เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 15:18:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ถามเรื่องถนนส่วนบุคคลกับการสร้างสะพานค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามเรื่องถนนส่วนบุคคลกับการสร้างสะพานค่ะ  (อ่าน 747 ครั้ง)
Rilakkumay
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 15:44:38 »

1 คือ สะพานปัจจุบัน ที่ใกล้ชำรุด
2 คือ ยังไม่มีสะพาน แต่ อบต จะมาขอสร้างชั่วคราว
3 คือ จุดที่เราอยากให้เขาสร้างสะพานชั่วคราว
4 คือ ที่ดินเราที่ปลูกต้นไม้ และพืชผักสวนครัว
5 คือ บ้านเรา
6 คือ ที่ดินเรา แต่เป็นที่ว่าง ไม่ได้ปลูกอะไรไว้

เดี๋ยวมาต่อนะคะ

เข้าเรื่องเลยนะคะ
สะพานเก่าอยู่จุดที่ 1 แล้วทาง อบต เขาจะมาขอสร้างสะพานชั่วคราวตรงจุดที่ 2
แต่ที่บ้านคิดว่าจะไม่ยอม เพราะตรงจุดที่ 2
ที่เขียนไว้ว่าถนนส่วนบุคคลนั่น ไม่ได้มีถนนนะคะ
เราปลูกผักสวนครัว ต้นขนุนตันไม้ไว้เยอะแยะเลย
แล้วถนนส่วนบุคคลทั้ง 2 เส้น เราและเพื่อนบ้านออกเงินสร้างกันเอง
เคยไปขอทาง อบต แล้ว เขาบอกว่าไม่ใช่ของหลวง ไม่มีงบทำให้

แต่พอตอนนี้เขาจะมาขอสร้างสะพานตรงจุดที่ 2
ดันบอกว่าจะทำถนนให้จนสุด ซึ่งเราไม่ต้องการ

จะให้เขาไปทำตรงจุดที่ 3 แทน แล้วให้มี "การเช่าที่เรา" จะได้ไหมคะ
เพราะจุด 6 ก้เปนที่ดินของเรา ไม่ได้ทำอะไร

ที่อยากทราบแบบจริงจัง คือ
ตามกฏหมาย เราสามารถไม่ยินยอมให้เขามาสร้างในจุดที่ 2 ได้หรือไม่
เพราะเสียดายต้นไม้ที่ปลูกไว้เยอะแยะน่ะค่ะ และไม่อยากได้ถนนด้วย
ถนนส่วนบุคคลก็ตัดไปจากที่ของบ้านเราเองค่ะ

รบกวนท่านที่พอจะทราบ ช่วยแนะนำทีนะคะ

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กันยายน 2014, 16:00:48 โดย Rilakkumay » IP : บันทึกการเข้า
MadeShop
<<<^^>>>
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 17:06:50 »

ขอโทษนะครับ ผมไม่ทราบข้อกฏหมาย แต่อยากแสดงความคิดเห็นครับ
1. ถนนส่วนบุคคลที่ว่านี่เป็นที่ดินเอกสารสิทธิ์หรือเปล่าครับ
ถ้าเป็นเอกสารสิทธิ์ อันนี้เป็นผมคงไม่ยอมให้ผ่านเด็ดขาด และก็ไม่ยอมให้มีการสร้างสะพานชั่วคราวตรงนั้นด้วย เพราะถ้าทำสะพานตรงนั้น จะต้องมีการสัญจรผ่านไปมาแน่นอนอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

2. หากไม่ใช่เอกสารสิทธิ์ อันนี้ผมไม่ทราบว่าจะต้องดำเนินต่ออย่างไรเหมือนกัน คงต้องหาเหตุผลไปคุยกับเขา

3. หากจะทำเป็นชั่วคราว ผมจะแนะนำว่าให้ทำใกล้ๆ กับ #1 เหมือนกับทางเบี่ยง เพื่อซ่อมแซมหรืออะไรก็ว่าไป โดยใช้ซอยเดิมนั่นเป็นทางหลัก แทนที่จะมาใช้ถนนส่วนตัว

4. ถ้าหากไม่มีทางเลือกและจำเป็นต้องทำตรงที่ #2 ผมจะเก็บค่าผ่านทางครับ จะเป็นเช่าที่ หรือเก็บรถที่ผ่านก็แล้วแต่

แต่ถ้าหากมีข้อกฏหมายตรงนี้ ผมว่าใช้กฏหมายดีกว่าครับ
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 19:13:17 »

...เล่นกับสาธารณะนี่ ปวดหัว เนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองนั่ง เอากระดูกแขวนคอ
...ถ้ายอม อะไรจะเกิดขึ้นภายหลัง ดังนั้นต้องทำสัญญาให้ดี เมื่อสะพานถาวรเสร็จให้รื้อออกไป
...ถ้าไม่ยอม จะเป็นอย่างไร...อยู่ร่วมกันไม่เป็นสุข คุณจะไม่ได้รับการช่วยเหลือจาก อบต. หรือโดนเขม่น
...ถ้าไม่มีโฉนด อาจมีการเวณคืนภายหลังได้
...อบต.บอกจะทำถนนให้จนสุด แล้วสะพานชั่วคราวแข็งแรงไม๊ ให้รถบรรทุกผ่านได้รึเปล่า
...ถ้าอบต.ทำถนนให้ดีๆ ราคาที่ดินจะมีราคาดีขึ้นนะผมว่า
...จุดที่ทำถนน อยู่ที่ตัวคุณระบุตำแหน่งมิใช่ อบต.
...การพัฒนา ย่อมแลกมาด้วยความสูญเสีย เช่น สร้างเขื่อนก็ต้องสูญเสียป่าไม้ สัตว์ป่า และวิถีชีวิตผู้คนเหนือเขื่อน ประมาณนี้ครับ
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2014, 02:34:52 »

การจะทำอะไรที่เกี่ยวพันกับความเป็นอยู่ทั้งของคนส่วนน้อย เจ้าของที่ หรือติดกับที่ที่จะทำ
เกี่ยวพันกับความสะดวกของคนหมู่มาก ประโยชน์สมกัน ต้องมีการประชาคม ประชาพิจารณ์
ถ้าปล่อยให้คิดทำเอง เออเอง แล้วมาให้ปลายทางต้องสมยอม อันนี้ไม่ควรทำ
ต้องเริ่มนับหนึ่งกันตั้งแต่หน่วยงานที่จะเอางบมาทำ ทำไมไม่ปิดซ่อม แล้วให้อ้อมไปกัน รอเสร็จ
ทำไม ต้องมา ผ่านจุดนี้ ทั้งต้องเลี้ยวผ่านทางส่วนบุคคลอื่นๆอีก  มีลับลวงพราง อื่นใดหรือเปล่า
ทำไมไม่ทำทางเบี่ยงสำรองให้ผ่านด้านซ้าย ขวา ของแนวหมายเลข ๑
ทำไมต้องกำหนดให้เลี้ยวเข้าซอย  มาวกในซอยผ่านที่ของเรา
การให้รถวิ่งผ่านไปมาหน้าบ้าน ทั้งวัน เช้า สาย บ่าย เย็น ค่ำ ดึก คุณชอบบรรยากาศนั้นไหมล่ะ.?
คิดให้รอบคอบ คุยให้ครอบคลุมทุกประเด็น ขอให้เห็นแผนงานโครงการ ยอดเงินได้ยิ่งดี
ไม่งั้น สร้างสะพาน มีเส้นทางผ่านหน้าบ้านเราแล้ว สะพานที่จะสร้าง งบไม่พอ สร้างไม่เสร็จ
ก็จะมาสร้างปัญหาให้กับเส้นทางนี้..การเรียกเก็บค่าเช่า ค่าผ่านทาง คงจะไม่มีหน่วยงานที่ไหนทำ
มันเป็นพันธะสัญญาที่เกี่ยวข้องกับตัวเลขเงิน กฎระเบียบ..คงยากที่จะออกมาแนวนี้
ที่บอกจะทำถนนให้ เขาทำให้เพื่อให้รถวิ่งผ่านไปข้ามสะพานนั่นต่างหาก พอเสร็จแล้ว คงไม่ใยดี
ไม่มีรายละเอียด ว่าจะสร้างยาวนานแค่ไหน สัญญาจ้างสร้างสะพานมีให้เห็นไหม สร้างกี่เดือน
ซึ่งถ้าระยะเวลาที่เคยเห็น ๓๐๐ วัน ประมาณ ๑๐ เดือน ถ้าให้อ้อมไปมาชั่วคราว รอให้เสร็จ
 คงดีกว่ามาทำสะพานสำรอง
มีถามเรื่อง ขนาดของรถที่จะมาวิ่งผ่านข้ามอีก..มีคำถามให้ตอบอีกเยอะเลย..(อยากรู้จัง อบต อะไร.)
..คิดให้ดี คิดให้รอบคอบก่อนตัดสินใจ ให้เขาทำนะครับ..

หน้า: [1] พิมพ์