เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 18:23:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ต้องการผู้เชี่ยวชาญเรื่องคอมพิวเตอร์ ( RAM อยากรู้มาก ) 2GB VS 4GB ?
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ต้องการผู้เชี่ยวชาญเรื่องคอมพิวเตอร์ ( RAM อยากรู้มาก ) 2GB VS 4GB ?  (อ่าน 26677 ครั้ง)
armsdesign1992
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 01:28:10 »

พอดีผมถอยคอมใหม่ผมว่าจะใส่แรม 4 GB

แต่พี่บอกว่าให้ใส่แค่ 2 GB พอ เพราะมันเห็นแค่ 3 GB เท่านั้นสำหรับ window XP

คือใส่แค่ 4 GB ก็เท่ากับมี 3 GB ผมคิดถูกไหม ?

แล้วผมไปถามเจ้าของร้านเกมส์ผมถามว่า ' คอมพี่ใส่แรมกี่ GB คับ '

เขาตอบมาว่า '4GB คับ' ผมก็ย้อนถามว่า ' ใส่ 4 GB มันก็เหมือน 3 GB ไม่ใช่หรอพี่ '

พี่เขาก็ย้อนมาทันทีว่า 'พี่เอาอีก 1 GB ไปใส่เพิ่มใน Haddisk ไง  ' ผมก็งงมันทำได้ด้วยหรอ

มันใส่ได้ด้วยหรอพี่เค้าบอกใส่แล้วจะเพิ่มความเร็วให้กับ HDD อีก 1 gb

ผมสรุปออกมาว่า ...

คอมพิวเตอร์ ใส่ RAM 4 GB กับ 2 GB อันไหนดีกว่ากัน

ผมไปถามหลายคนก็ความคิดเห็นไม่ตรงกัน บางคนบอก 2 พอ บางคนก็ 4

ถ้ามันใส่แล้วขึ้น 3 gb จิงเราจะใส่ 4 GB เพื่ออะไร... เพื่อเพิ่มให้กับ HDD หรอ ?

หรือยังไง ผู้เชี่ยวชาญ เรื่องคอมพิวเตอร์ ชี้แจ้งด้วยครับ .....
Zyrem
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 02:30:41 »

วินโดวส์ใดๆ ที่ทำงานบนพื้นฐานแบบ32บิท จะสามารถใช้งานphysical memoryได้สูงสุดที่3.5GB
ซึ่งเป็นข้อจำกัดของระบบปฏิบัติการแบบ32บิท
อ่านเพิ่ม อังกฤษล้วนๆ

ในเมื่ออ้างอิงได้สูงสุดที่3.5 ก็ไม่มีทางเพิ่มให้กับhddหรือกครับ
ดังนั้นที่เจ้าของร้านบอกว่า เพิ่มให้กับhdd อาจจะสับสนกับvirtual memory

ส่วนจะใส่4 หรือ2 ขึ้นอยู่กับความสบายใจ เงินในกระเป๋า และโครงการในอนาคต
(กำลังหาเงินซื้อWin7 pro FPPอยู่ ได้เมื่อไหร่ก็ต้องเปลี่ยนแรมเป็น 2*2)
arkiliz
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 03:01:02 »

ใช่ครับตามที่  จขกท 1 ตอบ แต่เอาจริงๆแล้วใส่ 4 g ถึงระบบจะเห็นแค่ 3 g แต่มันก็ทำงานเต็มอยู่ครับเพราะใช้อยู่ หรือจะให้ดีเปลี่ยนเป็น 7 32 bit ก็ได้ครับ จะมีวิธีทำให้เหน 4 g
maesai
ชั้นประถม
*

อย่ายอมแพ้ ถ้ายังไม่ได้ลงมือทำ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 07:34:40 »

ขอแก้ความเชื่อเรื่องแรม(RAM)
     การใช้คอมพิวเตอร์ เรื่องความเร็วเป็นที่ต้องการของทุกคน แต่ทุกคนเชื่อว่าแรมมาก
จะทำให้ไวขึ้น ทั้งๆ ที่ การประมวลผล ต่างๆ ไม่ได้ขึ้นอยู่ที่ แรม แรมเป็นตัวพักข้อมูล
ระหว่าง ฮาร์ดดิส และ CPU 
      แรมเปรียบเสมือน แท้งค์น้ำในบ้านเรา ที่คอยเก็บน้ำไว้ใช้ในบ้าน ซื้อขนาด2000 ลิตร มา แต่เรามีก๊อกน้ำแค่ตัวตัวเดียว มันก็เกินความจำเป็น
     ถามว่าแรมเท่าไหร่ถึงจะพอ ใช้งาน ถ้าใช้Windows XP ซึ่งปรกติแล้วจะใช้แรมประมาณ 500mb อยู่แล้ว ถ้าคนไหนใช้งานเยอะ ดูหนังฟังเพลง อินเตอร์เน็ตทั่วไป ส่วนมากใช้แรมไม่เกิน 1GB ก็เพียงพอแล้ว ถ้าใช้งานกราฟฟิก ก็ควรเพิ่มเป็น2GB และการ์ดประมวลผลกราฟฟิก
    ส่วน windows 7   ซึ่งปรกติแล้วจะใช้แรมประมาณ 1 GB อยู่แล้วถ้าคนไหนใช้งานเยอะ ดูหนังฟังเพลง อินเตอร์เน็ตทั่วไป ส่วนมากใช้แรมไม่เกิน 2GB

จะรู้ได้ไงว่า แรมเครืองเราควรจะใช้เ่ท่าไหร่ ไม่ยากเลย เปิดโปรแกรมที่คุณใช้ทุกตัวพร้อมกัน   แล้วกดเรียกโปรแกรม Task Manager โดยกรกดปุ่่ม Ctrl+Alt+Delete
แล้วคลิกที่แถบ Performance ดูในช่อง PF Usage ช่องนี้จะแสดงกรใช้แรมของเราในตอนนี้ เราก็จะสามารถว่าเราควรจะใช้แรมเท่าไหร่ ก็ให้คูณ 1.5 หรือ 2   

* untitled.JPG (50.3 KB, 407x457 - ดู 6276 ครั้ง.)

http://vampire-update.blogspot.com/ เว็บโหลดเพลงน้องใหม่
น้องแสตมป์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 09:09:40 »

เอามาให้ดูเป็นการตัดสินใจ อิอิ

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว 0944499474
BOARDCOMSERVICE
ชั้นประถม
*

“ความซื่อสัตย์สุจริตเป็นวิถีปฏิบัติที่ดีที่สุด”

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 09:21:08 »

เอามาให้ดูเป็นการตัดสินใจ อิอิ
ที่ท่านเอามาโชว์เนี่ย 8 gb ใช่ป่าวท่าน เทพจริงๆ
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 09:30:20 »

ใช่ครับตามที่  จขกท 1 ตอบ แต่เอาจริงๆแล้วใส่ 4 g ถึงระบบจะเห็นแค่ 3 g แต่มันก็ทำงานเต็มอยู่ครับเพราะใช้อยู่ หรือจะให้ดีเปลี่ยนเป็น 7 32 bit ก็ได้ครับ จะมีวิธีทำให้เหน 4 g

ใช้ 7 32bit อยู่นะครับ ทำไงให้เห็น 4g และใช้ได้เต็มครับ

mcmcmcac
ชั้นประถม
*

เกลียดนัก ไอ้พวกนักเลง"คีย์บอร์ด"

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 15:22:08 »

โปรแกรมRAMFix ครับ เห็น4 ใช้ได้4 สูงสุดถึง128gbเลย

BoyTWY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 16:17:21 »

โปรแกรมRAMFix ครับ เห็น4 ใช้ได้4 สูงสุดถึง128gbเลย

ใช้กับ XP ได้ก่อครับ

090-4670959 บอย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 15:47:38 »

งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
mcmcmcac
ชั้นประถม
*

เกลียดนัก ไอ้พวกนักเลง"คีย์บอร์ด"

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 17:57:23 »

งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

ถ้ามีงบมากหน่อยก็4g ไปเลย  แต่ถ้าน้อย2g ก็พอครับ    ส่วนที่ว่า 2กับ4 อันไหนดีกว่า  แรม4g ย่อมดีกว่าแน่นอนครับ มากกว่าย่อมได้เปรียบถึงแม้ว่าจะเห็นได้แค่3.5g ยังไงก็มากกว่า2gครับ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 20:19:17 »

เงินสดมีคับ

ตกลง 4 GB ใช่ปะคับถึงแม้มันจะเห็น 3.5 gb ?

3.5 GB มีข้อเสียไรไหมครับ ? ที่มันไม่เห็นเป็น4 GB
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 20:24:52 »

ผมใช้แต่ Window XP คับ

ส่วนตัวไม่ชอบ 7

ชอบ XP มันคลาสสิกดีครับ

ส่วนเรื่อง เงิน ตอนนี้มีเงินสดเยอะครับ

( ขอถามว่าเราใส่แรม4GB ใน WindowXP มันเห็นแค่ 3.5 ถูกใช่ไหมครับแต่การประมวลผลมันจะเป็น 4 GBไหมครับ ? )
skillfull
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2011, 02:34:18 »

แรมถูกมากๆซื้อไปเหอะครับ ส่วนนี้เหลือดีกว่าขาด

ช่วงก่อนแรมแพงจิ้บเป๋ง ได้ข่าวเลาๆว่าแรมจะแพงขึ้นไปอีกละ
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2011, 17:24:38 »

ตามเค้าไป น่ะครับ เรื่อง memory buffer แต่อย่าลืมคิดถึงเรื่องการทำงานแบบ Dual Channal / Triple Channal น่ะครับ เพราะมันช่วยได้เยอะ หากท่านจะเซ็ตแรมเพื่อใช้งานแบบหนักๆ
ร่วมถึงเกรต ของแรม ค่า Cl หรือคราบเวลาแฝง ที่จะส่งผลถึงการนำผ่านข้อมูลไปยังอุปกรณ์ชิ้นต่อไป

สรุปรวม มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับความจุอย่างเดียว น่ะครับ มันมีอีกหลายองค์ประกอบ ที่จะเร็ว และแรงได้ ยิงฟันยิ้ม

อย่างผมเองใฃ่แค่ 2 GB แต่ใช้แรมของ Kingston HyperX DDR2 Bus 800 MHz CL4 Dual CH Mode + CPU + VGA ดีๆ ก็เพียงพอแล้วอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2011, 17:31:19 โดย WalkManUser » IP : บันทึกการเข้า
maesai
ชั้นประถม
*

อย่ายอมแพ้ ถ้ายังไม่ได้ลงมือทำ

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2011, 20:49:23 »

คนใช้คอมมี สองปรเภท คือ1. เซียนสเปก อะไรมาใหม่รู้หมด คอมรุ่นใหม่ทุกอย่างแต่ถามว่าใช้ทำอะไรบ้าง ตอบไม่ได้มีแค่เล่นเกมส์ กับอินเตอร์เน็ตดูหนังฟังเพลง
2.เซียนคอมคือใช้คอมของตนเองให้เกิดผลอย่างคุ้มค่ามากที่สุด สามารถทำงานตามที่ต้องการได้มากที่สุด
แล้วท่านอยากเป็นแบบไหน

http://vampire-update.blogspot.com/ เว็บโหลดเพลงน้องใหม่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2011, 22:31:13 »

คนใช้คอมมี สองปรเภท คือ1. เซียนสเปก อะไรมาใหม่รู้หมด คอมรุ่นใหม่ทุกอย่างแต่ถามว่าใช้ทำอะไรบ้าง ตอบไม่ได้มีแค่เล่นเกมส์ กับอินเตอร์เน็ตดูหนังฟังเพลง
2.เซียนคอมคือใช้คอมของตนเองให้เกิดผลอย่างคุ้มค่ามากที่สุด สามารถทำงานตามที่ต้องการได้มากที่สุด
แล้วท่านอยากเป็นแบบไหน

เลือก ข้อ 2 ผสมข้อ 1 นิดๆ ครับ
maoking
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2011, 23:00:21 »

จะบอกว่า จะเอาไปทำไมเยอะแยะ

ผมลองใช้ CPU ระดับ amd X4 + การ์ดจอ1gb 256bit และเปิดเกม ไครซิส  วิ่งหลบกระสุน ระเบิดไปมา  มันยังใช้แรมไม่เกิน 3gb เลยครับ

แต่ก็ไม่ได้คัดค้านอะไรที่จะมีเผื่อเอาไว้ เพราะ แรมราคาก็ไม่สูงเท่าไร ในปัจจุบัน ถ้าไม่ซื้อ 2GB ก็ต้องซื้อ 4GB อยู่แล้ว

แค่จะบอกว่า ถ้าไม่ได้ทำอะไรมากมาย  2GB ผมว่าเหลือๆ แล้วครับ

hwh727cr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2011, 23:57:50 »

http://www.mediafire.com/?tmmlbmi2d3qqh77
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2011, 12:35:12 »

ฮืม

โปรแกรมอะไรครับ

โพสอะไรช่วยขอให้กระจ่างหน่อยนะครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์