เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 02:15:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  ช่วยแต่งกลอนให้หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยแต่งกลอนให้หน่อยครับ  (อ่าน 2698 ครั้ง)
ิboardnarutooo
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2014, 21:54:11 »

กลอนสุภาพ 2 บท ครับ (ไม่ได้ประกวดอะไรเลย แค่แต่งให้ถูกกฎก็พอครับ)

ให้มีคำว่า ดอกไม้ กับ ป่าไม้ อยู่ใน วรรคใหนก็ได้ ครับ

ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ไม่ต้องเพราะก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ราชาผู้เป็นอมตะ
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2014, 04:39:20 »

pirun ku ac.th.sakid_wallpapers

พลังจากธรรมชาติ

สายนทีรี่โลดลัดโขดหิน
เสียงน้ำรินยินชัดซัดฉาดฉาน
เลาะเลี้ยวลดระลอกกระฉอกธาร
ซอกซอนผ่านขุนเขาเนาพฤกษ์พันธ์

ธาราใสไหลรินดินชุ่มชื้น
เย็นร่มรืื่นผืนไพรดังใฝ่ฝัน
กิ่งใบปรกรกเลี้ยวกกเกี่ยวกัน
ได้ฝนพลันชันช่อแตกกองาม

แว่วปักษิณขับขานผ่านไพรสนฑ์
ฉ่ำจินต์ยลดอกไม้หวานไหวหวาม
ทั้งผีเสื้อภู่ผึ้งคลึงเคล้าตาม
มาลียามเบ่งบานตระการตา

แซมกลิ่นหอมไม้ป่าพาชื่นจิต
งามชวนพิศมอสเฟิร์นเพลินหนักหา
ยามไกล้ชิดธรรมชาติดื่นดาษตา
สมได้มาเติมพลังยังดงดอย

ขอบคุณครับ

ศิลาสีรุ้ง
๕ กันยายน ๒๕๕๗

ครับท่าน boardnarutooo ครับ

เชิญตามสบายเลยครับ  หากทั้ง4บทมากไป
ก็เอาไป 2 บท คือ ที่2 - 3 ได้ครับ
ตามใจท่านครับ มันรับ ส่ง สัมผัสกันอยุ่แล้ว
หรือจะเลือกเป็นคู่ก็ได้  1+2  /  2+3   / 3+4

แต่อย่าเลือกคร่อมกัน เช่น 1+3  / 1+4   .นะครับ
เพราะมันไม่รับ - ส่งสัมผัสกันครับ

หรือที่ท่านเรียกว่า กฏ นั่นละครับ

ได้เขียนบทที่ 2-3 ก่อนครับ ตามที่ขอ

แล้วจึงเขียน บทที่4
และ บทท่ี่ 1  เขียนที่หลังสุด
ทั้งหมดรับ -ส่งสัมผัสกันไป ตามที่บอกข้างบนครับ

..แหะ..แหะ.. ขออภัยครับ หวังว่าคงถูกใจท่านบ้าง
เล็กน้อยก็ยังดีครับ
ขอบคุณครับ   ท่านนำไปทำอันใดหรือครับ  กระซิบก็ได้ครับ
อยากรู้จัง อิ อิ

.
   ขอบคุณครับท่านครับ

upic.me/i/sc/110_

ขอบคุณภาพจาก internet ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กันยายน 2014, 14:45:46 โดย ศิลาสีรุ้ง » IP : บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2014, 18:00:34 »

ขอบคุณนะครับที่ช่วยแต่งกลอนให้ ไพเราะ มากครับ แต่ว่าใช้ได้ แค่บทเดียวคือบท 3 ครับ
เพราะมีคำว่า ดอกไม้ แต่ว่า ไม่มีคำว่า ป่าไม้ อยู่ใน บทไหนเลย
* ภายใน 2 บท ต้องมีคำว่า ดอกไม้ กับ ป่าไม้ อยู่ในวรรคใหนก็ได้อ่าครับ 

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2014, 18:29:32 »

.

upic.me/i/9l/innn1

.

อ้อมกอดของป่าไม้และสายหมอก

*    *    *    *    *    *    *    *

ในม่านมวลอวลละอองของสายหมอก
ลอยเย้าหยอกพฤกษาป่าไม้ใหญ่
โอบอ้อมกอดขุนเขาลำเนาไพร
นกเริงร้องก้องไปในวนา

ผีเสื้อบินล้อลมชมดอกไม้
ผึ้งภมรซอนไซร้ให้เริงร่า
มวลมาลีคลี่บานตระการตา
เพชรระย้าน้ำค้างพราวพร่างพรม

ขอบคุณครับ

ศิลาสีรุ้ง
๕ กันยายน ๒๕๕๗

ขอบคุณภาพจาก internet ครับ

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กันยายน 2014, 21:43:21 โดย ศิลาสีรุ้ง » IP : บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2014, 14:44:09 »

ขอบคุณท่าน ศิลาสีรุ้ง มากๆ เลยครับ ไพเราะมาก

Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2014, 16:32:20 »

หน้า: [1] พิมพ์