ต้องการผู้เชี่ยวชาญเรื่องคอมพิวเตอร์ ( RAM อยากรู้มาก ) 2GB VS 4GB ?

(1/5) > >>

armsdesign1992:
พอดีผมถอยคอมใหม่ผมว่าจะใส่แรม 4 GB

แต่พี่บอกว่าให้ใส่แค่ 2 GB พอ เพราะมันเห็นแค่ 3 GB เท่านั้นสำหรับ window XP

คือใส่แค่ 4 GB ก็เท่ากับมี 3 GB ผมคิดถูกไหม ?

แล้วผมไปถามเจ้าของร้านเกมส์ผมถามว่า ' คอมพี่ใส่แรมกี่ GB คับ '

เขาตอบมาว่า '4GB คับ' ผมก็ย้อนถามว่า ' ใส่ 4 GB มันก็เหมือน 3 GB ไม่ใช่หรอพี่ '

พี่เขาก็ย้อนมาทันทีว่า 'พี่เอาอีก 1 GB ไปใส่เพิ่มใน Haddisk ไง  ' ผมก็งงมันทำได้ด้วยหรอ

มันใส่ได้ด้วยหรอพี่เค้าบอกใส่แล้วจะเพิ่มความเร็วให้กับ HDD อีก 1 gb

ผมสรุปออกมาว่า ...

คอมพิวเตอร์ ใส่ RAM 4 GB กับ 2 GB อันไหนดีกว่ากัน

ผมไปถามหลายคนก็ความคิดเห็นไม่ตรงกัน บางคนบอก 2 พอ บางคนก็ 4

ถ้ามันใส่แล้วขึ้น 3 gb จิงเราจะใส่ 4 GB เพื่ออะไร... เพื่อเพิ่มให้กับ HDD หรอ ?

หรือยังไง ผู้เชี่ยวชาญ เรื่องคอมพิวเตอร์ ชี้แจ้งด้วยครับ .....

Zyrem:
วินโดวส์ใดๆ ที่ทำงานบนพื้นฐานแบบ32บิท จะสามารถใช้งานphysical memoryได้สูงสุดที่3.5GB
ซึ่งเป็นข้อจำกัดของระบบปฏิบัติการแบบ32บิท
อ่านเพิ่ม อังกฤษล้วนๆ

ในเมื่ออ้างอิงได้สูงสุดที่3.5 ก็ไม่มีทางเพิ่มให้กับhddหรือกครับ
ดังนั้นที่เจ้าของร้านบอกว่า เพิ่มให้กับhdd อาจจะสับสนกับvirtual memory

ส่วนจะใส่4 หรือ2 ขึ้นอยู่กับความสบายใจ เงินในกระเป๋า และโครงการในอนาคต
(กำลังหาเงินซื้อWin7 pro FPPอยู่ ได้เมื่อไหร่ก็ต้องเปลี่ยนแรมเป็น 2*2)

arkiliz:
ใช่ครับตามที่  จขกท 1 ตอบ แต่เอาจริงๆแล้วใส่ 4 g ถึงระบบจะเห็นแค่ 3 g แต่มันก็ทำงานเต็มอยู่ครับเพราะใช้อยู่ หรือจะให้ดีเปลี่ยนเป็น 7 32 bit ก็ได้ครับ จะมีวิธีทำให้เหน 4 g

maesai:
ขอแก้ความเชื่อเรื่องแรม(RAM)
     การใช้คอมพิวเตอร์ เรื่องความเร็วเป็นที่ต้องการของทุกคน แต่ทุกคนเชื่อว่าแรมมาก
จะทำให้ไวขึ้น ทั้งๆ ที่ การประมวลผล ต่างๆ ไม่ได้ขึ้นอยู่ที่ แรม แรมเป็นตัวพักข้อมูล
ระหว่าง ฮาร์ดดิส และ CPU 
      แรมเปรียบเสมือน แท้งค์น้ำในบ้านเรา ที่คอยเก็บน้ำไว้ใช้ในบ้าน ซื้อขนาด2000 ลิตร มา แต่เรามีก๊อกน้ำแค่ตัวตัวเดียว มันก็เกินความจำเป็น
     ถามว่าแรมเท่าไหร่ถึงจะพอ ใช้งาน ถ้าใช้Windows XP ซึ่งปรกติแล้วจะใช้แรมประมาณ 500mb อยู่แล้ว ถ้าคนไหนใช้งานเยอะ ดูหนังฟังเพลง อินเตอร์เน็ตทั่วไป ส่วนมากใช้แรมไม่เกิน 1GB ก็เพียงพอแล้ว ถ้าใช้งานกราฟฟิก ก็ควรเพิ่มเป็น2GB และการ์ดประมวลผลกราฟฟิก
    ส่วน windows 7   ซึ่งปรกติแล้วจะใช้แรมประมาณ 1 GB อยู่แล้วถ้าคนไหนใช้งานเยอะ ดูหนังฟังเพลง อินเตอร์เน็ตทั่วไป ส่วนมากใช้แรมไม่เกิน 2GB

จะรู้ได้ไงว่า แรมเครืองเราควรจะใช้เ่ท่าไหร่ ไม่ยากเลย เปิดโปรแกรมที่คุณใช้ทุกตัวพร้อมกัน   แล้วกดเรียกโปรแกรม Task Manager โดยกรกดปุ่่ม Ctrl+Alt+Delete
แล้วคลิกที่แถบ Performance ดูในช่อง PF Usage ช่องนี้จะแสดงกรใช้แรมของเราในตอนนี้ เราก็จะสามารถว่าเราควรจะใช้แรมเท่าไหร่ ก็ให้คูณ 1.5 หรือ 2   

น้องแสตมป์:
เอามาให้ดูเป็นการตัดสินใจ อิอิ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป