เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 06:35:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมดนตรี (ผู้ดูแล: NOtis, desh)
| | |-+  กีตาร์ไฟฟ้าที่สามารถทำให้เป็นเสียงกีตาร์โปร่งมีไหมครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน กีตาร์ไฟฟ้าที่สามารถทำให้เป็นเสียงกีตาร์โปร่งมีไหมครับ  (อ่าน 850 ครั้ง)
mitasakiabe
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2014, 16:53:26 »

ใครพอจะรู้จักกับ กีตาร์ไฟฟ้าที่สามารถทำให้เป็นเสียงกีตาร์โปร่งมีไหมครับ ยี่ห้ออะไรหรอครับ เคยได้ยินครับ แต่จำไม่ได้ รบกวนด้วยครับ  ลังเล ลังเล ยิ้ม
Neung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2014, 16:56:37 »

ใช้เอฟเฟคช่วยเหมือนแน่นอนครับ
WWF
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2014, 17:24:48 »

มีหลายยี่ห้อเยอะครับ พวกที่เป็นทรง เซมิฮอลโล่ กับ ฮอลโล่ ครับ น่าจะทำออกมาได้ไกล้เคียงเลยครับ เผลอๆเพราะกว่า

1.กีต้าร์ลำตัวกึ่งโปร่ง (Semi-Hollow Body) เป็นกีต้าร์ไฟฟ้าที่มีลักษณะโครงสร้างส่วนกลางของลำตัว ในแนวเดียวกับคอกีต้าร์ มีลักษณะตัน (แต่มีการเจาะช่องเพื่อใส่ตัวรับสัญญาณแรงสั่นสะเทือนของสายกีต้าร์ (Pick Up) เช่นเดียวกับกีต้าร์ตัวตัน) บริเวณส่วนข้างของกีต้าร์มีการเจาะช่อง (Sound Hole) เอาไว้เพื่อให้เกิดการกำทอนของเสียงมากกว่ากีต้าร์ตัวตัน ซึ่งจะให้เสียงที่เป็นอคูสติกมากขึ้น นิยมใช้ในดนตรีแจ๊สหรือบลูส์ เป็นกีต้าร์ที่ผลิตขึ้นมาเพื่อลดเสียงรบกวนที่เรียกว่า Feed back ซึ่งเกิดจากกีต้าร์ไฟฟ้าลำตัวโปร่ง (กล่าวคือ ยังมีเสียงรบกวนบ้างแต่น้อยลงกว่าเดิม)

2.กีต้าร์ลำตัวโปร่ง (Hollow Body) คือ กีต้าร์ไฟฟ้าที่มีการเจาะช่องเอาไว้เพื่อให้เกิดการกำทอนของเสียง (Sound Hole) เช่นเดียวกับกีต้าร์โปร่งหรืออคูสติก และกีต้าร์ลำตัวกึ่งโปร่ง ปกติช่องดังกล่าวมักจะอยู่ด้านข้างของลำตัวกีต้าร์ เนื่องจากบริเวณกลางลำตัวจะมีการใส่ตัวรับสัญญาณแรงสั่นสะเทือนของสายกีต้า ร์ (Pick Up) เช่นเดียวกันกับกีต้าร์ตัวตัน ซึ่งผลของการที่มีช่องกำทอนเสียง ทำให้ลักษณะของเนื้อเสียงที่ได้เป็นอคูสติกมากกว่า กีต้าร์ Semi-Hallow Body แต่หากขยายเสียงให้ดังมากจะก่อให้เกิดเสียงรบกวนที่เรียกว่า Feed back กีต้าร์ประเภทนี้มักจะนิยมใช้กับดนตรีแจ๊สหรือบลูส์เป็นส่วนใหญ่

ส่วนราคาก่มีตั้งแต่หลักพันไปจนเป็นหลักแสน พวกถูกๆที่เห็นนิยมใช้ก็เจ้าประจำครับ Epiphone

* p43235.jpg (17.49 KB, 517x400 - ดู 157 ครั้ง.)

* 518921.035_sn-12950721.jpg (35.49 KB, 640x246 - ดู 159 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กันยายน 2014, 17:32:38 โดย WWF » IP : บันทึกการเข้า
mitasakiabe
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 12:24:36 »

ใช้เอฟเฟคช่วยเหมือนแน่นอนครับ

เอฟเฟคชนิดไหน ตัวไหนหรอครับ พอดีกำลังศึกษาอยุ่ครับ อยากได้ความรู้เพิ่มเติมครับ
mitasakiabe
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 12:25:32 »

ขอขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะเลย เพิ่งหัดเล่นครับ 555
Neung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 12:52:20 »

จริงๆเอฟเฟคดิจิตอลทุกยี่ห้อครับ แล้วแต่จะปรับแต่งครับ ลองฟังเสียง Roland GR-55 ดูครับ
http://www.youtube.com/watch?v=tmsio4QHJuI#t=392
arnonoeao
มัธยม
**

อยู่แบบมีความหวัง

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 20:55:38 »

ใครพอจะรู้จักกับ กีตาร์ไฟฟ้าที่สามารถทำให้เป็นเสียงกีตาร์โปร่งมีไหมครับ ยี่ห้ออะไรหรอครับ เคยได้ยินครับ แต่จำไม่ได้ รบกวนด้วยครับ  ลังเล ลังเล ยิ้ม

musicman JPX John Petrucci Signature ครับ จะมี piezo เหมือนกีต้าร์โปร่งไฟฟ้าครับ ใกล้เคียงกีต้าร์โปร่งมากที่สุดเท่าที่มีแล้วครับ
จะฝัง pickup piezo ไว้ที่บริดหลังครับ มีซีเลคเตอร์ ให้เราสามารถ เลือกปิ๊กอัพมาใช้ได้ครับ ลองหารีวิวรุ่นนี้ดูได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลองดูตามนี้ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=jaIC-MBa_4g
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กันยายน 2014, 21:04:21 โดย arnonoeao » IP : บันทึกการเข้า

089-6333854 โอ

มองข้ามบางสิ่งมองข้ามบางอย่าง
tumlamutjeet
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 21:34:41 »

boss me 25 ครับ ปรับง่ายมาก  ราคา 6500 บาท ตอนนี้ผมใช้อยู่ ครับ
หน้า: [1] พิมพ์