เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 15:48:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อย...รถวีโก้3000ชีชี..ปรับแต่งให้ประหยัดน้ำมันได้อย่างไรบ้าง...
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อย...รถวีโก้3000ชีชี..ปรับแต่งให้ประหยัดน้ำมันได้อย่างไรบ้าง...  (อ่าน 23350 ครั้ง)
..พีรดาแฟชั่น..(ชร)
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 10:52:46 »

ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อย...รถวีโก้3000ชีชี..ปรับแต่งให้ประหยัดน้ำมันได้อย่างไรบ้าง..
ใครมีความรู้ หรือติดตั้งอะไรแล้วได้ผลช่วยแนะนำผมหน่อย น้ำแพงขึ้นทุกวัน....
เออ..ผมลือบอก รถผมใส่หลังคาสามมิตร วิ่งเชียงราย-พานไป-กลับ  เติม500 บาท
(จะใช้ประมาณ 400กว่าบาท .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2011, 09:54:54 โดย taworn » IP : บันทึกการเข้า
aek_j
มัธยม
**

ถ้ารีบ ทำไมไม่ไป ตั้งแต่เมื่อวาน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 12:02:39 »

แล้วที่ว่าเปลือง เคยคำนวนละยังครับว่ามัน กินตก กี่กม ลิตร หรือว่าเทียบความรู้สึกครับ

เติมห้าร้อย วิ่งได้เท่านั้น เท่านี้   คอมมอลเรลทุกยี้่ห้อ กินน้ำมันไม่ต่างกันครับ

อยู่ตัวรถ และการขับขี่ อย่างของท่าน เครื่อง สามพัน  ยังงัยมันก้อกินกว่าพวก สองพันห้า

แน่ ๆ ครับ อีกอย่างรถท่าน เปนตัวสูง ขับสี่หรือเปล่า ถ้าใช่ ก็ตัองปรับตัวเองครับ

พวกอุปกรณ์ ที่เคยเห็นเคยสัมผัส ส่วนตัวแล้ว ไม่เห็นผลครับ  หรือไม่ก็ไม่ค่อยคุ้ม  กับ

ค่าตัว

เท่าที่ได้เคยทำมา คือ ทำให้รถอยู่ในสภาพ มาตรฐาน หรือใกล้เคียงมากที่สุด  ครับ

เอก
    มือถือ 086 729 5613 (ทรู)
    line ID  " Clubjz "
el. engineer
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 13:19:19 »

ผมใช้ PRERUNNER 4 ประตูอยู่ครับ ใช้มาสามปีแล้ว ก่อนหน้าใช้แต่ ISUZU มา 4 คัน FORD 1 คัน 4 WD
อยากจะบอกว่า ธรรมดาของสรรพสิ่งในโลกนี้ ย่อมมีดีอย่างเสียอย่าง ส่วนจะมากน้อย และหนักไปทางด้านไหนก็ขึ้นอยู่กับของสิ่งนั้น กับผู้ที่เกี่ยวข้องกับของสิ่งนั้นครับ
เจ้า VIGO นี้เสน่ห์ของมันตรงที่อัตราเร่งตีนต้นตีนปลายดี ถึงขนาดต้องควรระวังเป้นพิเศษเวลาวิ่งบนถนนเปียก ลื่น ช่วงหน้าฝน ซึ่งมันอาจจะเกิดการสไลด์ได้เพราะคนอัตราเร่งที่แรงกว่าการเกาะถนน โดยคนขับไม่ค่อยระวัง ดังนั้นสถิติของเจ้านี่จะมีมากกว่าใคร ลองเช็คในเวปดูครับ
รูปทรงก้แล้วแต่คนรักชอบ แล้วแต่
แต่อัตรากินน้ำมันนี่ ยิ่งรักมันเลย วิ่งในเมือง กทม. นะ ได้อยู่ประมาณ 11-12 กิโลลิตร
วิ่งต่างจังหวัด (ประจำ) ได้อยู่ที่ 15-16 กิโลลิตร ที่ความเร็วไม่เกิน 140
ท้ายสุด เมื่อสิ้นเดือน มกราคม 54 นี้ ( ไม่รู้น้ำมันลิตรละเทาไหร่) วิ่งจากเชียงรายไป กทม หมดแค่ 1900 บาท ก็ถึงแล้ว
ก็ O.K. สำหรับผมครับ เพราะมันดีกว่ายี่ห้ออื่นที่ใช้มา เลยรักมัน
ยิงฟันยิ้ม
D-max
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 18:03:16 »

ปรับเปลี่ยนการขับของเราดีกว่าครับ
ของผมก็เครื่อง3.0 ออโต้ด้วยครับ
ผมขับไม่เร็วมากก็ช่วยประหยัดได้ครับ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2011, 08:59:17 »

จอด....ผ้าคลุม...ไม่ต้องวิ่ง...รับรองประหยัด...

นี่ไม่ใช่คำพูดของผมนะครับ เป็นคำพูดของ กูรู พิธีกร

รายการรถยนต์ ท่านนึง ครับ...ชื่อ อาจารย์ อะไรจำไม่ได้

ที่โฆษณา วีโก้ อ่ะครับ...

ผมว่าพี่เอารถไปเทินร์ เอาวีโก้ เบนซิน ออกมาติดแก๊ส ดีกว่าครับ

รับรองได้ประหยัด สมใจอยาก ครับ...

เรื่องการปรับจูน รถ คือ ใส่ยางให้เล็กเข้าไว้...

เอาหลังคาออก ใส่ผ้าใบ ปิดกะบะแทน

อย่าลากเกียร์ นะครับ ค่อยๆ ไปชิว ชิว ครับ

รอบไม่เกิน 2500 กำลังดี อย่าเบรคบ่อย อย่าเปลี่ยนเกียร์บ่อย

น่าจะประยัดได้เยอะแล้วนะเนี่ย...

จากสูงสุด สู่สามัญ
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2011, 09:14:23 »

จอด....ผ้าคลุม...ไม่ต้องวิ่ง...รับรองประหยัด...

นี่ไม่ใช่คำพูดของผมนะครับ เป็นคำพูดของ กูรู พิธีกร

รายการรถยนต์ ท่านนึง ครับ...ชื่อ อาจารย์ อะไรจำไม่ได้

ที่โฆษณา วีโก้ อ่ะครับ...

ผมว่าพี่เอารถไปเทินร์ เอาวีโก้ เบนซิน ออกมาติดแก๊ส ดีกว่าครับ

รับรองได้ประหยัด สมใจอยาก ครับ...

เรื่องการปรับจูน รถ คือ ใส่ยางให้เล็กเข้าไว้...

เอาหลังคาออก ใส่ผ้าใบ ปิดกะบะแทน

อย่าลากเกียร์ นะครับ ค่อยๆ ไปชิว ชิว ครับ

รอบไม่เกิน 2500 กำลังดี อย่าเบรคบ่อย อย่าเปลี่ยนเกียร์บ่อย

น่าจะประยัดได้เยอะแล้วนะเนี่ย...

ชอบตรงท้าย ๆ นี่ล่ะครับอย่าลากเกียร์ ค่อย ๆ ไป อย่าเบรค อย่าเปลี่ยนเกียร์บ่อย อะไรงี้ครับ น่าจะประหยัดขึ้นครับ

ส่วนผม จอดวีโก้ หันมาขับมอเตอร์ไซค์ ได้หลายเดือนแล้วครับ คันใหม่นี่ได้มากกว่า 30 กม / ลิตร ครับ

กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2011, 02:11:17 »

ชอบตรงท้าย ๆ นี่ล่ะครับอย่าลากเกียร์ ค่อย ๆ ไป อย่าเบรค อย่าเปลี่ยนเกียร์บ่อย อะไรงี้ครับ น่าจะประหยัดขึ้นครับ

ส่วนผม จอดวีโก้ หันมาขับมอเตอร์ไซค์ ได้หลายเดือนแล้วครับ คันใหม่นี่ได้มากกว่า 30 กม / ลิตร ครับ

ว่างๆ ไปออกทริปด้วยกันนะครับพี่...ไปกับกลุ่ม KSR ผมก็ได้...

มีทั้ง ดีเทคฯ ทั้ง KLX ครับ...เป็นทริป คาวาฯ อ่ะครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2011, 03:35:46 »

แนะนำเพิ่ม..
เวลาจะเข้าจอดไฟแดงหรือทางแยก..
ก่อนถึงแยกประมาณ 50-80 เมตร
ยกคันเร่งได้เลยครับ..ปล่อยรถไหลเข้าไปหาแยกเอง
ไม่ต้องเร่งเครื่องไปจนเกือบถึงและแตะเบรค
แบบนี้จะประหยัดน้ำมันได้จากเดิมประมาณ 5 -8 เปอร์เซ็นต์คับ..
กล้าฟันธง..เพราะทดสอบกับตัวเองมาแล้วกับรถที่บ้าน 3 คัน(เกียร์ออโต้)

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
bum.honda
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 21:56:47 »

อุปกรณ์ติดรถยนต์เซฟพลัส ช่วยให้ประหยัดน้ำมันเห็นผลทันทีหลังติดตั้ง สนใจติดต่อ 08-9956-3771

* images.jpg (18.25 KB, 189x267 - ดู 15726 ครั้ง.)

* ดาวน์โหลด.jpg (6.73 KB, 259x194 - ดู 15618 ครั้ง.)

* 1.front02.jpg (309.32 KB, 934x1600 - ดู 16022 ครั้ง.)
- kann
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 14:42:45 »

แนะนำเพิ่ม..
เวลาจะเข้าจอดไฟแดงหรือทางแยก..
ก่อนถึงแยกประมาณ 50-80 เมตร
ยกคันเร่งได้เลยครับ..ปล่อยรถไหลเข้าไปหาแยกเอง
ไม่ต้องเร่งเครื่องไปจนเกือบถึงและแตะเบรค
แบบนี้จะประหยัดน้ำมันได้จากเดิมประมาณ 5 -8 เปอร์เซ็นต์คับ..
กล้าฟันธง..เพราะทดสอบกับตัวเองมาแล้วกับรถที่บ้าน 3 คัน(เกียร์ออโต้)

ถูกต้องครับ วิธีนี้ผมใช้มาตลอด เห็นไฟเหลือง ไฟแดงก็ยกคันเร่งแล้ว ค่อยๆ ไหลเข้า

แต่ก็เจอพวกขับจ่อท้ายบ่อยๆ เหมือนไม่พอใจ
ที่แซงได้ก็พยายามแซงไป เพื่อไปติดไฟแดงข้างหน้าเรา
ไอ้นี้พอไฟเขียวเสือกไม่ยอมออกรถ ค่อยๆ ออก

ส่วนที่แซงไม่ได้ก็ส่งสัญญาณไฟบ้าง บีบแตรมั๋ง ที่สุดก็ติดไฟแดงเหมือนกัน
แต่พอไฟเขียวผมขับออกตั้งนานละ แต่มันเพิ่งคลานออกมา
หน้า: [1] พิมพ์