เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 22:05:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  กูบอกมึงแล้ว...เอามาบอกต่อเชียงราย..สองข้างทางคุ้นๆนะ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน กูบอกมึงแล้ว...เอามาบอกต่อเชียงราย..สองข้างทางคุ้นๆนะ  (อ่าน 5209 ครั้ง)
~TOP-VC~
มัธยม
**

เสือซุ่ม

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 16:28:10 »

ซิ่งๆกันให้มากๆ  จะได้ลดจำนวนประชากรกรไม่มีคุณภาพลงไปมั่ง

มีคุณภาพหรือไม่มีคุณภาพ วัดจากตรงไหนครับ  ฮืม

ขับรถซิ่ง ขับรถเร็ว คือไม่มีคุณภาพ?

ขับรถช้า ขวางเลน กินลม ไม่สนชาวบ้าน คือคนมีคุณภาพ ?

บางที คนขับรถเร็ว ก็ใช่ว่าจะซิ่งกันทุกคนนะครับ บางทีเค้าก็ต้องการทำเวลา

บางคนขับรถช้าๆ เนิบๆ เห็นคนขับรถไวกว่าก็เกิดมีอคติขึ้นมา ก็หาว่าเค้าซิ่งแล้ว

ถ้าเจอคนขับรถเร็วแซงไป แต่ไม่ได้ไปตัดหน้าใคร ปาดหน้าใคร ไม่ได้ไปไล่จี้ตูดใคร เค้าเป็นคนมีคุณภาพมั้ย

ถ้าเจอคนขับรถช้าๆ ไม่เร่ง ไม่รีบ ไม่สนใจคนอื่น ขับกินลมชมวิว ทำให้รถติดเป็นขบวน เค้าเป็นคนมีคุณภาพมั้ย

ถ้าเจอคนขับรถไม่ซิ่ง แต่จะเลี้ยวก็เลี้ยว ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด จอดรถกลางถนนทำให้การจราจรติดขัด ไม่มีน้ำใจบนท้องถนน เค้าเป็นคนมีคุณภาพมั้ย

ถ้าจะเหมารวมว่าคนขับรถเร็ว ขับรถซิ่ง เป็นคนไม่มีคุณภาพไปซะหมด

ก็ดูท่าว่าจะเป็นการกล่าวหากันเกินไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กันยายน 2014, 16:43:13 โดย ~TOP-VC~ » IP : บันทึกการเข้า
salihamiziz
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 16:47:48 »

ซิ่งปานโลกจะแตกหรือช้าปานหอยทากเป็นง่อยก็ไม่ว่าครับ ขอแค่ขับให้มันรู้จักสังเกตุหรือเข้าใจเพื่อนร่วมทาง เห็นอกเห็นใจ  เอาใจเขามาใส่ใจเรา ขับเร็วก็นิมนต์เชิญเลนขวา แซงขวานะครับ แซงซ้ายก็ไม่ไหวนะครับ ไอ้พี่เต่าหรือหอยทากก็หลบให้เขาหน่อย จะขี่จีบกันก็เข้าซ้ายซะ พี่ซิ่งก็ส่งสัญญาณให้เขารู้ด้วยว่าพี่จะไม่ผ่อนเด้อ มนุษย์ไม่รู้ฟ้ารู้ฝนก็หัดมองดูกระจกข้าง กระจกหลังบ้าง ขับเหมือนถนนเป็นของฉันคนเดียว จะบีบแตร เปิดไฟใส่ ฉันไม่รู้ ฉันไม่เห็น โลกนี้สวยงาม ถุย!! วันนี้ท่านยังโชคดีไม่เจอพวกเลือดร้อน แต่ขับยั่วตาปลาชาวบ้านเขาไปแบบนี้จนเป็นสันดอน ระวังให้ดีละกันครับ ขับรถตามกฎไม่เห็นจะยาก แต่หลายๆท่านเห็นตัวเราเป็นสำคัญ ขับไม่สนชาวโลก ฉันจะทำอย่างงี้อย่างงั้น ฉันไม่สนใจใคร เหตุการณ์แบบนี้จึงมีให้เห็นมากนักแล........ อายจัง
BoomSixnine69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 16:59:38 »

ซิ่งๆกันให้มากๆ  จะได้ลดจำนวนประชากรกรไม่มีคุณภาพลงไปมั่ง
+1 จ้าาาาา

มีคุณภาพหรือไม่มีคุณภาพ วัดจากตรงไหนครับ  ฮืม

ขับรถซิ่ง ขับรถเร็ว คือไม่มีคุณภาพ?

ขับรถช้า ขวางเลน กินลม ไม่สนชาวบ้าน คือคนมีคุณภาพ ?

บางที คนขับรถเร็ว ก็ใช่ว่าจะซิ่งกันทุกคนนะครับ บางทีเค้าก็ต้องการทำเวลา

บางคนขับรถช้าๆ เนิบๆ เห็นคนขับรถไวกว่าก็เกิดมีอคติขึ้นมา ก็หาว่าเค้าซิ่งแล้ว

ถ้าเจอคนขับรถเร็วแซงไป แต่ไม่ได้ไปตัดหน้าใคร ปาดหน้าใคร ไม่ได้ไปไล่จี้ตูดใคร เค้าเป็นคนมีคุณภาพมั้ย

ถ้าเจอคนขับรถช้าๆ ไม่เร่ง ไม่รีบ ไม่สนใจคนอื่น ขับกินลมชมวิว ทำให้รถติดเป็นขบวน เค้าเป็นคนมีคุณภาพมั้ย

ถ้าเจอคนขับรถไม่ซิ่ง แต่จะเลี้ยวก็เลี้ยว ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด จอดรถกลางถนนทำให้การจราจรติดขัด ไม่มีน้ำใจบนท้องถนน เค้าเป็นคนมีคุณภาพมั้ย

ถ้าจะเหมารวมว่าคนขับรถเร็ว ขับรถซิ่ง เป็นคนไม่มีคุณภาพไปซะหมด

ก็ดูท่าว่าจะเป็นการกล่าวหากันเกินไปนะครับ

"ยากที่จะเข้าใจ...แต่ง่ายที่จะเรียนรู้"
benzto
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

มิตรภาพซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 17:06:12 »

ซิ่งปานโลกจะแตกหรือช้าปานหอยทากเป็นง่อยก็ไม่ว่าครับ ขอแค่ขับให้มันรู้จักสังเกตุหรือเข้าใจเพื่อนร่วมทาง เห็นอกเห็นใจ  เอาใจเขามาใส่ใจเรา ขับเร็วก็นิมนต์เชิญเลนขวา แซงขวานะครับ แซงซ้ายก็ไม่ไหวนะครับ ไอ้พี่เต่าหรือหอยทากก็หลบให้เขาหน่อย จะขี่จีบกันก็เข้าซ้ายซะ พี่ซิ่งก็ส่งสัญญาณให้เขารู้ด้วยว่าพี่จะไม่ผ่อนเด้อ มนุษย์ไม่รู้ฟ้ารู้ฝนก็หัดมองดูกระจกข้าง กระจกหลังบ้าง ขับเหมือนถนนเป็นของฉันคนเดียว จะบีบแตร เปิดไฟใส่ ฉันไม่รู้ ฉันไม่เห็น โลกนี้สวยงาม ถุย!! วันนี้ท่านยังโชคดีไม่เจอพวกเลือดร้อน แต่ขับยั่วตาปลาชาวบ้านเขาไปแบบนี้จนเป็นสันดอน ระวังให้ดีละกันครับ ขับรถตามกฎไม่เห็นจะยาก แต่หลายๆท่านเห็นตัวเราเป็นสำคัญ ขับไม่สนชาวโลก ฉันจะทำอย่างงี้อย่างงั้น ฉันไม่สนใจใคร เหตุการณ์แบบนี้จึงมีให้เห็นมากนักแล........ อายจัง

ถูกต้องครับ. ถ้าทำได้แบบนี้ แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่ทำ ส่วนใหญ่ที่ผมเจอนะ ประมาณว่าขับเลนนี้ใครจะทำไม ส่วนที่รู้กติกามารยาท เค้าก็หลบให้ อันนี้ขอคาระวะ ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขอให้ถ่อยที ถ่อยอาศัยกันก็พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กันยายน 2014, 17:09:06 โดย benzto » IP : บันทึกการเข้า

ขออภัยในบางลีลา
JamesKub
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 19:41:39 »

ผมกดเข้าสู่ระบบ เพราะความคิดเห็นนี้เลยนะนี่ " พูดได้ตรงครับ " 
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 19:56:40 »

จขกท.ครับ  สองข้างทางคุ้นๆที่บอก ประมาณว่าคุ้นว่าเกิดที่เชียงรายเหรอครับ

ขอบอกว่า  ไม่ใช่นะครับ   ไม่น่าจะทำให้สมาชิกคุ้นนะครับ

เพราะ.......   เกิดที่ อ.วิหารแดง จ.สระบุรี  วันที่ 7 กันยา เวลาบ่ายสามโมงกว่าครับ

เดี๋ยวจะสับสน

ttp
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2014, 21:13:32 »

ทักษะการขับขี่  ประสบการณ์การขับขี่  ของคนเราไม่เหมือนกัน  จะขับช้า  หรือขับไว  ขอให้มีสติที่ดี มีน้ำใจ  และ อย่าประมาทเท่านั้นพอครับ  รอดทุกเส้นทาง

theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 00:45:08 »

ผมก็รถซิ่ง ซิ่งเฉพาะทางโล่ง   เอาเป็นกรณี ๆ ไปนะครับ อย่างเหมาเข่ง รถซิ่งขับดี ๆ มีเยอะครับ  ยิงฟันยิ้ม  

แต่กรณีนี้มันเป็นกรรมของเค้า อยากให้แยกแยะ รถแต่งซิ่ง กับ ขับซิ่ง มันคนละเรื่องนะครับ อย่างผมแต่งซิ่งแต่ก็ไม่ได้ขับซิ่ง หรือแข่งกับใคร  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ขอบคุณครับ

แต้ๆๆๆครับ
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2014, 06:09:00 »

จขกท.ครับ  สองข้างทางคุ้นๆที่บอก ประมาณว่าคุ้นว่าเกิดที่เชียงรายเหรอครับ
ขอบอกว่า  ไม่ใช่นะครับ   ไม่น่าจะทำให้สมาชิกคุ้นนะครับ
เพราะ.......   เกิดที่ อ.วิหารแดง จ.สระบุรี  วันที่ 7 กันยา เวลาบ่ายสามโมงกว่าครับ
..เห็นเป็นสี่เลน มีเกาะกลาง มีอาคารคุ้นตา แต่มองไม่ชัด ก็ต้องการสมาชิกเข้ามาเฉลย แปะข่าวนี่ล่ะ.
จะได้ช่วยกันเพิ่มเติมข้อมูล..ให้สมกับเป็นสังคม..
..ส่วน กรณี ลงความคิดเห็นไปต่างๆนานา ก็ว่ากันไป ผมหวังเพียงให้ คนขับแบบไม่คิดถึงคนอื่น
แม้แต่คนในรถก็ไม่คิดถึงเขา คนนั่งหลังเต็มกระบะก็ไม่ห่วง เอาแต่ตัวตน ตัวกูแน่กว่า
..ผลก็คือ ข่าวอุบัติเหตุที่เกิดขึ้น เสียชีวิตกันหลายรายในคราวเดียว
.แม้ไม่เกี่ยวข้อง โดนข้ามเลนมาก็ถือว่าได้สร้างความเดือดร้อนไปแล้ว
.ขับเร็ว ขับเกินกำหนด ไม่ใช่ว่าทำถูกนะครับ  ท่านอาจไม่รู้ตัว ทำให้รถร่วมทางเสียโอกาส
หรือ เสียหลัก ไปทำให้เกิดเหตุอื่นได้
.มีบางกรณี จยย ก็ยังมาลงว่า รถคันต้นเหตุ วิ่งไปถึงไหนแล้วก็ไม่รู้ เหลือแต่ รถที่ถูกทำให้ชนกัน ?
.มีบางกรณี ลงคลิปให้เห็นว่า เป็นรถต้นเหตุให้เกิดเหตุชนต่อเนื่อง มีคนเสียชีวิต บาดเจ็บมากมาย
 แต่  ไม่ยักมายอมรับผิด ว่าผมผิดเอง ๆ มีไหม?
คนขับช้า ถ้าไม่สนใจเพื่อนร่วมทาง ขับเลนขวา ไม่เปิดโอกาสให้รถคันอื่น ก็สมควรโดนประนาม
คนขับเร็ว ถ้าไม่สนใจว่าจะเป็นต้นเหตุให้เกิดเหตุ จะเอาตัวตนเป็นหลัก ขอไปก่อน ก็สมควรโดนเช่นกัน
คนที่ต้องการความรีบเร่ง ไปธุระ ไปเยี่ยม... ก็ควรมีสติ  ไปถึงที่หมายได้โดยเพื่อนร่วมคัน ร่วมทางมี
ความปลอดภัยเช่นกัน...อันนี้ เชิญรีบ เชิญเหยียบร้อย และถ้าเจอใบสั่ง วงจรปิด ก็ยอมรับโดยดีนะครับ
...ใครที่ขับเร็ว แล้วคิดว่าทำถูก  มองแต่ประโยชน์ของตน ไม่สนรถร่วมทาง  ผมว่าทำไม่ถูกครับ...

Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2014, 11:20:16 »

เอ็นดูลูกเจ้า มีป้ออออออออออออออออ จะอี้
เกือบปาลูกไปต๋าย

ป้อจายสมัยนี้ เป๋นป้อเฮือนแล้วยังซ่า บางพ่องก่ะกิ๋นก่ะแอ่ว เหลือบ่าวโสดก่อนเน้อเจ้า
บางพ่องก่ะว่า มีลูกมีเมียแล้วบ่าหันเป๋นหยัง มันตึงบ่าฮู้กึ๊ดกำแล้ว
บ่าผ่อสเตตัสตัวเก่า ว่าความรับผิดชอบมันนักขึ้นมอกได

สักแต่จะมีเมีย มีลูก มันเท่ ขนาดเนาะ
อันนี้บอกซื่อๆ ว่าหื้อป้อจายหลายๆ คน ไผเป๋นจะใด ฮุ้ตั๋วเก่าอยู่เนาะ

ขยิบตา ขยิบตา  โกรธ โกรธ โกรธ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
Dee7
มัธยม
**

++ขอเดินด้วยคน++®

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2014, 11:33:53 »

ฟังกำเมียไว้  แหละดี... ยิงฟันยิ้ม

...พอเพียง พอดี ชีวี มีสุข...
(ตามรอย พ่อหลวง ของชาวไทย)
ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์
ขี้เหล้าอาวุโส

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2014, 11:59:39 »

คนมันหลึก บ่าฟังกำเมีย ตกใจ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
dekdee2516
มัธยม
**

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2014, 12:33:54 »

ผู้เฒ่าผู้แก่พูดว่า "ละอ่อนเพิ่งจะเป็นรถ"
siamcantona
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2014, 16:14:54 »

คิดจะขับเร็ว...ให้นึกถึงคนนั่งข้างด้วย...ไม่ห่วงชีวิตตัวเองก้อห่วงลูกมั่ง
“TumFishing”
"ไม่หล่อ แต่ก็มองไม่เบื่อ"
*

I Luke MusiC

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2014, 16:37:02 »

อ่อ ผมมาหาคำตอบนี่ละครับ เห็นตั้งหัวข้อขนาดนั้น

sakthai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2014, 23:45:22 »

ถ้าตรงที่ข้างทาง เป็นต้นไม้ใหญ่ หรือเสาไฟฟ้า หรือ ร้านค้าชุมชน บ้านคน นึกเอาเถอะครับจะเกิดอะไรขึ้น
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2014, 03:48:50 »

ถ้าตรงที่ข้างทาง เป็นต้นไม้ใหญ่ หรือเสาไฟฟ้า หรือ ร้านค้าชุมชน บ้านคน นึกเอาเถอะครับจะเกิดอะไรขึ้น
..ตรงนี้ไงครับ ที่คนขับเร็ว พอพลาดท่า เสียหลักไปชนให้คนข้างทางตายเพิ่ม เพราะเหตุเอาไม่อยู่
มักจะมาตอบว่า สุดวิสัย เบรคไม่อยู่.เป็นคราวเคราะห์ของคนข้างทาง...ฯ
..เหตุตัวอย่างมีเป็นข่าวใหญ่ๆ ก็มีมาก  คงไม่ค่อยได้เสพข่าวนั้นมาซึบซับในสมอง
..ที่เห็นอยู่ ก็ยังมีขับเร็ว แบบเร็วน่าหวาดเสียว
..เร็วเพราะรีบ ไปแบบปลอดภัย มีใจให้รถคันอื่น แต่ต้องมีสติมั่นคง นึกถึงทางข้างหน้าจะเจออะไร
ถนนว่างใช่ว่าจะไม่มีอะไรออกมาจากสองข้างทาง ก็ต้องระวังไม่ให้ตัวเองขับไปเจอและเป็นต้นเหตุ.
(ล่าสุด เพิ่งเจอกับตัวเองมาเมื่อคืน ถนนหลัก จุดยูเทิร์นเลยแมคโครมาเข้าเมือง
เจอรถรอยูเทิร์น แต่ตัดจากเลนซ้ายมาเจอกลุ่ม จยย ที่รอยูเช่นกัน
 ท้ายรถปิกอัพคันนี้จึงยังคงขวางเลนขวา นึกภาพเอาล่ะกัน รถวิ่งตรงตามกันมาต้องเบรคตัวโก่ง
แล้วเบี่ยงออกซ้าย ถ้าคันหลังเบรคไม่ทันเอาไม่อยู่ นึกภาพเอาเองล่ะกัน.
.รถต้นเหตุที่ขวางเลนก็มีส่วน รถที่วิ่งเร็วมาก แม้จะอยู่เลนขวา แต่เบรคไม่อยู่เสยท้าย หรือ
วิ่งไปชนรถรอยูเทิร์น คงเป็นการสูญเสียที่..มาจาก..ความเร็ว..ใช่ไหมครับ.?)

.............ขอดันต่ออีกสักวัน....................

nuifish
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

หนุ่ยครับ

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2014, 09:34:12 »

ผมก็รถซิ่ง ซิ่งเฉพาะทางโล่ง   เอาเป็นกรณี ๆ ไปนะครับ อย่างเหมาเข่ง รถซิ่งขับดี ๆ มีเยอะครับ  ยิงฟันยิ้ม 

แต่กรณีนี้มันเป็นกรรมของเค้า อยากให้แยกแยะ รถแต่งซิ่ง กับ ขับซิ่ง มันคนละเรื่องนะครับ อย่างผมแต่งซิ่งแต่ก็ไม่ได้ขับซิ่ง หรือแข่งกับใคร  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ขอบคุณครับ

081-1072008 (สนส28/31,ChiangRai Lure Fishing Team)
Tossaphol Wisutsap
รับเเปลภาษา
แฟนพันธ์แท้
*

รับเเปลภาษาอังกฤษ-ไทย, ไทย-อังกฤษ

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2014, 12:02:03 »

ผมก็รถซิ่ง ซิ่งเฉพาะทางโล่ง   เอาเป็นกรณี ๆ ไปนะครับ อย่างเหมาเข่ง รถซิ่งขับดี ๆ มีเยอะครับ  ยิงฟันยิ้ม 

ถูกต้องที่สุดครับ

If you born poor it's not your mistake but if you die poor its your mistake.
รับเเปลภาษา ทำรายงานสนใจติดต่อ 0879777060 0931902004 0907609499
www.facebook.com/TossapholWisutsap2013
NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2014, 12:48:48 »

..ตรงนี้ไงครับ ที่คนขับเร็ว พอพลาดท่า เสียหลักไปชนให้คนข้างทางตายเพิ่ม เพราะเหตุเอาไม่อยู่
มักจะมาตอบว่า สุดวิสัย เบรคไม่อยู่.เป็นคราวเคราะห์ของคนข้างทาง...ฯ
..เหตุตัวอย่างมีเป็นข่าวใหญ่ๆ ก็มีมาก  คงไม่ค่อยได้เสพข่าวนั้นมาซึบซับในสมอง
..ที่เห็นอยู่ ก็ยังมีขับเร็ว แบบเร็วน่าหวาดเสียว
..เร็วเพราะรีบ ไปแบบปลอดภัย มีใจให้รถคันอื่น แต่ต้องมีสติมั่นคง นึกถึงทางข้างหน้าจะเจออะไร
ถนนว่างใช่ว่าจะไม่มีอะไรออกมาจากสองข้างทาง ก็ต้องระวังไม่ให้ตัวเองขับไปเจอและเป็นต้นเหตุ.
(ล่าสุด เพิ่งเจอกับตัวเองมาเมื่อคืน ถนนหลัก จุดยูเทิร์นเลยแมคโครมาเข้าเมือง
เจอรถรอยูเทิร์น แต่ตัดจากเลนซ้ายมาเจอกลุ่ม จยย ที่รอยูเช่นกัน
 ท้ายรถปิกอัพคันนี้จึงยังคงขวางเลนขวา นึกภาพเอาล่ะกัน รถวิ่งตรงตามกันมาต้องเบรคตัวโก่ง
แล้วเบี่ยงออกซ้าย ถ้าคันหลังเบรคไม่ทันเอาไม่อยู่ นึกภาพเอาเองล่ะกัน.
.รถต้นเหตุที่ขวางเลนก็มีส่วน รถที่วิ่งเร็วมาก แม้จะอยู่เลนขวา แต่เบรคไม่อยู่เสยท้าย หรือ
วิ่งไปชนรถรอยูเทิร์น คงเป็นการสูญเสียที่..มาจาก..ความเร็ว..ใช่ไหมครับ.?)

.............ขอดันต่ออีกสักวัน....................

ขออนุญาตประเด็นนี้ เห็นด้วยตรงที่ว่า ตรงยูเทิร์นถ้าชิดขวาแอบชิดๆ ไม่มีปัญหา บางคันจอดไม่ชิดล้ำมาชิดรถวิ่งขวา รถขับมาเร็วแต่ไม่เกินความเร็วที่กำหนด เป็นใครก็ต้องเบรคตัวโก่ง เพราะรถทางซ้ายก็ขนาบมาด้วย เบี่ยงไม่ได้ ก็ใช้ความสามารถของคนและเบรคของรถว่าหนึบแค่ไหน  ที่สำคัญครับ ผมเคยเจอรถข้ามยูเทิร์นแล้วไม่เก็บท้าย อาจจะคิดไม่ถึง แต่อันตรายสุดๆ โดยเฉพาะรถกระบะที่มีตอนท้ายยื่นเข้าไปในเลนขวา  เจอบ่อยๆ ในเส้นทางเชียงราย - แม่สายครับ  เศร้า
หน้า: 1 [2] พิมพ์