เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 08:18:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ++เตือนภัยร้านค้าในเชียงรายนะครับ++
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ++เตือนภัยร้านค้าในเชียงรายนะครับ++  (อ่าน 3407 ครั้ง)
VIP>>//<<
มัธยม
**

ตั้งใจ มุ่งมั่น ความฝันย่อมสำเร็จ

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2014, 19:38:26 »

สงสัยระบาดไปถึงทางเหนือระวังนะคะระวังไว้เลยไอ้พวกแขกไม่ว่าจะดำหรือขาว ทางชลบุรีระบาดมาก ไม่จำเป็นอย่าให้เข้าร้าน พวกนี้หากินในทางไม่ดี ถ้ามันเอาของมาเสนอขายอย่าเด็ดขาดอย่าไปใกล้เดี๋ยวมันป้ายยา มีตลอดคะเมื่อวานเพิ่งเดินเข้าร้านมา1คนจะมาดูดวง เดือนนึงเวียนมาหลายคน ละก็พวกตะเวนวางถังเหลืองรับเรี่ยไรงานทอดผ้าป่า  ระวังนะคะ ชลบุรีมีมิจฉาชีพทุกๆรูปแบบฝากไว้อ่านกันเผื่อระบาดไปทางจังหวัดอื่นๆ
jungle28
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 08:58:22 »

เมื่อวานมาแถวๆ สันโค้ง ฟีโน่ 1 กถ 1638 ชม. โดนไปหลายร้านเหมือนกัน เพื่อนในเฟสต์จับภาพได้

* 1560464_782225631840040_1670661107634328493_n.jpg (96.02 KB, 960x960 - ดู 403 ครั้ง.)

* 1537918_707067179368665_3577357602680572964_o.jpg (81.47 KB, 1136x640 - ดู 399 ครั้ง.)

* 10631098_707067202701996_2399475016703970632_o.jpg (82.68 KB, 1136x640 - ดู 401 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กันยายน 2014, 09:14:10 โดย jungle28 » IP : บันทึกการเข้า
jk_noom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 09:06:43 »

มาร้านผม โดนแม่ไม้มวยไทยแน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม
tum143
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 09:46:47 »

ตอนที่มาที่ร้านผม คิดอยู่เหมือนกันว่าถ้ามีเรื่องร้านคงเสียชื่อเสียงแน่ๆ เพราะเปิดใหม่
ใครผ่านไปมาเห็นมีคนตีกันหน้าร้านคงจะไม่กล้าเข้าร้านนี้เลย.....

สงสัยต้องให้มันเดินผ่านร้านไปก่อน
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
civil14
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 16:44:34 »

ที่ตลาดร่องขุ่น ต.ป่าอ้อดอนชัย มันมาแล้วครับ. วิธีการเหมือนที่เล่ามาเป๊ะๆ แต่ตอนที่มันกำลังยีกยักกับแบงค์พัน
ทำเป็นถามนุ่นนี่ ชักเข้าชักออก แฟนผมจ้องหน้ามันพร้อมจับผิดเต็มที่ ลูกน้องก็เหมือนรับมุก มายืนดูม้นแสดงตอนไคลแม็ก
อึก2คน มันเลยเดินเข้าไปไปในร้าน เดินไปเดินมา ลูกน้องก็เดินตามเลย มันทำเป็นพูดภาษาอังกฤษใส่
 ลูกน้องก็พูดอีสานใส่(น้องๆตะโกน)สุดท้าย มันคงถอดใจเดินออกไปขึ้นซ้อนมอไซค์ออกไป
~KT 2 U~
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

♥ แม่ค้าออนไลน์ ผู้ซึ่งเลี้ยงลูกอยู่บ้าน ♥

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 16:55:42 »

เหตุเกิดเมื่อวานตอนเย็นประมาณ4โมงเย็น
คือเป็นแขกนะครับเข้ามาขอมาซื้อซิมดีแทคดูแล้วเลือกเบอร์ผมก็หยิบให้
มันก็หยิบแบงค์10000ให้
ผมก็ไปหยิบเงินทอนมา951บาท
ก่อนที่จะยื่นเงินทอนให้มันก็ยืนซิมมาให้เรา(เพื่อจะเราวางเงินทอนไว้)
แล้วถามว่าเล่นสไกป์ได้มั๊ย?
ผมก็ตอบไปว่าไม่ได้ต้องสมัครชม.เนตเพิ่มก่อน
มันก็บอกว่า...ไม่เอา
พอมันบอกไม่เอาผมก็ได้หยิบเงินแบงค์1000คืนให้มันไป
ซึ่งตอนนั้นมาก็พยามชวนเผมคุยตลอด
มันก็ถือเอาแล้วค่อยๆเอาแบงค์1000ใส่กระเป๋ามันไป
แล้วมันก็ชี้ไปที่ของ1-2call ในตู้อีกว่าซิมนี้หล่ะใช้ได้มั๊ย?
ผมก็ตอบไปเหมือนเดิมว่าไม่ได้ยังไงก็สมัครโปรเนตเพิ่ม
แล้วมันถามถึงโบชัวโปรโมชั่นผมก็เอื้อมมือไปหยิบให้มัน
((ช่วงนั้นแหละครับที่แอบหยิบเอาเงินทอนที่ผมวางไว้ไป))
แล้วมันขอเอาไปใบโบชัวไปได้มั๊ย ผมตอบว่า..ได้
มันก็เดินออกจากร้านไป.....
พอมันเดินออกไปผมก็เก็บซิมเข้าตู้ไม่ถึงนาที
เอะใจเลยเดินไปที่เก๊ะอ้าวววว!!!!เงินทอน
ผมรีบปิดร้านขี่มอไซค์ตามไปจากม.แม่ฟ้าหลวงจนถึงหน้าโรงเรียนป่ารวก
แต่ไม่เจอก็กลับรถมาที่ร้าน
พอกลับมากำลังจะกลับรถก่อนถึงร้านเห็นแขกกำลังจอดมอไซค์อยู่
คนหนึ่งกำลังเดินเข้าไปที่ร้านขายอุปกรณ์เสริมสวย
ผมก็รีบไปที่ร้านเพื่อไปเอามือถือ
พอออกจากร้านผมตั้งถ่ายวีดีโอไว้เลย
ถ่ายไอ่คนรออยู่ที่มอไซค์แล้วดูทะเบียนมอไซค์
พอเข้าไปที่ร้านเห็นพี่เค้ากำลังเถียงกันเรื่องเงินทอน
ผมถามพี่ว่ามีไรกัน?ก็คือโดนประมาณเดียวกะผมเลย
แต่ไอ่นี้มาซื้อชุดชั้นในผู้หญิง!!!!!!!
ผมเลยบอกพี่..เรียกตำรวจผมก็โดนมา
แต่พี่เค้าบอกไม่อยากมีเรื่อง ((( กำ )) ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
เค้าเอาตังค์ทอนคืนมาให้แบงค์มันไป
ช่วงนั้นผมได้ออกไปร้านข้างถามเรื่อง เบอร์ สน.
มันก็ถือโอกาสเดินไปที่มอไซค์แล้วขี่ไปทางแม่จัน โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
พอตอนเช้าแฟนผมไปซื้อกาแฟที่อเมซอลที่ปั๊ม
พนักงานเล่าให้ฟัง ""ว่าที่ร้านก็โดนเหมือนกัน""

ปล..อยากขอเตือนเอาไว้นะครับ ระวังๆๆไว้หน่อยก็ดี

ขอบคุณสำหรับคำเตือนมากๆค่ะ
ปล. ตรงสีแดงๆ แบ้งค์หมื่น หรือแบ้งค์พันคะ

Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 17:40:46 »

แจ้งความเอาผิดไม่ได้เหรอครับ???

หรือจะปล่อยให้เขาหากินแบบนี้ไปเรื่อยๆ ฮืม
สงสารคนทำมาหากินโดยสุจริต แล้วโดนไอ้พวกนี้หลอกเอาเงิน

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
tangent
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 20:52:25 »

ทำไม เราไม่รวมตัวกัน ลาก มาจัดหนัก ซักครั้งหละครับ 

เอาแบบ จำไปจนกว่าจะไม่หายใจกันไปเลย
J_Space
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 23:40:26 »

เหตุเกิดเมื่อวานตอนเย็นประมาณ4โมงเย็น
คือเป็นแขกนะครับเข้ามาขอมาซื้อซิมดีแทคดูแล้วเลือกเบอร์ผมก็หยิบให้
มันก็หยิบแบงค์10000ให้
ผมก็ไปหยิบเงินทอนมา951บาท
ก่อนที่จะยื่นเงินทอนให้มันก็ยืนซิมมาให้เรา(เพื่อจะเราวางเงินทอนไว้)
แล้วถามว่าเล่นสไกป์ได้มั๊ย?
ผมก็ตอบไปว่าไม่ได้ต้องสมัครชม.เนตเพิ่มก่อน
มันก็บอกว่า...ไม่เอา
พอมันบอกไม่เอาผมก็ได้หยิบเงินแบงค์1000คืนให้มันไป
ซึ่งตอนนั้นมาก็พยามชวนเผมคุยตลอด
มันก็ถือเอาแล้วค่อยๆเอาแบงค์1000ใส่กระเป๋ามันไป
แล้วมันก็ชี้ไปที่ของ1-2call ในตู้อีกว่าซิมนี้หล่ะใช้ได้มั๊ย?
ผมก็ตอบไปเหมือนเดิมว่าไม่ได้ยังไงก็สมัครโปรเนตเพิ่ม
แล้วมันถามถึงโบชัวโปรโมชั่นผมก็เอื้อมมือไปหยิบให้มัน
((ช่วงนั้นแหละครับที่แอบหยิบเอาเงินทอนที่ผมวางไว้ไป))
แล้วมันขอเอาไปใบโบชัวไปได้มั๊ย ผมตอบว่า..ได้
มันก็เดินออกจากร้านไป.....
พอมันเดินออกไปผมก็เก็บซิมเข้าตู้ไม่ถึงนาที
เอะใจเลยเดินไปที่เก๊ะอ้าวววว!!!!เงินทอน
ผมรีบปิดร้านขี่มอไซค์ตามไปจากม.แม่ฟ้าหลวงจนถึงหน้าโรงเรียนป่ารวก
แต่ไม่เจอก็กลับรถมาที่ร้าน
พอกลับมากำลังจะกลับรถก่อนถึงร้านเห็นแขกกำลังจอดมอไซค์อยู่
คนหนึ่งกำลังเดินเข้าไปที่ร้านขายอุปกรณ์เสริมสวย
ผมก็รีบไปที่ร้านเพื่อไปเอามือถือ
พอออกจากร้านผมตั้งถ่ายวีดีโอไว้เลย
ถ่ายไอ่คนรออยู่ที่มอไซค์แล้วดูทะเบียนมอไซค์
พอเข้าไปที่ร้านเห็นพี่เค้ากำลังเถียงกันเรื่องเงินทอน
ผมถามพี่ว่ามีไรกัน?ก็คือโดนประมาณเดียวกะผมเลย
แต่ไอ่นี้มาซื้อชุดชั้นในผู้หญิง!!!!!!!
ผมเลยบอกพี่..เรียกตำรวจผมก็โดนมา
แต่พี่เค้าบอกไม่อยากมีเรื่อง ((( กำ )) ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
เค้าเอาตังค์ทอนคืนมาให้แบงค์มันไป
ช่วงนั้นผมได้ออกไปร้านข้างถามเรื่อง เบอร์ สน.
มันก็ถือโอกาสเดินไปที่มอไซค์แล้วขี่ไปทางแม่จัน โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
พอตอนเช้าแฟนผมไปซื้อกาแฟที่อเมซอลที่ปั๊ม
พนักงานเล่าให้ฟัง ""ว่าที่ร้านก็โดนเหมือนกัน""

ปล..อยากขอเตือนเอาไว้นะครับ ระวังๆๆไว้หน่อยก็ดี

ขอบคุณสำหรับคำเตือนมากๆค่ะ
ปล. ตรงสีแดงๆ แบ้งค์หมื่น หรือแบ้งค์พันคะ
แบงค์พันคับ(โทษคับพิมพ์ผิด)
J_Space
มัธยม
**

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 23:47:14 »

แจ้งความเอาผิดไม่ได้เหรอครับ???

หรือจะปล่อยให้เขาหากินแบบนี้ไปเรื่อยๆ ฮืม
สงสารคนทำมาหากินโดยสุจริต แล้วโดนไอ้พวกนี้หลอกเอาเงิน
ผมแจ้งไปแล้วครับแต่ร้านบ้างร้านที่โดนก็ไม่แจ้งเพราะคงประมาณไม่อยากมีเรื่องถึงโรงถึงศาลมั้งครับ
ก็ปล่อยเลยตามเลยเพราะคงคิดว่าเงินไม่ถึงพันนานาจิตัง ครับ( คิดแล้วท้อครับ)
ghanj
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 23:54:14 »

ครัยมีข้อมูล รายละเอียดเพิ่มเติม โพสมาเลยครับถ้ายังอยู่ในเชียงรายจับได้แน่ครับ ส่วนหมายเลขทะเบียนรถ 1กถ 1638 ชม ไม่พบสารบบขนส่งครับใครมีเบาะแสเพิ่มเติมขอด้วยครับ แจ้งผ่านid line ghanjart  ช่วยจับครับ
J_Space
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2014, 23:57:12 »

ครัยมีข้อมูล รายละเอียดเพิ่มเติม โพสมาเลยครับถ้ายังอยู่ในเชียงรายจับได้แน่ครับ ส่วนหมายเลขทะเบียนรถ 1กถ 1638 ชม ไม่พบสารบบขนส่งครับใครมีเบาะแสเพิ่มเติมขอด้วยครับ แจ้งผ่านid line ghanjart  ช่วยจับครับ
แสดงว่าเป็นทะเบียนปลอมหรอครับ
J_Space
มัธยม
**

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2014, 00:04:27 »

ตามที่คุณjungle28บอกว่าเจอแถวสันโค้งน้อยเมื่อวาน
แต่พวกนี้มาที่ร้านผมเป็นวันมะรืนแสดงว่พวกนี้ก็ยังอยู่
ในเชียงราย
ghanj
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2014, 00:41:34 »

กลัวจำผิดอ่ะครับที่ถ่ายมาก่อไม่ชัดเท่าไหร่ แต่ตามที่ระบุมาไม่มีจริงๆคับ
c_nupong
ชั้นประถม
*

อริยทรัพย์ที่ต้องแสวงหา

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2014, 08:23:43 »

เรื่องแบบนี้มันมีมานานแล้ว ที่ผ่านมาร้านค้าเจอก็แก้ปัญหากันเองปัจจุบัน โลกมันไวแต่มีหน่วยงานใหนบ้างครับที่คิดจะมาแก้และให้คำแนะนำ
ผมเคยเจอที่เชียงใหม่และเชียงราย มีสองรูปแบบ แบบที่ให้แบงค์1000แล้วเก็บคืนมากันสามคน คนหนึ่งจ่ายอีกคนถามนั่นถามนี่
พอเกิดเรื่องทำทีโวยวาย แต่ผมไม่ยอม ผมบอกเขาเงินในเครื่อง มีเงินทอน3000ที่เหลือเป็นยอดขายเช็คยอดจากเครื่องได้แต่ผมต้องให้ตำรวจมาก่อน พวกเขาทำท่าเสียอารมย์แล้วก็เดินออกจากร้านไป
nongsantipap
มัธยม
**

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2014, 10:34:46 »

วันพฤหัสที่18 กย57ก้อมาที่ร้านร้านที่บ้านดู่ครับ
 ดีที่แฟนผมไม่หลงกล เหตุการณ์คือเจ้าแขกขาวมันเลือกของ130บาท
เอาใบ1000ให้ พอแฟนผมเอาเงินทอนและของยื่นให้
สักพักบอกว่าแพงขอคืน
แฟนเลยเอาใบ1000คืนแล้วก้อรีบคว้า870บาทกลับมาพร้อมกับบอกมันว่าถ้าอยากได้ถูกนู่นไปที่7-11ใกล้ๆล่ะกัน
แล้วมันก้อเดิน ไปขึ้นจยย ไม่ยักกะไป7-11นะ

คือตั้งแต่ทีมไอ้บังอาซิงระบาดปีก่อนเวลาแขกเข้าร้านแฟนผมเลยระวังตัวขึ้น

ผู้เสียหายไปแจ้งความได้นะครับ ผิดวิ่งราวทรัพย์ กับซ่องโจร
เอามันให้หนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กันยายน 2014, 10:38:33 โดย nongsantipap » IP : บันทึกการเข้า
J_Space
มัธยม
**

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2014, 10:38:39 »

เรื่องแบบนี้มันมีมานานแล้ว ที่ผ่านมาร้านค้าเจอก็แก้ปัญหากันเองปัจจุบัน โลกมันไวแต่มีหน่วยงานใหนบ้างครับที่คิดจะมาแก้และให้คำแนะนำ
ผมเคยเจอที่เชียงใหม่และเชียงราย มีสองรูปแบบ แบบที่ให้แบงค์1000แล้วเก็บคืนมากันสามคน คนหนึ่งจ่ายอีกคนถามนั่นถามนี่
พอเกิดเรื่องทำทีโวยวาย แต่ผมไม่ยอม ผมบอกเขาเงินในเครื่อง มีเงินทอน3000ที่เหลือเป็นยอดขายเช็คยอดจากเครื่องได้แต่ผมต้องให้ตำรวจมาก่อน พวกเขาทำท่าเสียอารมย์แล้วก็เดินออกจากร้านไป
คงต้องระมัดระวังเอาเองครับแต่ก็อีกนั้นแหละครับเพราะไม่ว่าใครจะเดินเข้าในร้าน
เราก็คิดว่าเป็นลูกค้าปกติทั้่วไปไม่คิดว่ามันจะมาเล่ห์เหลี่ยมแบบนี้
ซึ่งร้านผมเองก็พึ่งเปิดได้มาแค่3-4เดือนเองแล้วมาเจอเหลี่ยมโจรแบบนี้เป็นเคสแรกเลย โกรธ โกรธ โกรธ
birdbird
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2014, 15:47:40 »

พบเห็นผู้กระทำผิดลักษณะนี้ ช่วยแจ้งสืบสวน ตม.จว.เชียงรายจะขอบคุณอย่างยิ่งครับ ที่เบอร์0947088094 หรือกด1178 เบอร์รับแจ้งเหตุ ตม.จว.เชียงรายได้เลยครับ เดี๋ยวจะไปจับให้ครับ เหมือนครั้งที่แล้วที่มีแขกมาเร่ดูดวง ก็จับได้เพราะมีพลเมืองดีให้ข้อมูลมาครับ ขอบคุณครับ
ride_awake
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2014, 17:56:38 »

แม่ค้าขายน้ำพริกในกาดหลวงก็เคยโดนครับ ป้าแกเล่าให้ฟังลักษณะเดียวกันนี้เลย โกรธ
birdbird
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2014, 17:32:29 »

มีท่านใดมีเบะแสคนร้ายไหมครับ วันนี้กำลังผมยุในตัวเมืองครับ ถ้าพบเห็นแจ้งมาได้เรยนะครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์