน่อยเค้าบอกว่าแฟนเค้าก็ให้password มาเหมือนกัน แต่เค้าไม่เคยเช็คของแฟนหรอกคะ(เลยบอกๆไป....แน่ใจนะว่าpassword ที่ให้ของจริง....แล้วแน่ใจนะว่าเฟสที่เล่นมีเฟสเดียว...เคยเห็นมาเยอะคะ พวกเฟสหนึ่งเอาไว้สร้างภาพรักครอบครัว อีกเฟส เอาไว้แจกสาวๆแสดงตัวเป็นหนุ่มโสด)
คิดว่าถ้าเป็นตัวเองคงทำแบบนี้ไม่ได้.........หรือเราแปลก..........หรือใครๆก็ทำกันเป็นเรื่องปกติ......งง  งง    ไม่่เข้าใจ
>>ผมว่าคนที่ปกติไม่มีใครทำกันหรอกครับ น่าจะเป็นเฉพาะพวกที่ไม่มีความมั่นใจในตัวเองเท่านั้น คบกันถ้าไม่ไว้ใจกันก็อย่าคิดที่จะมีแฟนเลย มาคอยเช็คนู่นนี่ น่ารำคาญ เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ ถ้าผมเจอพวกประเภทนี้ ไม่มีทางที่จะคบต่อแน่นอนครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สังสัยผมคงปัญญาอ่อนมากละ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เข้าทุกอย่าง ยกเว้น ดูกระเปาเงิน อย่างที่ท่านว่า เลิกคบเถอะ จะได้สบายใจทั้งสองฝ่าย
Maxver77
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2014, 11:25:54 »

อยากถามว่า

สังสัยผมคงปัญญาอ่อนมากละ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เข้าทุกอย่าง ยกเว้น ดูกระเปาเงิน อย่างที่ท่านว่า เลิกคบเถอะ จะได้สบายใจทั้งสองฝ่าย

คิดแบบเด็กๆครับ 5555555
สบายใจกว่า
Ironmaiden
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2014, 11:10:04 »

แหม่....แฟน กับคู่ชีวิตนี่มันคนละเรื่องเลยนะคะ.....ถ้าเป็นคู่ชีวิตแล้วรับรองให้ทุกอย่างไม่มีคำว่าเรื่องส่วนตัว หรือสิทธิส่วนบุคคลละคะ(คิดว่าสาวๆบางส่วนก็เป็นแบบนี้ ตอนคบก็เงียบๆ แต่งงานมีลูกปุ๊บในเฟสมีแต่รูปสามีกับลูก) แต่จะมีแต่เรื่องของเรา อิ อิ อิ
ก็คิดว่าถ้าอนาคต ตกลงจดทะเบียนกับใคร มีลูกกับใคร และเค้าสามารถเลี้ยงดูและดูแลเราได้ (ไม่ใช่เราหาเลี้ยงนะ) อย่าว่าแต่รหัสpasswaordเลย ทุกอย่างให้หมด แถมจะเอารูปคู่ขึ้นทุกเฟส ทุกอย่าง จอมือถือ จอคอม โลกออนไลน์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เสียอย่างเดียวยังไม่มีคนบุกถ้ำเสือมาขโมยลูกเสือซะทีนี่สิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เอ ลูกเสือที่ไหน มาเดินดุ่มๆๆๆ แถวนี้เนี่ย...อ๋อ...ลูกเสือลูกศิษย์ครูนี่เอง....ฮ่าๆๆๆๆ
inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 10:13:04 »

อืมก็นะ มันก็แล้วแต่ความสบายใจของเราแล้วหละ

แมวใจดี
มัธยม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 17:00:36 »

เวลาคบกันยังคบกัน2คน  เวลามีปัญหาน่าจะคุยแค่2คน
นะจะเพียงพอล่ะ  ใช่มั้ยน้องบีม
automan3
ระดับ ป.ตรี

สุขใจไปวันๆ

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 21:20:42 »

;Dคนเราถ้ารักกันอย่าว่าแค่password เลยครับ ผมสอนเมียให้เซ็นเช็คเรียนแบบลายเซ็นผม บางคนเซ็นไม่เหมือนเอาไปแบ๊งค์เปิดบัญชีชื่อเราเขาเซ็นในเล่มเราเซ็นตาม แค่เรื่องเล็กๆเอามาอ้างความเป็นส่วนตัว แล้วมีครอบครัวทำไม พอมีครอบครัวแล้วก็จะมาส่วนตัวอะไรอีกไหนอนาคตจะมีลูกปัญหาต่างๆที่ตามมา  ถ้าผมเจอคนแบบนี้ไม่เอาทำเชื้อหรอกครับ  พอมีลูก บอกส่วนตัวมันทิ้งแน่ ยิงฟันยิ้ม จะมีครอบครัวทุกเรื่องไม่สำคัญเท่าครอบครัวครับ

แหม่....แฟน กับคู่ชีวิตนี่มันคนละเรื่องเลยนะคะ.....ถ้าเป็นคู่ชีวิตแล้วรับรองให้ทุกอย่างไม่มีคำว่าเรื่องส่วนตัว หรือสิทธิส่วนบุคคลละคะ(คิดว่าสาวๆบางส่วนก็เป็นแบบนี้ ตอนคบก็เงียบๆ แต่งงานมีลูกปุ๊บในเฟสมีแต่รูปสามีกับลูก) แต่จะมีแต่เรื่องของเรา อิ อิ อิ
ก็คิดว่าถ้าอนาคต ตกลงจดทะเบียนกับใคร มีลูกกับใคร และเค้าสามารถเลี้ยงดูและดูแลเราได้ (ไม่ใช่เราหาเลี้ยงนะ) อย่าว่าแต่รหัสpasswaordเลย ทุกอย่างให้หมด แถมจะเอารูปคู่ขึ้นทุกเฟส ทุกอย่าง จอมือถือ จอคอม โลกออนไลน์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เสียอย่างเดียวยังไม่มีคนบุกถ้ำเสือมาขโมยลูกเสือซะทีนี่สิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แล้วแฟนกันถ้าไม่รู้จักกันลึกซึ้งเข้าใจกันจะแต่งงานกันเหรอ ผู้หญิงน่าจะต้องรู้จักผู้ชายที่จะมาเป็นสามีให้มากกว่าที่เขาอยากให้รู้ครับ เพราะหากเลือกผิดเพราะรู้ไม่จริงเลิกลากันไม่ใช่แค่ได้ประสพการณ์หรือตำแหน่งผู้ชำนาญการระดับ...อิอิ  แต่ถ้าผมจะคบกับผมต้องไม่มีความลับแล้วเริ่มจากแฟน ผมเองรู้ว่าอะไรควรไม่ก่าวก่ายถึงแม้เขาให้โอกาส คนที่มีความคิดต้องรู้ว่าควรไม่ควรครับจริงไหมครู

การเมืองไม่ยุ่ง การมุ้งไม่เกี่ยว เฮฮาลูกเดียวสบายใจ
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 21:56:42 »

;Dคนเราถ้ารักกันอย่าว่าแค่password เลยครับ ผมสอนเมียให้เซ็นเช็คเรียนแบบลายเซ็นผม บางคนเซ็นไม่เหมือนเอาไปแบ๊งค์เปิดบัญชีชื่อเราเขาเซ็นในเล่มเราเซ็นตาม แค่เรื่องเล็กๆเอามาอ้างความเป็นส่วนตัว แล้วมีครอบครัวทำไม พอมีครอบครัวแล้วก็จะมาส่วนตัวอะไรอีกไหนอนาคตจะมีลูกปัญหาต่างๆที่ตามมา  ถ้าผมเจอคนแบบนี้ไม่เอาทำเชื้อหรอกครับ  พอมีลูก บอกส่วนตัวมันทิ้งแน่ ยิงฟันยิ้ม จะมีครอบครัวทุกเรื่องไม่สำคัญเท่าครอบครัวครับ

แล้วแฟนกันถ้าไม่รู้จักกันลึกซึ้งเข้าใจกันจะแต่งงานกันเหรอ ผู้หญิงน่าจะต้องรู้จักผู้ชายที่จะมาเป็นสามีให้มากกว่าที่เขาอยากให้รู้ครับ เพราะหากเลือกผิดเพราะรู้ไม่จริงเลิกลากันไม่ใช่แค่ได้ประสพการณ์หรือตำแหน่งผู้ชำนาญการระดับ...อิอิ  แต่ถ้าผมจะคบกับผมต้องไม่มีความลับแล้วเริ่มจากแฟน ผมเองรู้ว่าอะไรควรไม่ก่าวก่ายถึงแม้เขาให้โอกาส คนที่มีความคิดต้องรู้ว่าควรไม่ควรครับจริงไหมครู

จริงๆคะ ผู้หญิงเราจะเลือกใคร คบใครต้องตัดสินใจให้ดี เพราะมันคืออนาคตทั้งชีวิตที่จะอยู่ร่วมกัน หากพลาดเลิกลากันจะมีแต่ความเสียใจของคนมากมาย ทั้งครอบครัว พ่อแม่ ลูก เพื่อนฝูง.....

การที่จะรักใครหรือตกลงมอบชีวิตให้กัน มันคงต้องมีมากกว่าความรัก คงต้องมีทั้ง ความซื่อสัตย์ ความเชื่อใจ ความไว้ใจ ความเข้าใจ การให้อภัย ความอดทน การยอมรับในตัวตนของกันและกัน การให้เกียรติ ฯลฯ

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2014, 22:16:12 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคะ จากกระทู้นี้ทำให้เกดเข้าใจหลายๆเรื่องมากขึ้น

1.จากที่เคยเป็นเดือดเป็นร้อนเพราะรู้สึกว่าน้องคนนี้กำลังสูญเสียความเป็นส่วนตัว ถูกบ่งการและก้าวก่ายเรื่องส่วนตัว.....แต่เพราะนั่นเกดเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง. โดยลืมไปว่ามีคนอีกมากมายที่ยอมเพราะคำๆเดียว คำว่ารัก

2.เรื่องแบบนี้ไม่มีผิดถูก ไม่มีควรไม่ควร เป็นเรื่องของแต่ละคู่ แต่ละคน อย่างน้องสาวคนนี้ที่ยอมทุกอย่างเค้ามีความสุขก็ถือว่าน้องเค้าทำถูก แต่คนที่เห็นว่าการใช้ชีวิตคู่ควรมีเส้นที่เรียกว่าเรื่องส่วนตัวบ้างการถูกล่วงการเป็นส่วนตัวอาจจะถือเป็นเรื่องผิด จะให้คิดเหมือนกันทำเหมือนกันหมดก็คงไม่ได้

3.หากใครที่เคยทำแบบนี้ไม่ว่าจะเช็คเฟส เช็คเมลล์ เช็คไลน์ ดูกระเป๋าเงิน ตรวจมือถือ คุณทำอาจสบายใจ ลองนึกด้วยว่าหากคุณโดนแบบนั้นบ้างจะรู้สึกยังไง เค้าคือคนที่คุณรักนะ....เกดว่าคงไม่มีใครชอบ แต่ที่เค้ายอมก็คงเพราะคำๆเดียว คำว่ารักนั่นแหละ ดังนั้นอย่าลืมให้เกียรติซึ่งกันและกันด้วยนะคะ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
หน้า: 1 [2] พิมพ์