เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 00:10:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เติมแก๊สมาเต็มถัง 500 บาทไหงวิ่งได้ 140 กม.แก๊สใกล้หมดละ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน เติมแก๊สมาเต็มถัง 500 บาทไหงวิ่งได้ 140 กม.แก๊สใกล้หมดละ  (อ่าน 2163 ครั้ง)
naylex
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 18:26:51 »

แวะเติมแก๊สเต็มถัง 500 ไฟเขียวขึ้นดวงเดียว

ของผมใช้ถึงขนาด58ลิตร เติม400บาท เต็มถังชนิดอัดแน่นเลยครับ

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
pongfff
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 20:58:20 »

อย่าไปสนใจไฟวัดเลยครับ มันขึ้นๆลงๆตามอารมณ์ของมัน(แต่ทุกวันนี้ไฟมันค้างอยู่ที่เต็มถังตลอด) วัดกับระยะทางแน่นอนที่สุดครับ ทุกวันนี้ตัวไฟ ในรถผมมีไวดูว่าแก๊ซทำงานรึเปล่า ส่วนปริมาณแก๊ซใช่ระยะทางวัดเอา
sakthai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 20:59:37 »

เอาให้ชัวร์ลองดูเกจ์วัด ที่ติดกับถังดูครับ หรือไม่ลองคำนวณระยะทางดูก่อน ว่าวิ่งได้กี่กิโลเมตร ไฟเตือนในรถบางทีมันไม่ชัวร์ครับ มันขึ้นๆ ลงได้ ของผมก็เป็น เติมเต็มถัง ออกปั๊มมา ไฟขึ้นสีแดงเฉยเลย วิ่งไปซักพักเปลี่ยนเป็นสีเขียว สองดวง ซักพักลงมาอีก แต่ลองตั้งเลขกิโลดู เติม 400 ผมวิ่งได้ประมาณ 300 กม. ครับ (โตโยต้า โคโรน่า 2.0 ตูดโด่ง) ผมเติมที่นี่ประจำมาหลายปีแล้วครับ ไม่เคยมีปัญหา
  ตามนี้เลยครับ มันอยู่ที่รุ่นปีรถด้วยครับ แต่ก่อนรถผม มาสด้า 323  ขนาด 1600 ซีซี ปี 37 จะเปลืองมากมากครับ แต่ตอนนี้ใช้ โตโยต้าอัลติส 1600 ก็ประหยัดดีครับ
jackie
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 23:08:27 »

ของผมวิ่ง 200 โล ไฟก็ดับหมดแล้วครับ ไฟวัดมันไม่ตรง ดูที่กิโลดีกว่า ผมเติม 600 วิ่งได้ประมาณ 350-380 โล พอใกล้จะถึงก็เอาไปเติม

THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 23:56:27 »

เกจ์แก๊ส  สามารถปรับตั้งค่าได้  สามารถตั้งค่าได้จากหน้าจอคอมพิวเตอร์
ถ้าจะให้ดี  ลองกดเซ็ทไมล์กิโล  ให้เป็น 0 แล้วลองจับระยะดู  จนแก๊สหมดถัง
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
คําปัน
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

Line : aunaunza. มีจุด.ด้วยนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2014, 09:47:07 »

เติมปั้มไหนมาครับ PM บอกหน่อย  ยิงฟันยิ้ม
tangent
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2014, 12:59:27 »

เกจ ไฟแดง ไม่ได้หมายความว่าหมดนะครับ 

ถ้า หมด  ต้องตัดเป็นน้ำมันแล้วเท่านั้น

อย่าเอาเกจแก๊ส  เป็นมาตรฐานครับ  นี่คือคำบอกของช่างที่ติดให้ผมเป็นวันแรกของการใช้รถแก๊ส

คำแนะนำ 
      เติมแก๊สให้เต็มถัง  จากนั้น วิ่งจนแก๊สตัดเข้าน้ำมัน  แล้ววัดระยะทางเอาครับ  เมื่อก่อนก็เคยกังวลแบบคุณนะแหละครับ  แต่คราวหลังวัดระยะทางเอาครับ  จะได้กำหนดรู้ทัน
Boomz
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2014, 14:39:38 »

ระบบแก๊สผมเคยเป็นนะครับ อยู่ๆก็กินแก๊สแบบเติม 400 แป๊บเดียวอะไรกันหมดเกลี้ยง

เลยนำเข้าศูนย์เช็คจากนั้นก็หายเป็นปกติ ประหยัดเหมือนเดิม

Page FB: S.K. แมนชั่น Chiang Rai
Tel. 0886916934
Line: tonsck
TheRed
We are United
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2014, 15:47:00 »

หลังจากที่ได้อ่านคำแนะนำต่างๆ และนำไปทดลองปฏิบัติโดยผมวิ่งจนแก็สจะตัดเข้าโหมดน้ำมันเลยสรุป อู่เติมตอนเซ็ตระบบ 200 ผม 500 ได้ระยะทางประมาณ 415 กม.และก็แวะเติมเต็มถังอีกทีที่ปั๊มอีกแห่งจ่ายไป 600 บาท และไฟบอกระดับแก๊สขึ้นสามดวง บางจังหวะสี่ดวง นั่นแสดงว่าเราไม่รู้จักระบบการทำงานของแก๊สดีพอ ต้องให้เวลาศึกษาระบบและรอให้ระบบเขาเข้าที่เข้าทางเสียก่อน
1.ขอขอบคุณทุกคำแนะนำที่ช่วยไขข้อข้องใจ
2.ขอโทษปั๊มแก๊สที่ผมได้กล่าวหาไปในตอนต้น โดยไม่ได้หาข้อเท็จจริงที่ประจักษ์แจ้งเสียก่อน

จงระวังความคิดของตนเอง
จงระวังคำพูดของตนเอง
จงระวังการกระทำของตนเอง
และจงมีความสุขกับวันที่เหลืออยู่
เพราะชีวิตคนเรามันสั้น
หน้า: 1 [2] พิมพ์